ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถาม) เกี่ยวกับการรับต่อดิบ ตัดเส้น ติดดีคอล ฯลฯ  (อ่าน 4862 ครั้ง)

ออฟไลน์ theundine

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมสงสัยว่า ตามร้านหรือ คนรับต่อดิบ ตัดเส้น ติดดีคอลนี่ เขาคิดค่าแรงยังไงเหรอครับ แต่ไม่ทำสีนะครับ
เพราะผมเกิดนึกสนใจขึ้นมาอย่างหนึ่งว่า การที่เรานึกอยากจะได้กันพลาสักตัว ที่อยู่ในใจเรา มาต่อดิบ ตัดเส้น ดีคอล แล้วครอบครองไว้สักพัก (ซัก1-2 เดือน)
แล้วก็วางประกาศขาย แต่อาจจะขายในราคาที่มากกว่าของใหม่ยังไม่ได้ต่อ(ประมาณว่า มั่นใจในฝีมือการต่อดิบฯ) มีความคิดเห็นกันอย่างไรครับ
เลยอยากจะถามว่า ตามปกติ ร้านหรือคนที่เขารับต่อดิบกันพลาเนี่ย ผมได้ยินมารับแค่ต่อดิบ+ตัดเส้น แต่ไม่รับติดดีคอล(น้ำ+ขูด) เขาคิดค่าแรงกันอย่างไรหรือครับ
ผมจะได้เอามาพิจารณา เพื่อไม่ให้เป็นการเอาเปรียบคนที่เขารับทำเป็นอาชีพน่ะครับ

ปล.ผมไม่รับออเดอร์นะครับ(ออกตัวไว้ก่อน) แต่ผมจะซื้อกันพลาที่ตัวเองสนใจจริงๆมาต่อดิบ และจะลงประกาศขายในภายหลัง หลังจากที่ได้ครอบครองจนหนำใจแล้ว(!?)
ปล.2 ผมก็ไม่ได้มั่นใจในฝีมือการต่อดิบ ตัดเส้นขนาดว่าเป็นอาชีพได้หรอกครับ แต่ผมก็พยายามทำออกมาให้ดีที่สุด และสุดฝีมือเสมือนเป็นของรักชิ้นหนึ่งเลยทีเดียว
ปล.3 ท่านใดที่ได้ รับมือ2 MG จากผมไป ก็น่าจะพอมองฝีมือผมออกบ้าง เลยอยากขอความคิดเห็น ในส่วนนี้น่ะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
ธนาวุฒิ มูลคำภา (เดี่ยว) Tel. 085-0539107
เลขที่บัญชี 527-6-02399-1 (ธนชาติ)
109 ถ.ผดุงราษฎ์ ต.หล่มสักอ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 67110

buggy

• บุคคลทั่วไป
ถ้าถามผม ความสนุกของกันพลา อยู่ที่การได้ต่อครับ (สำหรับผมนะ) ดังนั้นการต่อดิบตัดเส้นหรืออะไรก็แล้วแต่ ไม่น่าจะคิดตัง แต่เหมือนบริการที่ทำให้ฟรีๆสำหรับคนที่อยากเอาไปเล่น แต่ไม่อยากต่อ ต่อไม่เก่ง ต่อไม่สวย หรืออะไรก็แล้วแต่

ก็แล้วแต่คนอ่ะนะ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
ต่อดิบ ยังไงราคาคิดเป็นของมือสองแน่นอนครับ ยังไม่เคยเห็นที่ไหนที่ราคาต่อดิบราคาแพงกว่าของใหม่ไม่ประกอบนะครับ  :iconsweat:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ผมเคยคิดเล่นเหมือนกัน ว่าการต่อก็น่าจะเป็นงานอย่างนึง บางคนไม่อยากต่อก็ไปจ้างคนต่อได้ ซึ่งผมว่ากรณีนี้ก็น่าจะมีอยู่แต่อาจจะน้อยมาก คือน้อยเสียจนแทบจะไม่เห็นเลยครับ   เอาตามโลกแห่งความเป็นจริงคือ โมที่ต่อแล้วตัดเส้นแล้วจะกลายเป็นโมมือสอง rate ราคาจะตกจากราวๆ 0.34 ลงมาเหลือ 0.28 อะไรประมาณนี้ และอย่าว่าแต่โมต่อดิบ ขนาดโมเดลทำสี บางทีถ้าฝีมือไม่ดีจริงๆก็ขายได้ไม่ง่ายครับ ดังนั้นคนเก่งๆที่รับทำสีมักรับทำตาม order คือมีคนต้องการตัวไหนแล้วค่อยทำ ไม่ได้ทำขึ้นมาก่อนแล้ววางขาย เพราะจะหาคนซื้อได้ยาก ก็น่าจะเป็นเหมือนกันหมดทุกประเภทงานโมเดลนะครับ ไม่ว่ากันดั้ม หรือเสกลโมเดล เพราะผมเคยไปร้านเสกลโมเดล เห็นโมรถถัง เครื่องบิน ทำสีแล้วสวยมากประกาศขาย แต่ไปกี่ทีก็เห็นวางเหมือนเดิมขายไม่ออก

