ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว(โมเดลเก่าๆดองๆ) SRW OG - Bylefol (Kotobukiya SRG-S 045) "โมเดลที่ทำให้ผมต้องร้องไห้ T__T หง่ะ"  (อ่าน 6267 ครั้ง)

ออฟไลน์ takeisou

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
รีวิวของผมก่อนหน้านี้ครับ
Slashgelmir (Kotobukiya SRG-S 032)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29309.0
Dyzengar (Kotobukiya SRG-S 016)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29379.0
Auβenseiter (Kotobukiya SRG-S 027)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29550.0
Ialdabaoth (Kotobukiya SRG-S 044)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29581.0

สวัสดีครับ   วันนี้ผมก็มาขอรีวิวโมเดล SRW OG ค่าย Kotobukiya อีกแล้วนะครับ   ครั้งนี้ก็ไม่ใช่ใครที่ไหน  คู่ปรับของ ยาดาบาวท์ (SRG-S 044) นั่นเอง  เป็นหุ่นที่ผมซื้อมาพร้อมกับ ยาดาบาวท์ นี่แหละ  (พอบอกว่าซื้อแพ็คคู่ทางร้านก็หาของได้ทันที  แต่ทีแรกบอกซื้อทีละตัว ยาดาบาวท์ นี่หาไม่ได้ซักทีนะ :iconfreak:) ซึ่งหุ่นตัวนี้ไม่มีอะไรที่แตกต่างกันกับของ ยาดาบาทว์ นะครับ  ต่างกันแค่ ผม และ สี  เท่านั้นเอง  เพราะหุ่นสองตัวนี้เป็นหุ่นพี่น้องกันนะครับ   สำหรับตัวนี้เองก็เหมือนกับยาดาบาวท์ ที่มีร่างสุดยอดเช่นกัน   (ทำไมโคโตไม่ทำออกมาละฟ่ะ  :iconangry:  ถ้าอยากเห็นก็ไปดูที่กระทู้ที่แล้วนะครับ  ภาพสุดท้ายเลยนะครับ)  ก็ตัวนี้ผมก็ไม่มีอะไรต้องพูดเยอะ  ก็รับชมกันได้เลยครับ  :iconlol:

กล่อง

เริ่มประกอบ

มือหนักไปหน่อย  ขึ้นฝ้าเลยหง่ะ  :icondisapp: :icondisapp:

มือหนักอีกแล้วครับ  เขาด้านซ้ายอันที่สองหัก  อันแรกขึ้นฝ้าเลยหง่ะ  เขาหักพึ่งกาวช้างครับ  :icondisapp: :icondisapp:

ชิ้นส่วนคอผมว่าอันนี้ไม่เวิร์คเลยเอาของ ยาดาบาวท์ ที่เหลืออยู่มาใส่แทนนะครับ ก็เลยได้สีเข้มตัดกันดีกว่านะ  :iconsmile:

และแล้วก็เกิดเหตุการณ์ที่ทำให้ผมต้องร้องไห้ .................... :icondisapp: :icondisapp:
กาวตราช้างหก.............แถมหกไปโดนโมเดลที่กำลังถ่ายอยู่ด้วย    พอโดนปุ๊ปรีบวิ่งเอาไปล้างน้ำทันที  เลอะมือด้วย  ล้างแล้วขัดแล้ว  น้ำยาล้างเล็บมาล้างซ้ำอีก  ออกมาสภาพแบบนี้แหละครับ  ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :iconpanic: :iconpanic: :iconcry: :iconcry:

หมดอารมณ์ต่อเลยครับ  พยายามแก้ไขแล้วก็แย่หง่ะ  ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :iconcryout: :iconcryout: โมตัวนี้โชคร้ายครับ  กาวหกใส่ขา   และเขาหักอีกต่างหาก  แย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ประกอบเสร็จก็เอามาโชว์ (แบบอารมณ์หดหู่นะครับ...........) :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:
รวม SRW OG ที่ผมประกอบทั้งหมดนะครับ

บาดแผลที่ช้ำใจ

เอาทั้งหมดมายืนรวมกันนะ

พอดีเริ่มมีไฟก็เลยยกโขยงหุ่นยนต์ทั้งหมดที่ผมซื้อมาทั้งหมดมาลองตั้งโชว์เพื่อดูส่วนสูงกันนะครับ    เผื่อว่าเพื่อนๆที่กำลังคิดว่าส่วนสูงเป็นยังไงบ้างจะได้เห็นกันนะครับ  :iconwink: :iconwink: :iconwink:

พอเอามือถือมาถ่ายพาโนรามาแล้ว   ผมถ่ายได้ทุเรศฉิบเป๋งเลยหง่ะ :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:

ปล.................ที่เห็นตั้งกันอยู่นี่  ผมไม่มีตู้โชว์หรอกนะ  แค่แกะออกจากกล่องมาให้ดูกันนะ 

ว่าจะแอ็คท่าเยอะๆๆซะหน่อย   แต่กว่าจะทำได้  เจอแค่ท่าโยนตรงกันสองคน นี่ก็กินเวลาไป 2 ชม.  แล้วอ่ะ  ก็เลย..........หมดอารมณ์แถมต้องรีบออกไปรับแฟนอีกต่างหากก็เลยมีแต่ท่ายืนตรงให้ดูละกันครับ   ส่วนที่ทำสีและแอ็คท่าเจ๋งๆๆเดี๋ยวผมหาภาพจากเวปนอกมาให้ดูแทนนะครับ  ขอโทษด้วยนะครับ  (ยังเสียใจเรื่องกาวช้างหกอยู่เลยหง่ะ  เซ็งๆๆๆๆๆๆ) :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

วิจารณ์นะครับ  เป็นโมอีกตัวที่คุ้มค่ากับการเสียตังค์ไปมากๆนะครับ  ซึ่งมันก็ไม่แตกต่างกับ ยาดาบาทว์เลยนะ แต่ตัวนี้หาไม่อยากนะครับ หลายร้านก็ยังมีอยู่ แต่ยาดาบาวท์หายากมากกว่านะครับ
ข้อดี
- สวยครับ   สวยแบบไม่ต้องมีคำบรรยาย
- การแยกชิ้นส่วนดีและละเอียดมากๆ  ผมว่าเหมาะสำหรับคนต่อดิบตัดเส้นมากๆ  (เพราะที่ผมรีวิวอยู่นี่ต่อดิบ ตัดส้น และแต้มสีเป็นบางส่วนนิดหน่อย)
- จุดขยับข้อต่อทำได้ดีมากๆ  การแอ็คชั่นท่าก็ทำได้เยอะ ทำได้เกือบครบทุกท่าที่อยู่ใน SRW OG Gaiden เลยนะครับ แต่ผมกลับไม่ได้ทำเลยนะ  พอดีไม่ค่อยว่างนะครับ
- ผมว่าตัวนี้ข้อต่อจุดขยับแน่นกว่ายาดาบาทว์มากเลยนะครับ  ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองรึป่าวนะ  แต่มันแน่นกว่าเยอะเลย :iconlol:
ข้อเสีย
- เหมือนเดิมครับ ชิ้นส่วนแหลมๆเพียบ  ประกอบแล้วเจ็บมือสุด ๆๆๆๆ  (ครั้งนี้ผมได้บทเรียนจากตัวที่แล้วอุตส่าห์แยกชิ้นที่ใส่ยากๆแล้วรู้สึกว่าประกอบได้ง่ายมาก)
- เหมือนเดิมครับ พวกชิ้นส่วนแหลมนี่แหละ  หากประกอบไม่ระวัง  หรือมือหนักเกินควรอาจหักและแตกได้ครับ   มาครั้งนี้อุตส่าห์ระวังอย่างมากแล้วก็ยังมือหนักและทำหักได้อีกเหมือนเดิม  :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:
- เส้นผมหนักมากแถมเกะกะกว่า  ยาดาบาวท์  อีกด้วยนะ  เพราะผมมันติดกับเขาแฉกนี่แหละ  แถมผมทำเขาหักอีก  และผมด้านบนสุดนี่ก็หลวมอีกต่างหาก  สรุปเส้นผมตัวนี้  ทีแรกที่ผมยังไม่ได้ต่อคิดว่าตัวนี้ปัญหาน่าจะน้อยกว่า ยาดาบาวท์ แต่พอต่อเสร็จผมของเจ้านี่ปัญหาเยอะกว่ายาดาบาวท์อีก เกะกะโคตรๆๆ :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:
- ตัวนี้ก็เหมือนเดิมนะครับ  หนักผม  เอวแอ่น  หน้าหงาย  ต้องใช้แสนตด์กับกาวดินน้ำมันเอามาค้ำเอวกับหลังหัวไว้นะครับ  ยาดาบาวท์ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันนะ
- อันนี้ไม่ใช่ข้อเสีย   เป็นข้อเสียตัวผมเอง  ใช้กาวช้างไม่ระวัง  ตอนบีบเบาๆจู่ๆก็ทะลัก  กาวหกใส่โมเดลผมร้องจ๊ากเลย  แฟนก็ถามว่าเป็นไร  พอแฟนรู้ว่ากาวหกใส่โมเดล  แฟนบอกเวอร์จริงๆๆๆๆ  (ไร้สาระ..... :iconsweat:)  ซะงั้น :iconmouth:

สำหรับตัวนี้ก็เหมือนกับยาดาบาวท์ครับ  การประกอบหัวไหล่  หากมองไม่ดีนี่ประกอบผิดด้านได้นะครับ  เพราะความกว้างที่ต่างกันและมุมช่องใส่ที่อยู่คนละฝั่งถ้าใครต่อให้ระวังหน่อยนะครับ เรืองการแอ็คท่าก็เหมือนกันครับ  ติดผม  ผมหนักๆๆๆๆ  ผมเองในรูปกว่าจะยืนตรงแอ็คได้นี่กินเวลานานมากๆ  หรือว่าผมไม่มีไอเดียในการแอ็คท่าหว่า  :iconsweat: :iconsweat:  ส่วนชิ้นเล็ก ชิ้นน้อย  ก็ใช้กาวติดไว้ก็จะช่วป้องกันในการหลุดได้ดีเหมือนเดิมครับ   ตัวนี้่เหมือนเดิมครับ ต้องใช้แสตนด์ค้ำยันเช่นกัน  ดูในรูปได้ครับ

การประกอบตัวนี้    ควรแยกเป็นชิ้นแล้วค่อยๆประกอบดีกว่า  ผมมีบทเรียนจากตัวที่แล้ว  และครั้งนี้ผมก็ต่อได้ง่ายกว่าเยอะ ดังนั้นถ้าใครซื้อหรือจะประกอบต้องระวังตรงจุดนี้นะครับ  เพราะหากประกอบตามหนังสือแล้ว  ผมว่ามันเจ็บมือและเสียวมันหักอย่างมากเลยครับ

ข้อควรระวังอย่างมากๆๆๆ  : เพราะรีวิวนี้ผมก็ประกอบไปด้วยและก็เอากาวแต้มไปด้วย  แต่ด้วยความชะล่าใจทำกาวหกใส่โมที่ทำอยู่   หากเพื่อนๆทำก็ให้ระวังข้อนี้ให้ดีนะครับ   เดี๋ยวเป็นแบบผม  ขาด่างๆๆๆๆๆๆ 
:iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

สรุป   เป็นโมที่สวยงามมากอีกตัวนึง  และน่าหาซื้อเก็บไว้มากสำหรับแฟน SRW OG นะครับ  แนะนำครับ  คะแนนตัวนี้ ผมให้ 9/10 เหมือน ยาดาบาวท์นะครับ  เพราะมีปัญหาที่ดียวกัน    เป็นโมที่ต่อดิบตัดเส้นก็สวยงามอีกตัวไม่แพ้กันนะครับ   หากอยากต่อดิบไม่ตัดเส้นก็จะเป็นแบบในรูปนะครับ

ตามที่สัญญาไว้ด้านบนว่าจะรีวิวนอกที่เค้าทำสีสวยๆมาให้ดูกันนะครับ  เพราะผมไม่มีเวลามาแอ็คท่าก็เลยเอาของคนอื่นเค้ามาให้ดูแทนละกันนะครับ

ขอบคุณมากนะครับที่รับชม   สำหรับรีวิวครั้งนี้ก็ขอจบลงแค่นี้นะครับ

ปล............งวดหน้า  ผมยังไม่ได้คิดเลยว่าจะต่อตัวไหน  ตอนนี้ขอกลับไปเคลียร์กล่องโมที่ต่อไปแล้วก่อนดีกว่า  คิดอยู่ว่าจะตัดหรือจะเก็บทั้งแบบนั้นดี  เพราะกล่องมันค่อนข้างเกะกะห้องมากมาย   รอลุ้นละกันครับครั้งหน้าผมจะเอาโมตัวไหนมาต่อนะครับ  :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:  ขอกลับไปไว้อาลัยกับเหตุการณ์ที่โมเดลเจอกาวหกก่อนนะครับ    :iconcry: :iconcry:

ปลอีกที...............หรือว่าตรูจะซื้อเพิ่มอีกกล่องดี :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty: (ไม่เอาเดี๋ยวแฟนบ่น...... :icondisapp:)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ตัวต่อไป  ถ้าให้แนะนำนะครับ

