ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีกระป๋องครั้งแรก กับ Strike Freedom 1/60 ขอคำแนะนำด้วยครับ[มือใหม่]  (อ่าน 6214 ครั้ง)

ออฟไลน์ slapyoss

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
มือใหม่หัดต่อนะครับ เป็นตัวที่ 2 [ตัวแรกเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว 5555]
ไหนๆก็ซื้อโมจีนมาแล้ว ก็เลยกล้าลงไม้ลงมือหน่อย ใช้เวลาร่วมๆเกือบเดือนครับ วันว่างก็ติดฝน วันไม่ว่างก็ดันแดดดี

เท่าที่ลองทำตอนนี้ก็ พ่นสีกระป๋อง ซึ่งผมใช้ของ Layland / Kobe ซึ่งลองพ่นแต่ตัว ส่วนของปีกยังไม่ได้ทำครับ เห็นว่าต้องแกะเยอะเกินเลย เอาไว้ก่อน

ตอนนี้ผมอยากเพิ่มเติมงาน ในเรื่องของ การทำ Highlight ด้วย Real-touch marker ครับ ใครมีคำแนะนำ ก็ช่วยแนะมาด้วยนะครับ

ผลงานที่ได้ครั้งแรกก็ประมาณนี้ ครับแนะนำได้เต็มที่นะครับ ขอยำกับตัวนี้จนพอจะทำเป็น และเข้าใจอะไรหลายๆสิ่งก่อน ค่อยไปเริ่มตัวใหม่

ปล. ว่าแต่ถ้าผมเล่นแต่ 1/60 ใครพอจะรู้บ้างว่า ปัจจุบันมีตัวอะไรบ้าง ผมอยากรุ้รายชื่อทั้งหมด ^^"

รูปแรกภาพรวมครับ

ซูมมาใกล้นิดนึง ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าเอวเบี้ยวครับ ผมทำเอวมันหัก 55555 พอติดกาวแล้ว เอวด้านซ้ายมันอ่อนซะงั้นค่อยแก้ ถ้าทำได้

สีแดงที่ออกจะเยิ้มไปหน่อยหรือปล่าว ?

ส่วนขาครับ ถ้าซูมใกล้ๆจะยังเห็นเม็ด สีขาวนี่สังเกตุยากมากตอนพ่น มีคำแนะนำไหมครับ

ตรงนี้ผมพ่นชิ้นแรกเลย ยังไม่เป็นครับ รู้สึกเม็ดเยอะพิลึก [หรือว่ามันเป็นปกติของสีกระป๋องครับ?]

ขอท่านึง

ขอบคุณที่รับชมครับ และขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณท่านๆทั้งหลายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:31:59 AM โดย slapyoss »

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
สีสดดีครับ ชอบ ๆๆ ผมยังไม่มีเวลาต่อเลยงิ

• **
สีสดดีครับ ชอบ ๆๆ ผมยังไม่มีเวลาต่อเลยงิ

ขอบคุณค๊าบ ไว้จะหาเวลา ฝึกทำ highlight ไม่รู้จะรอดปล่าว T^T

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
สีเป็นเม็ด เป็นธรรมชาติของสีกระป๋องครับ ถ้าเป็นสีของ tamiya จะเม็ดเล็กกว่า(และแพงกว่า)

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
สวยเลยครับ  ฝีมือระดับนี้ใช้ airbrush ได้สบาย ต้องออกมาเนียนแน่ๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ windwinter

• *
  • Like: 9
    • http://windwinter.exteen.com
ปล. ว่าแต่ถ้าผมเล่นแต่ 1/60 ใครพอจะรู้บ้างว่า ปัจจุบันมีตัวอะไรบ้าง ผมอยากรุ้รายชื่อทั้งหมด

http://gundam.wikia.com/wiki/Perfect_Grade

1/60 ส่วนใหญ่ ก็ PG นะครับตามลิ้ง เลย แต่ พวก HG 1/60 ก็มี

http://gundamph.com/gundam-interest/list-of-160-scale-non-pg-gundam-kits-and-figures/

หวังว่า จะช่วยได้ค้าบ

ปล. งานสวยค้าบ สักวันผมจะทำมั้ง  :iconlol:

ออฟไลน์ pheonix763

• **
  • Like: 0
    • บิ๊กเอยบิ๊กสุ สุรพลสุรชัย
ตัดเส้นด้วย กันดัมเมกเกอร์น่าจะเพิ่มมิติได้นะครับ 150 บาท รองพื้น R-2000 ของเลแลน น่าจะทำให้สีเนียนมั้งไม่รุ้นะ

• **
ขอบคุณทุกท่านมาครับ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำดีๆ ไว้เดี๋ยวจะ ทำ highlight และเพิ่มรูปให้วิจารณ์กันหน่อย ตอนนี้กะลังลองมั่วๆอยู่

ไว้ชำนาญเมื่อไหร่ ค่อยซื้อ แอร์บัช มาทำ:)

ตอนนี้ทำขำๆไปก่อน ฮ่าๆ

ออฟไลน์ kig77

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -4
สวยครับ

ออฟไลน์ gis

• *
  • Like: 4
สวยครับ ผมก็สาย PG เหมือนกัน โดยส่วนตัวสีกระป๋องกับพวก PG นี่ผมว่ามันเข้ากันได้ดีนะ เพราะมันเป็นเม็ดใหญ่ๆ นั่นแหละครับพอลองมองดูอีกทีแล้วมันเหมือนผิวเหล็กดี เหมาะกับตัวใหญ่ๆ แบบนี้แหละ

ปล.ผมยังไม่กล้าทำสี PG ใน Stock ซักตัวเลยมือยังไม่ถึง 555+

• **
สวยครับ ผมก็สาย PG เหมือนกัน โดยส่วนตัวสีกระป๋องกับพวก PG นี่ผมว่ามันเข้ากันได้ดีนะ เพราะมันเป็นเม็ดใหญ่ๆ นั่นแหละครับพอลองมองดูอีกทีแล้วมันเหมือนผิวเหล็กดี เหมาะกับตัวใหญ่ๆ แบบนี้แหละ

ปล.ผมยังไม่กล้าทำสี PG ใน Stock ซักตัวเลยมือยังไม่ถึง 555+

จัดโมจีนมาซักตัวเลยครับ จะกล้าลงมือขึ้นเยอะ ตัวนี้ชิ้นส่วนหลายๆส่วนนี่ทั้งหัก ทั้งกาว ภายในเต็มไปหมดแต่ก็สนุกไปอีกรูปแบบนึงครับ ฮ่าๆๆ

ปล. ตอนนี้ผมกำลังหา หนทางในการไฮไลท์ด้วยสีกระป๋อง ที่ชาวบ้านเค้าไม่ทำกัน เพราะลอง real touch แล้วดูไม่สวยเลย T^T
ไว้แกะออกมาทำสีใหม่ ยำกับตัวนี้จนค่อนข้างชำนาญก่อน เพราะตอนนี้มีแค่ตัวเดียว ฮ่าๆ