ผู้เขียน หัวข้อ: MG RX93 V Gundam - FINAL UPDATE!!!  (อ่าน 30540 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
MG RX93 V Gundam - FINAL UPDATE!!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 04:32:40 PM »
สวัสดีครับ
ขอรบกวนพื้นที่ของ TG หน่อยครับ
อยากหาเพื่อนเล่น แลัวก็คำติชมครับ

เริ่มจาก Amuro Ray ครับ

แล้วก็ขัดๆๆๆ

อันนี้ก็ใช้ตะไบครับ รูมันไม่ค่อยเรียบ

นิ้วก็อยากขัดครับ
ไม่รู้คนอื่นขัดกันหรือป่าว

ครงนี้ขยับได้กลัวสีถลอก ขัดไว้ก่อนครับ

เดินลายส่วนที่คิดว่าจะทำทูโทนครับ
มีสติกเก้อไห้มาแต่คิดว่าจะไม่ใช้

ใช้เข็มเย็บหนังจากโรงงานที่ทำงานครับ
เป็นจักรเย็บ Air bag รถยนต์ครับ
คมดีมากเลย

ได้งานประมานนี้ครับ

อุดขัดต่อครับตรงนี้คือโครงต้นขา

ขัดๆๆๆ

เช็คผิวด้วย Mr. Surface กระป๋องครับ สะดวกดี

ตาพ่นดำครับแล้วกะว่าจะลบดวงตาออกไห้มันเป็นเขียวใส เนื้อพลาสติกเดิม
ปากพ่นเขียว Metallic ไปก่อน

ตรกปากมีร่องอยู่แล้วพอประกอบเข้าด้วยกันมันแดงๆ คิดว่าเขียวประกายน่าจะสวยกว่า

อยากได้ทูโทนครับ
พ่นสีอ่อนก่อน

แล้วบังพ่น

ตรกข้างหลังไม่อยากติดสติคเกอร์เลยพ่นเขียว Metallic

เล้วเอาสติคเกอร์แหละครับมาบังพ่น

คิดถึง Macbook สมัยก่อนๆ Screen สีฟ้าเครื่องสีขาว
พ่น Sky blue ไปก่อน

บังฟ้าพ่นขาวต่อ

ได้ทีบังครับหุ่น Macbook แล้ว
ไม่รู้ทำทำไมพอประกอบไปแล้วก็ไม่เห็น แต่อยากทำ

พอเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ
ผมชอบทำสีทีละส่วนจะได้ลงรายละเอียดได้โดยไม่ลืม
มี highlight บางบางครับ

สีที่ใช้ทั้งหมดครับ

ไว้เสร็จแล้วจะไปไว้ที่ Show off นะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 12:59:54 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: MG RX93 V Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 05:49:27 PM »
สวยดีนะครัช อธิบายงานละเอียดจัง :iconwish:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:22:05 PM »
ขยันทุกจุดเลยนะครับเนี่ย มาลงบ่อยๆก่อนจะไปโชว์ออฟก็ได้นะครับ
เวลาอ่าน WIP แล้วรู้สึกฟินกับความพยายามของคนทำ
สู้ๆนะครับ รอติดตามผลงานครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:49:12 PM »
สวยดีนะครัช อธิบายงานละเอียดจัง :iconwish:
ขยันทุกจุดเลยนะครับเนี่ย มาลงบ่อยๆก่อนจะไปโชว์ออฟก็ได้นะครับ
เวลาอ่าน WIP แล้วรู้สึกฟินกับความพยายามของคนทำ
สู้ๆนะครับ รอติดตามผลงานครับ
ขอบคุณครับ
ดีใจครับที่มีคนเห็นความพยายาม
จะพยายามต่เไปครับ :iconvsign:
atinatv

ออฟไลน์ polonium

• Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 09:35:47 PM »
ห้องนักบินแจ๋วจริงครับ

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:05:52 PM »
ละเอียดทุกจุดทุก
โดนส่วนตัวผมปลื้มกับทุกคนที่ลงรายละเอียดกับนักบินเพราะเป็นชิ้นที่เล็กและไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไหร่
สวยครับ จะรอดูงานเรื่อยๆจนเสร็จ และรอดูผลงานอื่นนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ ATiTAN

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
    • A-Titan-Modeler-Studio
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:10:39 AM »
ว้าวว เด๋วไว้ผมทำ Wip มั้งดีกว่าผมมี Nu อยู่ตัวนึงยังไม่ได้เริ่มเลย เดี๋ยวเอา เทคนิคมาแชมั้งหนุกๆ  :iconmeow:
รับทำสี modify model gundam คลิก

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 02:55:45 PM »
 o_0 นักบินก็ยังทำด้วย สุดยอดมาก ความพยายามเป็นเลิศเลย :iconlol:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 03:39:00 PM »
ละเอียดทุกจุดทุก
โดนส่วนตัวผมปลื้มกับทุกคนที่ลงรายละเอียดกับนักบินเพราะเป็นชิ้นที่เล็กและไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไหร่
สวยครับ จะรอดูงานเรื่อยๆจนเสร็จ และรอดูผลงานอื่นนะครับ :iconvsign:
ขอบคุณครับจะพยายามเอางานมาลงเรื่อยๆนะครับ

ว้าวว เด๋วไว้ผมทำ Wip มั้งดีกว่าผมมี Nu อยู่ตัวนึงยังไม่ได้เริ่มเลย เดี๋ยวเอา เทคนิคมาแชมั้งหนุกๆ  :iconmeow:
อยากเห็นจังครับ
จะรอดูอยู่นะครับ

o_0 นักบินก็ยังทำด้วย สุดยอดมาก ความพยายามเป็นเลิศเลย :iconlol:
ขอบคุณครับ  :icongift:
atinatv

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 04:30:26 PM »
ปูเสื่อรอชมเลยครับ ^_^  เยี่ยมมากกกกก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 04:51:17 PM »
ปูเสื่อรอชมเลยครับ ^_^  เยี่ยมมากกกกก
ขอบคุณครับ
กลัวทำไห้ผิดหวังจัง...
 :iconpale:
atinatv

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 05:19:40 PM »
ใส่ใจรายละเอียดแบบนี้ เจ๋งมากเลยครับ
ผมเคยแต่คิดจะเก็บรายละเอียดเยอะๆ แต่พอทำจริงก็เผางานซะทุกที
มารอติดตามชมด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:09:47 PM »
ใส่ใจรายละเอียดแบบนี้ เจ๋งมากเลยครับ
ผมเคยแต่คิดจะเก็บรายละเอียดเยอะๆ แต่พอทำจริงก็เผางานซะทุกที
มารอติดตามชมด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ
เท่าทีอ่านๆมาจาก TG คือทำไปเรื่อยๆไม่รีบ
ได้ผลจิงๆครับ อย่่างน้อยก็กับผม
 :iconvsign:
atinatv

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:20:01 PM »
สวัสดีครับ
ขออัพเดทความคืบหน้าเล็กน้อยครับ
หวังว่าจะถูกใจกัน

เริ่มจากชิ้นเล็กๆครับ
แปะกับกาวสองหน้าละแลงเลย

ท่อไอพ่น ลงดำแล้วเงิน ตามสูตรครับ
ตอนแรกไม่เชื่อแต่ลองแล้ว ขอบอกว่าสุดยอด เงามากเทียบกับไม่ลงดำ

ตรงนี้ลง Steel ครับ
พ่นยากเพระชิ้นยิบย่อย

ตรงฟันเนลทำ Highlight บางๆครับ
ตอนทำดูแล้วดูอีก เทืยบแล้วเทืยบอีก ว่าทำใกล้เคียงกันทุกชิ้น
ผลออกมาพอใจมากครับ

มีสี Steel , Burnt iron, super silver แล้วเหลืองครับ
ไม่รู้จะเข้ากันไหมแตทำไปแล้ว

ตัดเส้นครับ
สีเหลืองตัดสีน้ำตาล
สีน้ำเงินตัดสีดำ
สีขาวตัดเทา

พ่นน้ำเงินอ่อน
เทาเข้มไปก่อน

แล้วติดสติคเกอร์ที่ไห้มาบังพ่นครับ

ได้ประมาณนี้ครับ
คมใช้ได้

3 ชิ้นนี้ประกอบกันเป็นข้อสอกครับ
ว่าจะทำสี Steel + Silver

พ่นดำก่อนตามสูตร

ตามด้วยเงินแล้วเอา Uhu tag ปิดเอาไว้ เอาไม้จิ้มฟันจิ้มๆ ไห้คมๆ

ได้ประมาณนี้ครับ

น้ำท่วมครับ
แฟนซักผ้าอยู่แล้วท่อดันตัน
ท่วมของหมด เก็บไม่ทัน
ค่อนข้างลำบากครับ

ตรงตาตอนที่แล้วพ่นดำไว้
เอามาเช็ดดวงตาออกแล้วลองไส่ไฟดูครับ
อืม.... สวยใช้ได้เลย

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ
ถ้ามีโอกาสจะมาลงอีก
หรือเจอกันห้อง Show off ครับ
atinatv

ออฟไลน์ Foolosophy

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:53:34 PM »
สีแจ่มมากครับ

ถ้าทำสีละจะขั้นตอนเยอะขนาดนี้

ผมขอต่อดิบ แล้วคารวะ เหล่าคนทำสีด้วยครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ VmaxRED

• Like: 29
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:25:50 PM »
แรกๆผมก็แยกทีละส่วนครับชอบเก็บรายระเอียดสนุกดีบังพ่นมันส์ แต่เฮ้ยมะไหร่จะเสร็จวะ ช่วงนี้เฮียแกก็ออกโมใหม่รัวๆเครียดด หันมามองเฮ้ยนี่ดองจนกองสูงถึงเพดานแล้วเหรอ สงสัยได้เวลาเผางานล่ะ :iconfreak:

ออฟไลน์ BirddriB

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:58:25 PM »
รอติดตาม ผลงานสวย ละเอียดมากครับ
Bird
Phone : 081-467-5565 / Line ID : 0814675565

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:26:44 PM »
สีแจ่มมากครับ

ถ้าทำสีละจะขั้นตอนเยอะขนาดนี้

ผมขอต่อดิบ แล้วคารวะ เหล่าคนทำสีด้วยครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:
ขอบคุณครับ

แรกๆผมก็แยกทีละส่วนครับชอบเก็บรายระเอียดสนุกดีบังพ่นมันส์ แต่เฮ้ยมะไหร่จะเสร็จวะ ช่วงนี้เฮียแกก็ออกโมใหม่รัวๆเครียดด หันมามองเฮ้ยนี่ดองจนกองสูงถึงเพดานแล้วเหรอ สงสัยได้เวลาเผางานล่ะ :iconfreak:
ใช่ครับออกเร็วมากแล้วก็สวยๆทั้งนั้นเลย
แอบเครียดเหมือนกันว่าทำช้า
 :icondisapp:

รอติดตาม ผลงานสวย ละเอียดมากครับ
ขอบคุณครับ
จะพยายามไม่ทำไห้ผิดหวังครับ
 :iconvsign:
atinatv

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• Like: 10
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:03:10 PM »
โหดตามเคยนะครับ วางแผนการพ่นมาละเอียดมาก ถือว่าขยันสุดยอด
ฟันเนลสีกำลังสวยเลยนะครับ เทคนิคการทำสีก็แพรวพราวจริงๆครับ สุดยอด
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 09:02:47 AM »
โหดตามเคยนะครับ วางแผนการพ่นมาละเอียดมาก ถือว่าขยันสุดยอด
ฟันเนลสีกำลังสวยเลยนะครับ เทคนิคการทำสีก็แพรวพราวจริงๆครับ สุดยอด
เรียนทั้งหมดมาจาก
Best Gundam website เนี่ยเหละครับบบบ...
 :iconnasty:
atinatv