ต่อดิบยังสวย -> คอมแพคทิเบิลไคเซอร์ครับ  ต่อดิบยังสวย แผงทองชิ้นใสเพียบ อารมณ์หุ่นเหล็ก เสียดายหนักหลังเพราะแพ็คมันใหญ่ กับชิ้นส่วนเล็กๆเยอะระวังหล่นหาย
มั่นคงทนถาวร -> แกรนซัน / เนโอแกรนซัน ใหญ่สะใจเต็มไม้เต็มมือ ไม่มีผิดหวัง ข้อเสียน้อยนอกจากแพงกว่าเพื่อน
ทรมานชีวิต -> โมจีนเพอซอนลิเคน ไม่หั่นเดือยยากจะยัด บางจุดก็ดันหลวมซะจนแทบตั้งตัวไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:03:42 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ windwinter

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
    • http://windwinter.exteen.com
ทีเด็ดอีกตัวครับ  :iconhihi: ส่วนตัวผมชอบ คู่นี้มากกำลังหาโอกาส จัดคู่อยู่ แต่สตางค์ไม่ค่อยอำนวย  :iconlol: :iconlol:

เปงกำลังใจให้ ต่อ ลองเปลี่ยนอารมณ์ จีนสักตัวสิ แล้วจะเหงว่า โมแท้มานดีจิงๆ  รอดู รีวิวค้าบ  :iconnasty:

ออฟไลน์ takeisou

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
ตัวต่อไป  ถ้าให้แนะนำนะครับ

ต่อดิบยังสวย -> คอมแพคทิเบิลไคเซอร์ครับ  ต่อดิบยังสวย แผงทองชิ้นใสเพียบ อารมณ์หุ่นเหล็ก เสียดายหนักหลังเพราะแพ็คมันใหญ่ กับชิ้นส่วนเล็กๆเยอะระวังหล่นหาย
มั่นคงทนถาวร -> แกรนซัน / เนโอแกรนซัน ใหญ่สะใจเต็มไม้เต็มมือ ไม่มีผิดหวัง ข้อเสียน้อยนอกจากแพงกว่าเพื่อน
ทรมานชีวิต -> โมจีนเพอซอนลิเคน ไม่หั่นเดือยยากจะยัด บางจุดก็ดันหลวมซะจนแทบตั้งตัวไม่ทัน

ขอบคุณพี่ naroki ครับที่แนะนำ  ยอมรับครับว่า โมจีนนี่ทรมานชีวิตจริงๆครับ  ที่ผมซื้อโมจีน BT มาลองต่อก็มี  ไดเซนการ์  เพอซอนลิเคน และ เรนไวบริสเตอร์  อยากบอกว่าทรมานจริงๆ  เดือยยัดยาก  และหลวมโคตรๆ  ประกอบแบบไม่ปะกาวนี่   ขยับนิดหน่อยก็แยกร่างกระจายเป็นชิ้นแล้วหง่ะ   แถม  เรนไวบริสเตอร์โมจีนที่ซื้อมาชิ้นต้นแขนหายอีก   ทางร้านก็บอกว่าเดี๋ยวหามาให้  แต่ก็ยังไม่มาซะที   และตอนที่ซื้่อโมจีนมาแล้ว  ดันหาร้านที่ขายของแท้ได้ซะงั้น  :icondisapp: ราคาจีน 800  ของแท้ 1600  เสียดายตังค์มากมายครับ   แต่ก็ขอลองต่อของจีนก่อน  ถ้าห่วยค่อยซื้อของแท้ละกันนะ  :iconcryjoy:   

ปล.............ผมก็ซื้อ  ฮัคเคนไบท์มาร์ค III ที่พี่จีนออกมาแล้วเช่นกัน  ของแท้ราคาประมูลนี่ราคาต่ำสุดก็ 7777 เยนหง่ะ  แพงมาก  เห็นรีวิวที่พี่ naroki ทำแล้วก็เลยคิดว่าพวกโมจีนนี่ไว้ต่อทีหลังดีไหมเนี่ย   เพราะต่อทีไรเซ็งเป็ดทุกที  :iconsweat: :iconsweat:
ทีเด็ดอีกตัวครับ  :iconhihi: ส่วนตัวผมชอบ คู่นี้มากกำลังหาโอกาส จัดคู่อยู่ แต่สตางค์ไม่ค่อยอำนวย  :iconlol: :iconlol:

เป็น.กำลังใจให้ ต่อ ลองเปลี่ยนอารมณ์ จีนสักตัวสิ แล้วจะเหงว่า โมแท้มานดีจิงๆ  รอดู รีวิวค้าบ  :iconnasty:

ครับ  โมจีนมันทรมานมากๆครับ   เล่นโมแท้ดีกว่าเยอะ  แต่ก็แพงกว่าครึ่งต่อครึ่ง  หรืออาจจะแพงกว่านั้นอีกด้วยหง่ะ   ไว้ผมจะลองรีวิวโมจีนดูบ้างนะครับ  :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty: