ผู้เขียน หัวข้อ: อยากพ่นสีให้เหมือน Titanium ด้วยสีกระป๋อง ทำยังไงครับ  (อ่าน 9062 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
อยากพ่นสีให้เหมือน Titanium ด้วยสีกระป๋อง ทำยังไงครับ

แบบนี้อะครับ  พอดีขาดทุนทรัพย์ แต่อยากได้สีแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 06:43:52 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ Raidmaz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 27
Re: อยากพ่นสีให้เหมือน Titanium ด้วยสีกระป๋อง ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 04:17:02 AM »
ผมเคยลองสีคล้ายๆแบบนี้ไม่แน่ใจนะครับแต่คิดว่าใช้สี candy tone :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: อยากพ่นสีให้เหมือน Titanium ด้วยสีกระป๋อง ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 11:56:32 AM »
ยากนะมันเป้นสีชุบ  :iconpale:

แต่ถ้าใกล้เคียงน่าจะเป้นการทำสีมุกน่าจะได้อยู่นะครับ 
สีแดง แล้วตามด้วยผงมุกแดง ปิดเคลียร์น่าจะใกล้เคียงสุดละครับ

แต่ถ้าเป็นสีกระป๋องก็คงมีวิธรเดียวคือใช้พวก แคนดี้โทน ตามที่เมนท์บนบอกละครับ 
แต่สีกระป๋องมันหนานี่อะสิ :iconpale:  ไม่แน่ใจว่าจะมีกระป๋็องมุกแดงขายเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 12:08:28 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 01:52:23 PM »
พ่นสีเงินแล้วใช้เคลียร์แดงทับน่าจะพอได้อยู่ครับ

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 02:44:24 PM »
สงสัยต้องลอง แคนดี้โทน ไม้ก็ต้องลงสีเงินก่อนค่อยเคลียรแดงตาม

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ เคลียร์ที่เป้นสี ตามท้องตลาดมันมีไหมครับ?  ไม่นับพวก tamiya mr.color

ออฟไลน์ gis

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 03:19:33 PM »
ผมกำลังหัดทำสีอยู่ ชินันจูนั่นแหละ ใช้สี Candy tone ของ kobe เหมือนกัน กล้องมือถือนะครับ ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

โล่ตัวทดลองครับ ครั้งแรกในชีวิตกับการทำสี   :iconpale:

ส่วนนี่คิดว่าตอนพ่นอากาศน่าจะชื้นสูง ดีคอลเลยออกมาเป็นแบบนั้นซะงั้น

สีที่ใช้ก็ของ KOBE >รองพื้น Undercoat Silver #400> สีจริง Candy Red #236> ตบด้วย Clear #931 ครับ

อา...หนทางขอข้าช่างอีกยาวไกลนัก... :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 05:53:42 PM โดย gis »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 03:55:07 PM »
มีหลายยี่ห้อนะ  TOA  KOBE LAYLAND 
พ่นดำเงา >> สีเงิน >>สีเเคนดี้โทน สีเเดง >>> ปิดท้ายเคลียเงา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 05:17:05 PM »
 :iconsmile:

จัดตามที่แนะนำเรียบร้อยแล้วละครับ  ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