ผู้เขียน หัวข้อ: Item ตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับ  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ EpsilionZ

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Item ตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 10:19:28 PM »
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีมีคนซื้อมาฝาก :iconwish:

ออฟไลน์ kkdeath

• Verified User
  • *
  • Like: 1
Re: Item ตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:53:44 AM »
น่าจะใช้ผสมให้สี มัน เงา นะคับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: Item ตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 10:25:51 AM »
เดาว่าเป็นเคลียร์มันเช่นกันครับ แต่ผมก็ไม่เคยใช้

เคยใช้แต่สี Tamiya ปกติที่เป็นสีอคริลิคสูตรน้ำ ซึ่งบางทีขวดนี้อาจเป็นสูตน้ำเช่นกัน เวลาผสมอาจต้องใช้ X-20A  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 10:30:22 AM »
ขอบบคุณทุกท่านครับ
ขอต่ออีกนิด ถ้าผสมมันอัตราส่วนยังไงครับ
แล้วใช้ผสมกับ Mr.thinner แทนได้ไหมครับ :iconwish:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kkdeath

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 10:56:27 AM »
ตามที่คุณkit556บอกหน่ะคับ คือต้องรุ้ก่อนว่ามานใช้กับสูตรใน ส่วนปริมาณน่าจะใช้หยดๆเอา
อ่านจากชื่อนี่ gloss นี่เงาแน่ varnish นี่เป็นตัวเร่งทำให้เงา coating นี่เคลือบ
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ คงผสมเพื่อว่าเคลืบเงาอาจจะใช้กับแอร์บรัช แต่จะผสมกับอะไรนั้นนึกไม่ออกเช้่นกัน อาจจะทินเนอร์ แนะนำลองหยดๆผสมกันก่อนลองดูว่ามานเป็นไงคับ ผมสายพู่กัน ก็ใช้มั่วกันหมดหล่ะคับ ทินเนอร์ธรรมดา ทินเนอร์อีนาเมล สีฝุ่นผสมทินเนอร์ มานใช้ได้ไม่กินพลาสติกเป็นพอ อิอิ :iconnasty:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:12:53 PM »
ถ้าขวดนี้โดยตรงผมไม่เคยใช้  แต่ถ้าเป็นอคริลิคสูตรน้ำแบบเดียวกับ tamiya เอาแบบที่ผมใช้อยู่ก็เหมือนเคลียร์มันทั่วๆไปเลยครับ  :iconsmile:

คือถ้าทาพู่กันจะสามารถผสมน้ำ หรือ X-20A หรือ alcohol ก็ได้ ไม่ต้องจางมากเพราะเดี๋ยวทาไม่ติด คือถ้าเหมาะเลยก็ผสมจางๆไว้แล้วแต้มนิดนึงตรงจุดที่เป็นไฟสัญญาณ เช่น ทาสีเขียวตรงช่องไฟไปแล้วก็เอาเคลียร์แต้มหรือหยอดนิดๆ จะเหมือนมีกระจกตรงช่องไฟเพราะดูเงาๆ

ส่วนถ้าผสมพ่นแอร์บรัช ปกติสีสูตรอคริลิคจะละลายในแลคเกอร์ทินเนอร์เช่น mr.thinner ได้ครับ ถ้าขี้เกียจไปหาทินเนอร์เพิ่มก็น่าจะใช้ที่มีอยู่ได้เลย แต่ที่คนนิยมสีอคริลิคสูตรน้ำ เพราะกลิ่นอ่อนกว่าทินเนอร์มาก และตัวทำละลายสำหรับสีอคริลิคสูตรน้ำ เช่นน้ำยา X-20A ของ Tamiya ก็ไม่ฉุนเลยครับ กลิ่นเหมือนพวกแอล์กอฮอลมากกว่า

http://thaimodel-kit.blogspot.com/2012/07/acrylic.html

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:56:05 AM »
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับความรู้ครับ :icongift:
บังเอิญผมไม่ได้ทำสีสงสัยจะไม่ได้ใช้แน่ๆเลย :iconpale: