ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ตัวที่ 2 ในชีวิตครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ (ต่อดิบ/ตัดเส้น/ดีคอล/ Clear ด้าน)  (อ่าน 10630 ครั้ง)

ออฟไลน์ slapyoss

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
เกริ่นนำครับ : ย้อนไปเมื่อสมัยเด็กๆ เมื่อกว่า 10 กว่า ปีที่แล้วพ่อซื้อกันดั้มจีน RX 78 มั้งถ้าจำไม่ผิด ให้ในวันเกิด ซึ่งก็จำไม่ได้แล้วว่าอารมณ์ต่อตอนนั้นเป็นยังไง และหลังจากนั้นก็ห่างเหินกันดั้มมานานมากกก
                และอยู่มาวันนึงเมื่อ อาทิตย์ที่แล้วผมได้ทำงานเขียนแบบ 3D และเซิสหา Template โมเดล ดั๊นนนนเจอคนเขียนแบบ "กันดัม"
และเอะใจพอเห็นตัวนั้นในเวลานี้ ซึ่งมีเงินเดือนกินกับเค้าแล้ว ในวันถัดมาผมบึ่งไปสะพานเหล็กพอดี เอาตัวที่ใหญ่ที่สุดแบบไม่ได้ใส่ใจเลยว่าจะต่อได้หรือปล่าว เพราะคงมั่วๆได้จนเสร็จ 555
                 หลังจากนั้นก็ตัดสินใจซื้อเจ้า Freedom จีน 1/60 งาน Daban มาเพราะเห็น Review แล้วดูไม่ได้น่าเกลียดอะไร
                 แล้วก็ ต่อไป เปิดเว็บ Thaigundam ศึกษาข้อมูลการทำสีไป เรื่อยๆ จนมั่วๆออกมาได้ดังนี้ครับ

(ต่อดิบ / ตัดเส้นด้วยปากกา เขียน ซีดี ชิวๆหนาเตอะ / Clear ด้าน Layland แบบมั่วๆ)

สุดท้ายนี้ผมขอคำแนะนำจาก เทพทั้งหลายด้วยครับตอนนี้มั่วนิ่มมากและอยากได้ข้อมูลการทำ Weathering แบบละเอียดหน่อยครับ ไปไม่เป็นจริงๆฮ่าๆ

ขออวดฝีมือแห่งการเริ่มต้น ณ บัดนี้ครับ

รูปแรกครับ งานที่ได้ออกมาดูเดิมๆไปซะหมด ยังทำสีไม่เป็นค่อยๆฝึกไป

ซูมเข้ามาใกล้อีกนิด ครับ ขอคำแนะนำเรื่อง Clear ด้านด้วยครับเนื่องจากผลงาน ของผมจากที่ดู ผมว่ายังไม่ผ่านอย่างแรงติดตรงไหนแนะนำกันด้วยนะครับ

ให้เห็น ส่วนที่พ่นชัดๆครับ จะได้แนะนำถูก

ส่วนการตัดเส้นนี่ด้วยครับ ปากกามันช่างหัวใหญ่จริงๆ อยากใช้กันดั้ม marker อยู่แต่ยังไม่มี T^T แต่ผมเห็นว่า gundam marker ถ้าพ่น clear ด้วย layland มันจะเยิ้มหรือปล่าวครับ ไม่แน่ใจ เลยตัดใจใช้อะไรถูกๆไปก่อนดีกว่า

ปีกด้านหลังครับ

ภาพรวมด้านข้าง (ผมรู้สึกว่า หัวผมมันตัดเส้นเยอะไปหรือปล่าว แถมเส้นใหญ่เกิ๊นนนน)

กระโปรงครับ

ภาพสุดท้ายปีกด้านหลังครับ (แบบนี้คือพ่นถูกต้องหรือยังครับ แนะนำด้วยครับ)

สุดท้ายนี้ท่านไหนมีข้อมูล weathering แบบละเอียดมั่งครับผมหาดูในนี้แล้ว มีอยู่กระทู้นึงแต่รูปไม่มีซะงั้น T^T

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แนะนำ ยำผม ได้เต็มที่นะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 11:13:05 PM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ sirapop

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 17
ถ้าใช้ปากกาเขียนซีดีตัดเส้นแล้วมันเส้นหนาเกิน ใช้น้ำยาล้างเล็บลบเส้นที่เกินได้เน้อ
ใช้สำลีแท่ง(เขียนภาษาอินเตอร์ไม่เป็น :iconfreak: :iconfreak:)จุ่มน้ำยาล้างเล็บให้หมาดๆแล้วค่อยๆปาดเอา -คล้ายๆวิธีวอชนั่นแหล่ะ-
อันนี้สำหรับสายต่อดิบนะครับ
ถ้าทำสีมืออาชีพรอท่านอื่นมาตอบละกันเน้อ

• **
ถ้าใช้ปากกาเขียนซีดีตัดเส้นแล้วมันเส้นหนาเกิน ใช้น้ำยาล้างเล็บลบเส้นที่เกินได้เน้อ
ใช้สำลีแท่ง(เขียนภาษาอินเตอร์ไม่เป็น :iconfreak: :iconfreak:)จุ่มน้ำยาล้างเล็บให้หมาดๆแล้วค่อยๆปาดเอา -คล้ายๆวิธีวอชนั่นแหล่ะ-
อันนี้สำหรับสายต่อดิบนะครับ
ถ้าทำสีมืออาชีพรอท่านอื่นมาตอบละกันเน้อ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ไว้ผมรอศึกษาข้อมูลเรื่องทำสี แล้วจะขัดเริ่มใหม่หมดเลยครับแต่ตอนนี้อยากลองอีกอย่างคือ
Weathering อ่าครับอยากลองทำเลอะๆดูก่อน ค่อยเริ่มทำสีใหม่

ออฟไลน์ ATiTAN

• *
  • Like: 21
    • A-Titan-Modeler-Studio
เรื่องเครีย เหมือนจะพ่นเยิ้มไปรึป่าวครับ แล้วไม่ทราบว่าแยกพ่นรึป่าวนะ
ถ้าเป็นผมสเกล 1/60 ผมจะแยกเป็น หัว แขนท่อนบน ท่อนล่าง ขาก็เหมือนกัน คือพยายามแยกไม่ให้ใหญ่เกินอ่ะครับ  เวลาเชคผิวงาน จะได้ไม่พลาด
อ่อ เรื่องพ่นก็ควรพ่นกลางแจ้งนะครับ จะดีที่สุด
การพ่นสำหรับผม นับเป็นรอบครับ
1 รอบ = พ่นให้ทั่ว บน ล่าง ซ้าย ขวา หน้า หลัง ของชิ้นที่พ่น(พ่นแบบปาดไปทิศทางใดทิศทางนึง ครั้งเดียว) ครบทุกด้านแล้วพักให้แห้งซักนิด
 แล้วค่อยๆพ่นไปทีละรอบครับ ว่าเป็นที่พอใจหรือยัง
ผมทำแบบนี้นะครับ คนอื่นไม่รู้ทำแบบผมเปล่า ลองๆดูครับ ความเจ็บตอนพ่นเครียร์เป็นเรื่องปรกติของคนทำโมครับ  :iconpale:

ส่วนเรื่องตัดเส้น ถ้างบไม่มีผมแนะนำ ปากกา pigma sakura ครับ ขนาด 0.05  อันนี้โอเคอยู่ครับ
รับทำสี modify model gundam คลิก

• **
เรื่องเครีย เหมือนจะพ่นเยิ้มไปรึป่าวครับ แล้วไม่ทราบว่าแยกพ่นรึป่าวนะ
ถ้าเป็นผมสเกล 1/60 ผมจะแยกเป็น หัว แขนท่อนบน ท่อนล่าง ขาก็เหมือนกัน คือพยายามแยกไม่ให้ใหญ่เกินอ่ะครับ  เวลาเชคผิวงาน จะได้ไม่พลาด
อ่อ เรื่องพ่นก็ควรพ่นกลางแจ้งนะครับ จะดีที่สุด
การพ่นสำหรับผม นับเป็นรอบครับ
1 รอบ = พ่นให้ทั่ว บน ล่าง ซ้าย ขวา หน้า หลัง ของชิ้นที่พ่น(พ่นแบบปาดไปทิศทางใดทิศทางนึง ครั้งเดียว) ครบทุกด้านแล้วพักให้แห้งซักนิด
 แล้วค่อยๆพ่นไปทีละรอบครับ ว่าเป็นที่พอใจหรือยัง
ผมทำแบบนี้นะครับ คนอื่นไม่รู้ทำแบบผมเปล่า ลองๆดูครับ ความเจ็บตอนพ่นเครียร์เป็นเรื่องปรกติของคนทำโมครับ  :iconpale:

ส่วนเรื่องตัดเส้น ถ้างบไม่มีผมแนะนำ ปากกา pigma sakura ครับ ขนาด 0.05  อันนี้โอเคอยู่ครับ
ขอบคุณครับ ผมพ่นตอนกลางคืน (เมื่อตอน 3 ทุ่มครึงเมื่อกี้นี่เอง) และต่อด้วยไดร์เป่าผม ครั้งแรกอยากลองก่อนครับ ฮ่าๆๆ
ผมแยกส่วน แต่แยกไม่ละเอียดอะครับ และอีกอย่างผมยังไม่รู้ว่าการพ่นที่ดี ผิวควรออกมาเป็นลักษณะไหนอะครับเลยกะไม่ถูกเลยฮะ
อัดใส่อย่างเดียวเลย T^T

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ตอนแรกๆว่าจะถามก่อนทำแต่ก็อธิบายไม่ถูก เลยทำก่อนค่อยถามเลยดีกว่าให้เห็นกันจะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 11:47:44 PM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
ถ้าเอาสะดวกและเร็วก็ gundam marker-real touch ได้ครับ เหมาะกับสายต่อดิบมากเพราะเอาทิชชู่เช็ดแป๊บเดียวก็สะอาดแล้วแต่มีข้อแม้คือตัดเส้นทีละชิ้นแล้วเช็ดทันทีไม่งั้นจะค่อยๆเช็ดยากขึ้นเหมือนกันแต่ eraserของgundam markerช่วยได้ครับ ยางลบก็ออกนะแต่แนะนำใช้ทิชชู่เช็ดก่อนรอบแรกค่อยตามด้วยยางลบจะได้ไม่เหนื่อย

ส่วนclearแนะนำลงทุนซื้อ Topcoatดีกว่าครับจะไม่ทำให้สีตัดเส้นละลาย แค่สองอย่างนี้ก็ต่อสนุกแล้วครับ

• **
ถ้าเอาสะดวกและเร็วก็ gundam marker-real touch ได้ครับ เหมาะกับสายต่อดิบมากเพราะเอาทิชชู่เช็ดแป๊บเดียวก็สะอาดแล้วแต่มีข้อแม้คือตัดเส้นทีละชิ้นแล้วเช็ดทันทีไม่งั้นจะค่อยๆเช็ดยากขึ้นเหมือนกันแต่ eraserของgundam markerช่วยได้ครับ ยางลบก็ออกนะแต่แนะนำใช้ทิชชู่เช็ดก่อนรอบแรกค่อยตามด้วยยางลบจะได้ไม่เหนื่อย

