ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 65%) Update2  (อ่าน 16043 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
[WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 65%) Update2
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:58:36 PM »
- เป็น wip ที่สอง ขาดตกบกพร่องผิดพลาด ก็ ขออภัยครับ
- งานไม่มีฝีมือในการ อุดขัด เก็บครีบ ฝีมือ ยังกากๆ มาก สีก็สีกระป๋อง ไม่ได้สวยงามหรือดูดีเท่างานท่านอื่นๆ แต่ใจรัก อยากลง wip ดูนะครับ
- ภาพประกอบ อาจจะไม่ชัดเบลอ เนื่องจากกล้องมือถือ และอาจจะไม่ละเอียดมาก เนื่องจากคนทำไปหมกหมุ่นไป รวดเร็วเกิน จนลืมถ่ายหลายชอต
- ยินดีรับคำติ ชม และแนะนำ ครับ (ว่าได้ แต่ห้ามด่านะ :iconsmile:)

ตามกระแส Sengoku Red Frame มันแพงเกิน เลยจับ Red Frame Kai Danban มาทำสีเอาแก้ขัด (รอเงินเดือนออก :iconcry:)
Pic credit: jobbygangz

ตามที่คิดออกแบบไว้ สีแดงของเฟรมของโมตัวนี้ อยากได้เป็นแดงแบบไททาเนียม สีเมทัลลิก
สีที่ใช้ ก็
Prime Grey - Kobe
Red Candy - Kobe
Bright Silver - Kobe
Gold - Kobe
Flat Black - Kobe
White - Kobe

เริ่มจากแยกส่วนตัวโมของหุ่น ส่วนดาบยักษ์ค่อยตามทีหลัง

แยกส่วน ที่จะทำสีหลักสีแดง(ขวา) และส่วนที่จะสีทอง(ซ้าย)

เริ่มเอาตัวบอดี้ มาพ่น Bright Siliver ของ Kobe เป็นรองพื้น  ซึ่งปกติจะพ่นสีcandyของ kobe เขาบอกว่าให้ใช้ เบอร์400 แต่ผมแหวกแนวละกันก็สวยได้เหมือนกัน

ตามด้วยขา

รอแห้งซักพักพ่น red candy ตามเลย  สีที่ได้ก็สวยนะ  แต่ในรูปพ่นหลายรอบไปหน่อยครับ เลยเข้มเกินไป ไม่เคยทำสีตระกุลนี้
พ่นตอนแรกรอบแรกสีออกไปชมพู เลยต้องพ่นหลายรอบ แต่มากไปจนเข้มเลย

มาเริ่มก็ส่วนเฟรมสีแดงละ

เกิดเหตุ สีเงินหมด เหลือแต่สีทอง ด้วยความขี้เกียจไปซื้อ แต่มีไฟทำงาน  และร้านปิดแล้ว(เย็นแล้ว):iconlol:
อะ ลองดู คิดว่าก็น่าจะรองพื้นได้เหมือนกัน ไม่น่าจะเพี้ยนมาก

สีทอง kobe นี้ทองอร่ามได้เงาดีสวยดี

แห้งเร็วมาก ซัก 15 นาที เก็บมาพ่นแดงแคนดี้ต่อเลย ไม่ให้เสียเวลา

คิดในใจ ทำไมไม่ทำสีทอง เป็น gold frame ไปเลย อร่ามสวยแบบนี้

แดงเข้ม ผิดจากที่อยากให้เป็น  แต่ยังไปวัดไปวาได้ (แต่สงสัยงานนี้เผาเยอะ)

อันนี้เป็นตัวรองพื้นด้วยสีทอง เปรียบเทียบกับภาพข้าง รองพื้นเงิน ไม่ต่างกันมาก ดูแล้วอร่ามกว่าด้วยซ้ำ
งั้นลุยยาว ไม่ใช่เงินละ ทองอย่างเดียว (แต่สีทองนี้แพงกว่าเพื่อนเลยนะ :iconcry:)

ต่อกันด้วยชิ้นพวกข้อต่อและชิ้นเล็กที่วางแผนไว้ให้เป็นสีทอง

จริงๆสีเงินยังเหลืออยู่บ้าง เอามาพ่นชิ้นที่ประกอบข้างลำตัว

เก็บตกชิ้นเล็กที่เป็นสีแดง

ชิ้นดำก็ใช้ flat black กะว่าจะไม่ทำสีเงาทั้งตัว เอาแค่ตัวเฟรมสีแดงให้เงาพอ ดำเลยเอาดำด้าน

งานยังไม่จบ ต่อดองโชว์รอไว้ทำสี จนฝุ่นจับหนาชิ้นขาวเห็นฝุ่นด่อนๆ ต้องมาลงน้ำ+ซันไล กันหน่อย

เสร็จแล้วเอามาตากซักคืน ทำต่อพรุ่งนี้  วันเดียว Process ไปเยอะเหมือนกันแหะ

รวมรวมที่พ่นก่อนหน้านี้ มาใส่กล่องแต่แยกสีไว้ 
เพราะเคยเจอ สีทองพอมันแห้งแล้วออกเป็นฝุ่นนิดๆ ชิ้นที่เป็นสีอื่นเช่นสีดำ สะกิดหน่อย สีติด เป็นรอยเป็นเพียบ

เอาขาวที่ล้างแล้วตากไว้จนแห้ง  พ่น prime grey รองพื้นเทา  ก่อน เพราะลดการกัดสีตอนพ่นสีจริง และเพิ่มการยึดเกราะหน่อย (ผมได้ไม่ได้เตรียมขัดพื้นผิวไว้เลย)

ระหว่างที่รอ ทำดาบซะหน่อย
พอดีเกิดนึกคึกอยากให้ด้ามดาบมีลาย สังเกตว่าจะมีร่องเป็นสีเหลี่ยมเล็กๆเรียงแนวอยู่

ก่อนอื่น เอาด้ามมาจับพ่นทองเลยดื้อๆง่ายๆ

ตามด้วยเทปกาวทามิย่า ตัดเป็นชิ้นให้พอดีกับช่องเหลี่ยมนั้น
เนื่องด้วยฝีมือกาก และเหนื่อยล้า เล็กบ้างใหญ่บาง ไม่เท่ากันเลย ขนาดวัดตีเส้นให้เท่าๆกันละนะ  :iconfreak:

แปะเรียบร้อย เอาไปพ่นดำด้าน รอแปป ก็แห้งละ

มาดูผลงาน
เอิ่ม สวยใช้ได้ ดำ-ทอง ตัดกัน   แต่อย่าจ้องรายละเอียดมาก มันไม่เท่ากัน  :iconpale:

เอามาประกอบกับใบมีดดาบ ดูดีกว่าตอนแรกทีเดียว

ส่วนตัวฝักดาบ สีแดงก็ทำเช่นเดียวกับตอนแรกที่แสดงไป แต่ส่วนฝักสีขาวเปลี่ยนเป็นสีเงินแทน

ดาบเสร็จอย่างไว  แต่เหลือไอเจ้าดาบยักนี่สิ หมดไฟเลย

ดีเทลอัพ ตัวหนีบด้ามดาบ
งานนี้ ผมเอาสีทองนี้แหละ พ่นใส่จอกเล็กๆนิดนึง แล้วเอาพู่กันละเลง ซึ่งสีที่พ่นจากกระป๋องจะแห้งไวข้นไว้มาก ต้องรีบทำ
และเนื่องด้วยฝีมือพู่กันกากมากๆตั้งแต่ wip ก่อน งานออกมาไม่สวยเท่าไหร่ แต่อยากให้สวยก็ต้องทำอะนะ

เกิดเปลี่ยนใจตรงหน้าแข้ง ตอนแรกอยากให้เป็นสีทอง เปลี่ยนมาเป็นสีแดงแล้วมี สีทองบางส่วนดีกว่า
ฉะนั้น บังพ่นกันอีกรอบ

ผลที่ออกก็พอเคร แต่รอยขอบเบี้ยวและเลื่อมเล็กน้อย ไม่ค่อยมีฝีมือในการติดเทป ได้งานพอใจกับฝีมือ  (เริ่มนึกในใจกากแล้วยังเอามาโชว์อีกเรา :iconpale:)

เริ่มเข้าช่วงดีเทลอัพต่อ อุปกรที่ใช้ ง่ายๆเลย ไม่อะไรมาก ขี้เกียจผสมสีไกอาละ  kobe กดใส่ฝาแล้วทาลุยเลย

