ผู้เขียน หัวข้อ: (แกะกล่อง น้ำจิ้มตู้โชว์) 1/100 E.F.F. TYPE 74 Hover Truck เค้าว่างั้นนะ  (อ่าน 6761 ครั้ง)

ออฟไลน์ mystic

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -4
  • I IOVE MS
สวัสดีเพื่อนๆ ชาว Thaigundam ทุกคนครับ
วันนี้ไปเดินเล่นสะพานเหล็กตามเคย แวะดูนู่นดูนี่ตามร้านประจำไปเรื่อย จนไปเจอสิ่งนี้เข้าครับ
1/100 E.F.F. TYPE 74 Hover Truck
ซึ่งชื่อจริงๆ ของมันตามเนื้อเรื่อง GUNDAM 08th TEAM คือ M353A4 Blood Hound Hover Truck ครับ
หยิบดูถามเจ้แบบงงๆ มันมาไงเนี่ย เจ้บอกว่าของพึ่งเข้าเลย เลยขอเจ้แกะดูเนื้องาน เปิดมา อุ๊ต๊ะ!!! รับกลับบ้านมาเลยทีเดียวเชียว

(ราคาลองสอบถามร้านประจำกันดูละกันนะครับ)
ป.ล. คำบอกเล่าต่างๆ ในโมตัวนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
หน้ากล่องครับ

ด้านข้าง

โมชุดนี้เป็นงานของยี่ห้อ UCF ครับ ซึ่งไม่เคยรู้จักมาก่อน ระบุว่าเป็น SG (Smart Grade) ข้างกล่องเป็น SG001 แสดงว่าน่าจะมีสินค้าลำดับถัดไปอีกเป็นแน่แท้
รอลุ้นกันต่อไปว่าจะเป็นอะไรเท่านั้นเอง หรืออาจจะไม่มีอีกแล้วก็ได้นะ...
อ้อ!!! ลืมบอกไปครับหน้ากล่องจะระบุไว้ว่า Premium 2 in 1 นั่นหมายความว่าสินค้าชุดนี้มี Hover 2 ลำครับ
เปิดกล่องออกมาจะมีทั้งหมด 5 แผง

ส่วนตัวผมคิดว่าก๊อปมาจากสินค้าชุดนี้ของ BANDAI ครับ

HG 1/144 RX-79 (G) GUNDAM THE GROUND WAR SET
ซึ่งในชุดจะมี RX-79 G และ Hover มาให้ 2 ลำ โมของ UCF ก๊อปมาแต่นำมาขยายสเกลขึ้นเป็น 1/100 แถมมีบาซูก้ามาให้ด้วย 1 ดุ้น (ถ้ามีหัว GM มาด้วยนี่ >.<)
คู่มือประกอบง่ายๆ ได้ใจความ

ชิ้นงานถือว่าฉีดมาได้ดีเลยนะครับ คราวปูน รอยบุ๋มแทบไม่มีให้เห็น รายละเอียดคมใช้ได้เลยทีเดียว

การประกอบง่ายมากครับ ไม่ต้องเฉือนแต่ง ไม่ต้องตัดเดือย ไม่ต้องคว้าน ประกอบลงพอดีเป๊ะๆ มีแค่ชิ้นเล็กที่ต้องระวังหลุดหาย เช่น กระจกมองข้าง เป็นต้นครับ
มาดูตัวโม M353A4 Blood Hound Hover Truck เมื่อประกอบเสร็จแล้วกันครับ

อย่างที่บอกไปสินค้า 1 ชุด มี 2 ลำครับ สีเทา กับสีแทน สีเทาผมทำโหมดปกติไว้ ส่วนสีแทนทำเป็นโหมดกำลังใช้อุปกรณ์รับสัญญาณไว้ครับ

สีเทาแบบปกติ ตามที่เห็นใน 08th TEAM

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านบน

ใต้ท้อง รายละเอียดดีมากๆ ครับ

สีแทนแบบใช้อุปกรณ์รับสัญญาณ

แกนนี้จำได้ตามเนื้อเรื่องจะเจาะลงไปในดินเพื่อรับคลื่นสัญญาณข้าศึกมั้งครับ

เปิดกันชนหน้า-หลังได้ครับ และอาวุธประจำเครื่องปืนกล 20 mm.

บาซูก้าครับ

เทียบไซส์กับ MG 1/100 GUNDAM NT-1 (เพราะยังไม่มี RX-79 G)

ขนาดสวยงามสมกัน

ลองถือบาซูก้าดูบ้าง

จบด้วยภาพนี้ละกันครับ

โดยรวมตัวโมถือว่าดีมากเลยครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับคนชอบหาน้ำจิ้มมาเพิ่มสีสันในตู้โชว์ ส่วนตัวผมว่ามันแปลกดีด้วยครับ เลยลองของซะหน่อยเห็นว่าเป็น 1/100 ด้วย ประทับใจมากครับ ดูแล้วทำสีแค่ขัดรอยเกท และเวทเทอริ่ง+ดรายบรัช ก็น่าจะสวยแล้วครับ

ป.ล. ไม่มีดีคอลใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ ไปหาติดกันเอาเองเด้อ...T T

ขอบคุณที่เข้ามารับชมกันครับ ^ ^

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: (แกะกล่อง น้ำจิ้มตู้โชว์) 1/100 E.F.F. TYPE 74 Hover Truck เค้าว่างั้นนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 09:59:47 PM »
 :iconlike:
ขอบคุณมากๆเลยครับ ยี่ห้อไม่คุ้นเลย แต่เห็นโมแล้วชอบสุดๆ แฟน MS08th team ไม่ควรพลาด  :iconsmile:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: (แกะกล่อง น้ำจิ้มตู้โชว์) 1/100 E.F.F. TYPE 74 Hover Truck เค้าว่างั้นนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:39:07 PM »
สวยดีครับ เปนการพบกันครึ่งทางระหว่าง สายสเกลโมเดลกะอนิเมะโมเดล  :iconvsign:
1/100 ซะด้วยน่าลองเหมือนกันนะ สายดิโอราม่าไม่ควรพลาดเลย  :iconnosebleed:
MS-08 Team นี่ยังไม่ได้รับการบรรจุเข้าชั้นที่บ้านเลยซักตัว ถ้ามีตัวแรกคงสอย GM Sniper ก่อนเลย
จริงๆจะรอลุงทำตัวเอกในภาคฯเปน Ver2.0 ก่อน แล้วค่อยทยอยประจำการ :iconlike:
ปล. ไม่มีโอกาสได้ไปสะพานเหล็ก ลอง Search ดูจากในเวปราคาก็ไม่เบาเหมือนกันแฮะ....

ออฟไลน์ mangie

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • ซื้อจริง-ขายจริงไม่กลิ้งกลอก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 01:57:16 PM »
 :iconnasty:จัดไป!!!!!
+++พ่ายแพ้ต่อศัตรู...ดีกว่าไม่สู้ อยู่อย่างหวาดกลัว+++

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 10:30:02 AM »
ก็เล็งๆอยู่ว่าจะซื้อดีไหมน้อ เห็นรีวิวเเล้ว งานดี เเบบนี้ ตัดสินใจง่ายเลย...... :iconlol:

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 11:11:03 AM »
น่าสนจายๆ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:34:37 PM »
ถ้ามีหัว GM น่ะ สอยเลย จะได้ไม่ต้องสอย GM เพิ่มอีกตัว ประหยัดได้อีก  :iconvsign: