ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] Daban MG Blitz Gundam จู่โจมในความมืดมิด [80 pics+]  (อ่าน 12462 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] Daban MG Blitz Gundam จู่โจมในความมืดมิด [80 pics+]
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:26:18 PM »
[REVIEW] Daban MG Blitz Gundam  จู่โจมในความมืดมิด

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=7_67pcyeYHo[/youtube]

*รูปที่ใช้รีวิว ได้ผ่านการปรับสีและแสงมาแล้ว สีอาจจะเพี้ยนจากของจริงเล็กน้อย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่หน้าจอมอนิเตอร์ด้วยเช่นกัน
อนึ่งรีวิวนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของคนที่เล่นโมแท้เป็นหลัก

สวัสดีครับทุกทาน  คราวนี้ผมได้นำเจ้า บริทว์จีนของ Daban มารีวิวกันนะครับ  บอกตรงๆเลยเป้นโมจีนที่ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆว่าจะด่าหรือจะชมดี
2 จิต 2 ใจ ฮา  งานจะดีหรือไม่ดีอย่างไร  อ่านที่รีวิวได้เลยครับ

ท่านสามารถอ่านรีวิวนี้ได้ในกระทู้นี้หรือที่บล็อคของผมตามลิงก์ข้างล้างเลยครับ !!!
>>> http://renrina.blogspot.com/2014/02/review-daban-mg-blitz-gundam.html <<<

หรือถ้าต้องการรับชมรูปเพียงอย่างเดียว เชิญตามไปที่เพจของผมได้เลยครับ อย่าลืม Like กันละ !!!
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.660042107393510.1073741847.479997402064649&type=1&l=e7bff72aaa <<<

เปิดกล่อง

คู่มือ

แผงมีเท่าที่เห็นครับ   จริงๆมีลวดอีกแต่ลืมถ่าย

สติ๊กเกอร์ มาร์คกิ่งซีล ดีคอลแห้ง

เช็คแผง
นับว่าเป็นโมจีนค่ายที่ทำงานดีที่สุดในตอนนี้ละมั้ง (แต่บางงานก็แย่)  งานรายละเอียดตามชิ้นงานดูๆแล้ว  ความคมชัดเปรียบเทียบได้กับหนัง HD 720P ละมั้ง
แต่ในบางจุดที่มีดีเทลละเอียด  ก็คงมีอาการเบลอเล็ฌกน้อย  ความชิ้นงาน  เหลี่ยม มุม  ยังแลดูเบลอ ไม่ค่อยคมเท่าของบันไดอยู่ดีอะนะ  ยังไงลุงบันยังกินขาดมากกว่า
ความเรียบของผิวงาน จัดว่าอยู่ในเกณท์ดี  เรียบเนียนสวยงาม  ไม่พยาบหรือมันส์แผลเหมือนงานค่าย TTกับ โมโมโกะ ชิ้นงานมีคราบปูนบ้างเป้นเรื่องปรกติของการหล่ออะนะ
จุดบุ่มยังไม่ค่อยนะ   ในงานตัวนี้

นักบินดูเห็นเป็นรูปเป็นร่างหน่อย  ถ้าเป็นงานTT นิเบลอหมด

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

อันนี้ต้องขอพูดแบบนี้เดียวกับพี่นาโร เลยว่าต่อง่าย  เป้นโมจีนที่ต่อง่ายที่สุดเคยต่อมาก็ว่าได้  เพราะก่อนหน้าจะต่อตัวนี้
ผมต่อ ทอลกีซ3 โมโมโกะ ไปจนอารมณ์เสียแถบจะเขวี้ยงทิ้งเลยก็ได้  หลังจากนั้นก็ต่อ X1ลุงบัน  พอมาต่อบริทซ์ฟิลลิ่งไม่ต่างกัน
ต่อกันสบายๆ  แต่มีปัญหาเล็กๆน้อยๆบางจุดแค่นั้น
อย่างบางจุดประกบยาก  ชิ้นข้อพับที่หัวเข่า  กับเกราะที่หน้าอก ของผมขัดยากไปนิดนะ  นอกต่อชิลๆเลยก็ว่าได้แต่ต้องอาศัยการตัดเดื่อยบ้าง
ไม่งั้นจะยัดลำบากหน่อย  (แต่เรื่องนี้ผมทำเป้นเรื่องปรกติแล้ว)   

อย่างชิ้นสีแดงที่เกราะ  ถ้าเป็นของแท้เวลายัดสุดจะเสมอกับชิ้นเกราะ  แต่ถ้าเป็นดาบัน มีเหลือมบ้างแต่พอให้อภัย เพราะไม่หลุดง่าย
ถ้าเป้นงานเมื่อ 2ปีก่อน รับรองหลุดง่ายแน่

ในส่วนของหน้า ยอมรับว่าทำมาได้ดีมาก  มีบางจุดเพี้ยนจากการหล่อชิ้นงานมไม่ดี  เลยต้องทำให้เฉื่อนจุดเสียบด้านในไปหน่อย 
ก็แก้ปัญหาหน้ายื่นได้แล้ว

ประกบกันง่ายๆ

เจ้าชิ้นนี้ละที่นับว่เาป้นตัวปัญหาเพราะหลุดง่ายมาก

ในส่วนข้อพับหัวเข้าเป็นจุดที่ผมอยากเตือนอีกจุดเพราะว่า ค่อนข้างประกบยากมาก  และเกราะที่หัวเข่าจะหลุดง่ายมากๆ

สำหรับอาวุธ ก็นับว่าต่อง่ายไม่มีปัญหาเช่นกัน

ตัวชิ้นงานหลังต่อเสร็จ และลองขยับ

รวมๆแล้วค่อนข้างหน้าประทับใจกว่า ทอลกีซ3 ของโมโมโกะ แบบฟ้ากับเหวเลยนะ  ทั้งในเรื่องดีเทล  ความคมชิ้นงาน 
การต่อ รวมๆแล้วออกมาสูงกว่าเยอะ  อาจจะเป็นเพราะรีบปั่นงานช่วงก่อนหยุดยาวตรุษจีนก็ว่าได้ จู่ก็มีขาวมาแล้วก็ออกตัวงานเลย
ในส่วนของ ข้อต่อนั้น  ผมเองก็ไม่รู้จะด่าหรือจะชมดี  เพราะ "เเน่นมาก จนขยับลำบ้าง" ประมาณว่าลืมไปเลยว่ากลัวข้อต่อจะหลวม 
ABS ฟิตมาก  จนทำให้จุดของบูสเตอร์เป็นอัมพาตไป ทำได้แค่ขยับขึ้นลง  ถ้าขยับซ้าย ขวาเมื่อไหร่ หักครับ  เพราะโดนไปเรียบร้อยแล้ว
เลยต้องมาซ่อมกันไป  ตามมีตามเกิด

Pics Zone

มุมมาตราฐาน

ซูมรายละเอียด

แอ็คชั่นกันเล็กน้อย (เพราะขยับลำบาก)

ทิ้งท้ายกันทีรูปนี้ละกันครับ

สรุป

ต่อง่ายต่อสบาย  จะต่อดิบก็ดี  แต่ถ้าเอาไปทำสีนี่งานหนักนิดหน่อยนะ  ตามที่บอกไปไว้ โดยเฉพาะตามจุดขยับต่างๆ
มันแน่นมาก  พอทำสีแล้วอาจจะให้แตกได้  รวมแล้วก็ไม่รู้จะสรุปยังไงดีเพราะเล่น  จัดเต็มไปด้านบนจนเกือบหมดละ
เอาเป็นว่าคนเล่นโมแท้ มาต่อก็ไม่อารมณ์ คนเล่นโฒจีนเป็นหลักก็คง กรี๊ด(?) กันเป็นแถวก็ว่าได้

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)          10/10 :  ผ่านๆ ไปเลย
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 :  แก้ตามจุดที่บอกไว้ด้านบน
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                9/10 :  ห่างเป้นบางจุด 
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                        10/10 :  แน่น  แน่นแบบประชดชีวิต  เห้นบ่นว่าหลวมกันนัก  พี่ดาบันจัดให้(แบบประชด)
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           7/10 :  ABS ฟิตไปหน่อยนอกนั้นผ่าน
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      8/10 :  720 P
7.หน้าตา                                                       9/10 : แก้นิดแก้หน่อยโอเค
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                         9/10 : ดูเป็นของมีราคาดีนะ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               8/10 : หล่อ 100 เมตร
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                         10/10 : ราคาเทียบกับแท้แล้วประมาณ ครึ่ง  โอเคแล้ว 

รวม  88 / 100 A

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ!!!
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
Re: [REVIEW] Daban MG Blitz Gundam จู่โจมในความมืดมิด [80 pics+]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 02:13:28 PM »
สำหรับเจ้าตัวนนี้ผมลังเลว่าจะซื้อดีรึเปล่า
สวยน่ะมันก็สวย แต่บางจุดทำให้ลังเลที่จะซื้อยังไงก็ไม่รู้  :iconsweat:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [REVIEW] Daban MG Blitz Gundam จู่โจมในความมืดมิด [80 pics+]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 06:54:22 PM »
สำหรับเจ้าตัวนนี้ผมลังเลว่าจะซื้อดีรึเปล่า
สวยน่ะมันก็สวย แต่บางจุดทำให้ลังเลที่จะซื้อยังไงก็ไม่รู้  :iconsweat:

ปัญหาหลักของเจ้าตัวนี้อยู่ที่จุดขยับมันแน่นระดับประชดชีวิตเนี้ยละครับ
นอกนั้นผมให้ผ่านหมดนะ ไม่รู้ล๊อตรีมีการแก้เรื่องนี้ไหม :iconpale:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:34:38 PM »
แจ๋วเลยครับ  ผมก็เล็งๆอยู่เหมือนกัน :iconlol:
ก่อนหน้านี้ผมต่อ ดูเอล ของดาบันมาก็รู้สึกโอเคนะครับ
ต่อออกมาแล้วรู้สึกดีเกินคาด
จุดขยับก็โอเค ไม่หลวมไม่แน่นเกินไป
แต่ตัวนี้รู้สึกจะอัพราคาเท่าดูเอล  ทั้งๆที่ดูเอล มีเกราะ และอาวุธมากกว่า
ถ้าดาบันออก ซีรี่ นี้ครบก็จะเยี่ยมเลย
แต่ตัวที่น่ากลัว คือ เอจิส ถ้าข้อต่อแบบ นี้หักแหง๋มๆ :iconpale:

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:43:47 PM »
ชอบตัวนี้อยู่แล้ว คงจัดน่ะแหละ
แต่ราคาแพงไปนะ
เกือบครึ่งนึงของของแท้เลย
..ไม่รู้ราคาหยวนแพงด้วยเปล่า
แต่เอาจริงราคาแท้ก็ต่างจาก MG Duel 200 เยน เองมั๊ง

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:47:54 PM »
แจ๋วเลยครับ  ผมก็เล็งๆอยู่เหมือนกัน :iconlol:
ก่อนหน้านี้ผมต่อ ดูเอล ของดาบันมาก็รู้สึกโอเคนะครับ
ต่อออกมาแล้วรู้สึกดีเกินคาด
จุดขยับก็โอเค ไม่หลวมไม่แน่นเกินไป
แต่ตัวนี้รู้สึกจะอัพราคาเท่าดูเอล  ทั้งๆที่ดูเอล มีเกราะ และอาวุธมากกว่า
ถ้าดาบันออก ซีรี่ นี้ครบก็จะเยี่ยมเลย
แต่ตัวที่น่ากลัว คือ เอจิส ถ้าข้อต่อแบบ นี้หักแหง๋มๆ :iconpale:

คืออย่างที่บอกไปครับขยับผิดท่าหักเลย  อย่างตรงแกนบูสเตอร์ ของแท้จะขยับ ซ้ายขวาได้

แล้วตรงเบ้าเสียตรงขาของผมยีดไปขึ้นฝ้าแล้วด้วยนี่สิ :iconsweat:

ชอบตัวนี้อยู่แล้ว คงจัดน่ะแหละ
แต่ราคาแพงไปนะ
เกือบครึ่งนึงของของแท้เลย
..ไม่รู้ราคาหยวนแพงด้วยเปล่า
แต่เอาจริงราคาแท้ก็ต่างจาก MG Duel 200 เยน เองมั๊ง

ผมได้มา 6แดง 1 ฟ้านะ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:51:27 PM โดย RAYARZERO »

ออฟไลน์ deathlove

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:06:39 AM »
รุสึกว่าตัวนี้ ในอนิเมมันสวย แต่พอมาเป็นโมเดลให้เราต่อเล่นแล้ว มันแปลกๆยังไงชอบกล
แต่เก็บไหม เก็บครับ BUSTER กะ AEGIS ให้ไวๆนะ DABAN

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:43:01 AM »
โดยรวมตัวนี้สวยดี แต่รับไม่ได้เรื่องหน้าตานี่ลิงมาก :iconpale: เมื่อเทียบดูกับของแท้ ตัวนี้ผ่าน

ปล. ส่วนตัวราคา6xx-7xx กำตังไปซื้อ hg ลุงบันเล่นดีกว่า