ส่วนclearแนะนำลงทุนซื้อ Topcoatดีกว่าครับจะไม่ทำให้สีตัดเส้นละลาย แค่สองอย่างนี้ก็ต่อสนุกแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ ไว้ผมจะลองซื้อ โมจีน 1/144 มายำน่าจะกล้าลงมือมากกว่านี้อีกนิดแต่ตัวนี้ว่าจะจบที่ weathering ก่อนซักรอบ ผมค่อยเร ่มต้นทำสีแล้วนับ 1ใหม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ไว้ไปสะพานเหล็กรอบหน้า จะจัดเครื่องมืออื่นๆมามากกว่านี้

ออฟไลน์ Sickboy

• Verified User
  • *
  • Like: 7
พวกเวธเทอริ่งลองศึกษาจากหนังสือเล่มนี้ก็ได้ครับ

แต่ในหนังสือจะใช้อุปกรณ์ที่ค่อนข้างแพงเอาการอยู่
ถ้าอยากใช้อุปกรณ์แบบถูกๆหาได้ง่ายๆในรอบตัวเราเอง
ก็ลองดู ลองศึกษาจากในเน็ตแล้วมาประยุกต์ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 12:26:12 AM โดย Sickboy »

• **
พวกเวธเทอริ่งลองศึกษาจากหนังสือเล่มนี้ก็ได้ครับ

แต่ในหนังสือจะใช้อุปกรณ์ที่ค่อนข้างแพงเอาการอยู่
ถ้าอยากใช้อุปกรณ์แบบถูกๆหาได้ง่ายๆในรอบตัวเราเอง
ก็ลองดู ลองศึกษาจากในเน็ตแล้วมาประยุกต์ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับไว้จะลองไปหาดู B2S น่าจะมี เหนแว๊บๆหลายเล่ม

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
สักนิดละกันครับ

-พ่นไม่ทั่วเท่ากันในบางจุด   เห็นเป็นเม็ดๆเลย 
  แนะนำให้แยกส่วนพ่น  หัว ลำตัว แขน ขา เป็นต้น
-ฝ้าขึ้น  ตอนมีแดดเอามาพ่นอีกรอบก็ดีนะครับ  :iconpale:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• **
สักนิดละกันครับ

-พ่นไม่ทั่วเท่ากันในบางจุด   เห็นเป็นเม็ดๆเลย 
  แนะนำให้แยกส่วนพ่น  หัว ลำตัว แขน ขา เป็นต้น
-ฝ้าขึ้น  ตอนมีแดดเอามาพ่นอีกรอบก็ดีนะครับ  :iconpale:

ครับผมเดี๋ยวแดดจัดๆ จะเอาออกมาพ่นอีกทีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่อยากเห็นเนื้องาน ด้านที่สมบูรณ์แบบจังเลยครับ ตอนนี้กะไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
สวยจังครับ  :iconlike:
ผมก็ชอบแนว weathering เหมือนกัน ผมคิดว่านะจะเหมาะกับพวกหุ่นแนว ground type ทำคราบลุยๆมันดี  :iconlol:

• **
ขอบคุณมากครับ พอดีวันนี้ตอกลางวัน จะกลับมาพ่นที่บ้าน พอดีทำงานใกล้บ้านมาก 555
เดี๋ยวจะเอามาให้ดูครับ แบบนี้ต้องย้ายไปอยู่ใน WIP ปล่าวเนี่ย T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 11:00:05 AM โดย slapyoss »

• **
หัวข้อกระทู้แบบนี้ผมควรจะไปอยู่ใน WIP หรือปล่าวเอ่ย แต่ผมก็เอาผลงานสำเร็จมาโชว์ คาดว่าจะต้องอยู่ในห้องนี้
ยังไงก็เตือนด้วยนะครับ  ถ้าผิดห้อง :)

อยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ ถ้าจะเริ่มทำสีใหม่ต้องขัดเคลียออกด้วยกระดาษทรายน้ำให้หมดก่อนใช่ไหมครับ
แต่ผมว่าจะฝึก weathering ก่อนแล้วค่อยเริ่มนับ 1 ใหม่กำลังหาข้อมูลอยู่ ตอนนี้ยังเลือกสีทำไม่ถูกเลย 555