เป็นเรื่องที่ขัดความรู้สึกของคนนอกวงการโมเดล แต่ถ้าเล่นโมไปนานๆก็จะชินครับ โมเมื่อซื้อมาแล้วต้องตัดใจเอามาต่อเป็นผลงาน จะโมดิฟายด์ ทำสี ตัดเส้น หรืออะไรก็ตาม เอาให้เต็มที่ไปเลยเพราะมันจะเป็นโมหนึ่งเดียวในโลกของเรา แต่ถ้าคิดจะขายก็ห้ามแกะซองเลยครับ ต้องขายสภาพเดิมๆทั้งกล่องเท่านั้นถึงจะได้ราคาทุนกลับมา  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 11:41:18 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ถ้าเป็นสมัยก่อน  อาจจะใช่ ประมาณ คุณพ่อซื้อโมให้คุณลูก แต่คุณพ่อต่อไม่เป็นเลยจ้างเขาต่อ หรือพวกไม่มีความรู้ต่อไม่เป็นเก็บตังมานานไม่อยากเสี่ยงต่อเอง หรือพวกไม่ค่อยมีเวลาว่างมานั่งต่อโม

แต่สมัยนี้มันไม่ใช่แล้ว  การประกอบสมัยนี้ง่ายขึ้น คนต่อไม่เป็นแค่ดูตามเวบแทบจะสอนกันแบบแรกเริ่มยันมืออาชีพ ตั้งแต่หั่นยันทำสี การประกอบง่ายขึ้นแทบจะบิดจากแผงไม่ต้องใช้คีมตัด (ยกเว้น MG กับ PG นับวันมันยิ่งยาก) ลองผิดรองถูกเดี๋ยวก็เป็น  การเข้าถึงรู้มูลเดี๋ยวนี้ง่ายกว่าเดิมมาก  ลืมไปได้เลยการลองผิดลองถูกแบบสมัยก่อน เดี๋ยวนี้แทบจะกดเซอร์หาดูยูทูปมีสอนวิธีต่อแบบละเอียด

ส่วนคนพอมีตังแต่ไม่มีเวลาต่อ  เดี๋ยวนี้ของตีตลาดมีเยอะ  ตั้งแต่พวก โรบอททามาชี่ยันไปถึงเมตัลบิลด์ เห็นโมเดลเลอร์อาวุโสสูงวัย ผันตัวไปเก็บพวกโรบอททามาชี่แทนก็เยอะเพราะคุณภาพงานมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ และส่วนใหญ่ขยับเล่นทนกว่าพลาสติกโมเดล(แต่ราคาก็แพงขึ้นตาม)

ส่วนตัวผมว่าต่อดิบตัดเส้นเอามาขาย น่าจะทำพวก MG RG PG เพราะต่อยาก และเสียเวลาต่อค่อนข้างเยอะ และยังพอตีกับไลนน์อื่นๆได้ น่าจะพอมีคนเก็บอยู่ ส่วน HG นี่เลิกคิดได้เลย มือสองมีแต่จะโดนกดราคาเพราะมันต่อง่ายมากๆ จะตัดแส้นแล้วหรือไม่ตัดค่าแทบจะเท่ากัน เพราะตัดเส้นมา ตัดเนี็ยบหรือเปล่าก็ไม่มีใครรู้
แต่ส่วนใหญ่เรตไม่น่าจะสามารถเกินเรตดั้งเดิมของมันได้ (.3-.4)  เพราะถึงมันจะต่อยาก แต่คนปล่อยกันก็เยอะ ตามอุปสงค์ - อุปทาน  ไม่เชื่อไปดูบอร์ดซื้อขายได้กระทู้ผุดใหม่ขึ้นมาแทบจะทุกวัน บางวันของดีราคาถูกมาลง แทบจะ flood เต็ม Forum หน้าหลัก

หลักๆ โมเดลที่มีค่าที่สุด  คือโมเดลที่ต่อด้วยมือเราเองนี่แหล่ะครับ  ราคาพวกต่อไปแล้วมันเลยมักโดนกดราคาลงไปมากกว่าจะเพิ่ม เพราะมันไม่สามารถเติมเต็มจุดนี้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 12:19:13 AM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ theundine

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณ คุณ kit556 และ คุณ naroki มากครับ กระจ่างชัดเลยครับ
 :iconcryjoy:แล้วก็ขอบคุณ คุณ buggy ด้วยครับ คิดแบบเดียวกับผมเลย ความสนุก(สำหรับผม) คือการได้บรรจงต่อ ทีละชิ้นๆ จนเป็นตัว
แต่พอต่อเสร็จสมบูรณ์ เอามายืนโชว์เฉยๆ รู้สึกว่าคุณค่าของมันลดลงยังไงไม่รู้(ตามความรู้สึกผมนะ)

พอใจจะเข้าใจอย่างหนึ่งว่า ความไม่สมบูรณ์แบบนี่แหล่ะ คือความสนุกและความหฤหรรส์ แห่งการการค้นหา(ว่าไปนั่น) :iconpale:
ธนาวุฒิ มูลคำภา (เดี่ยว) Tel. 085-0539107
เลขที่บัญชี 527-6-02399-1 (ธนชาติ)
109 ถ.ผดุงราษฎ์ ต.หล่มสักอ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 67110