ขณะนี้ผมได้ฝึกการพ่นเคลียด้าน กับเจ้า Freedom 1/60 จีน Daban อยู่นะครับ
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29522.msg222564#msg222564

ซึ่งมีพี่ๆหลายคนได้ให้คำแนะนำ ในการพ่นเคลียด้าน มาครับ ซึ่งพักกลางวันผมก็ได้กลับบ้านไปพ่น (ผมทำธุรกิจกับที่บ้านเลยมีเวลาหน่อยฮะ)
พอดีว่าเห็นแดด ดี๊ดี
ปล.เคลียร์กระป๋องหมดก่อนที่จะพ่นอีกบางส่วนตอนนี้เลยได้แค่นี้

ดุด่าว่ากล่าวแนะนำ ได้เต็มที่ครับ ขอบคุณมากครับ
ผลที่ได้หลังจากแก้งานเป็นดังนี้ครับ

แดดดีอย่างงี้ รวบเลยออกมาสวยกว่าถ่ายในห้อง กระทู้ก่อน

รูปแรกจากด้านบนครับ

ซูมใกล้อีกนิด ดีคอลเริ่มหลุดแล้ว พ่นหนักไปหน่อยหรือปล่าวไว้ค่อยแกะออก

เอาให้เห็นเนื้องานชัดๆครับว่าดีกว่าอันก่อนหรือปล่าว

ไหล่ครับ

กระโปรงครับ

แขน

ส่วนเท้าครับ

ติกันได้นะครับเพราะรู้ตัวว่ายังทำออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่ ฮ่าๆๆๆๆ แต่คงดีขึ้นมั้ง  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 12:00:49 PM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
สวยกว่าเดิมเยอะครับ แต่บางส่วนยังหยาบอยู่อันนี้อาจจะเพราะระยะห่างการพ่นก็มีส่วนครับ
ถ้าเอาเนี๊ยบต้องกล้าพ่นระยะใกล้ประมาณ10cmแล้วสะบัดมือไปทางใดทางนึงให้เร็วเท่าที่ทำได้ (ถ้าช้าจะเยิ้ม) วิธีนี้เนื้อสีหรือเคลียร์จะไม่ค่อยเป็นเม็ดครับ ส่วนใหญ่จะเรียบกริ๊บเลยแต่ต้องหัดซักพักครับแรกๆอาจมีเยิ้มบ้าง

clearเสร็จถ้าเป็นเม็ดใช้compoundช่วยขัดได้ครับจะเรียบขึ้น ขอให้สนุกกับกันพลาครับ

• **
สวยกว่าเดิมเยอะครับ แต่บางส่วนยังหยาบอยู่อันนี้อาจจะเพราะระยะห่างการพ่นก็มีส่วนครับ
ถ้าเอาเนี๊ยบต้องกล้าพ่นระยะใกล้ประมาณ10cmแล้วสะบัดมือไปทางใดทางนึงให้เร็วเท่าที่ทำได้ (ถ้าช้าจะเยิ้ม) วิธีนี้เนื้อสีหรือเคลียร์จะไม่ค่อยเป็นเม็ดครับ ส่วนใหญ่จะเรียบกริ๊บเลยแต่ต้องหัดซักพักครับแรกๆอาจมีเยิ้มบ้าง

clearเสร็จถ้าเป็นเม็ดใช้compoundช่วยขัดได้ครับจะเรียบขึ้น ขอให้สนุกกับกันพลาครับ

ขอบคุณมากครับจะลองจนมันเรียบกริ๊บค่อยไปขั้นต่อไป

ออฟไลน์ kaw

• *
  • Like: 1
ไปเอาหลอดไฟสีส้ม มาจากไหนอะครับ อยากได้ๆ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97