ส่วนปุ่มกลมที่แขน นึกถึงตรงชิ้นใสของ Sengoku RedFrame เลยลองทำเลียนแบบดู
เอา silver ทาเป็นพื้นในพื้นที่กลมนี้ก่อน แล้วตามด้วย green candy

แต่ผลที่ได้ ไม่ค่อยโอเครนัก
ตอนแรกทาลงก็ ดูเงาใสเหมือนกระจกแก้วเขียว  แต่พอทิ้งไว้ซักพัก เริ่มขุ่นๆดำๆ แบบนี้ไม่เวิร์คเลย :iconpale:
ซึ่งผมก็ลองวิธีนี้ด้วยพู่กันเป้นครั้งแรก งานหน้าคงต้องกันพ่น ตัดเทปเป้นชิ้นกลมบังดีกว่า

โชว์ผลงานส่วนแรกแขนทั้งหมด
ผมใช้ panel line ของ tamiya wash เอา แต่บางจุดwash ไม่ติดก็ปากกา sakura 0.05 กับ 0.1 ตัดเส้นเอา

ตามด้วยขา

ชิ้นทองก็ วอช

เท้าก็ ดีเทลอัพด้วยทองบ้าง เละนิดนึง เริ่มง่วง

ส่วนเกราะขาว ก็ติดดีคอลพ่นเคลียร์ใสเรียบร้อยแล้ว

ดีเทลอัพ อื่นๆ อัพยาว ไม่มีคำบรรยาย นอกจาก ไม่ค่อยเนียบ :iconnasty:

รวมเป็น ตัวเลย   ภาพเบลอนิดนึง แสงน้อย

ใส่ดาบหน่อย

ดูรวมๆ สีโทนเหมือนไอรอนแมน จริงแหะ ไม่ได้คิดเอาไว้ก่อนเลย  :iconnasty:

ยังไม่เสร็ดดี แต่ขอแอคท่ายาวๆซักหน่อย  (ท่าเดิมแหละ ไม่อยากปรับท่ามาก สีถลอก  :iconcry:)

กว่าจะได้ขนาดนี้ก็เหนื่อยเหมือนกัน ขนาดไม่ได้ขัดแต่งรัยมาก ถ้าทำเต็มก็คงสวยเนียบขึ้น แต่คงหมดพลังชีวิตไปมาก

เสร็จที่ตัวโม   ที่เหลือ อาวุธดาบยักษ์  จะไล่ๆทำและอัพเดทตามเริื่อยๆ ครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 08:43:36 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
Re: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 20%)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:22:50 AM »
โอ้ สวยครับๆ ถ้าใจรัก เราก็มีความตั้งใจในการทำ ออกมาเราภูมิใจก็พอ
แต่มันก็ดูดีจริงๆ นะ ไม่ได้โม้  :iconlike: แดงบางจุดอาจจะเยิ้มไปนิด.... เอ๊ะ หรือเนื้อพลาสติกโมจีนมันเป็นนูนๆ งี้อยู่แล้วหว่า ไอเราก็ไม่เคยซื้อโมจีน...

รอดูงานเสร็จต่อเป็นตัวครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• Like: 10
Re: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 40%)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 05:13:25 AM »
สวยมากครับ แคนดี้นี่มันวิ๊งวับจริงๆ
ส่วนเรื่องที่ผิดพลาดเป็นกันทุกคนครับ ไม่กากหรอกครับ
ยิ่งเอามาโชว์ถือว่าดี เป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆได้ดีเลยครับ
ฝีมือสุดยอดแล้วครับ ไม่กากครับ เทพเลย รอติดตามชมนะครับ สีสวยดี
น่าจะออกไปทางสี iron man ฮ่าๆ เท่ครับสีนี้ ชอบตรงดาบครับ สวยมาก
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 40%)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:58:51 AM »
ผมเองเริ่มต้นเล่นโมก็ใช้สีกระป๋องครับ โมเเท้บ้าง โมจีนบ้าง เรื่อยๆทำสนุกๆ
เสร็จเเล้วก็มาโพสในนี้ละคับ ก็รับฟังคำติชมต่างๆ เเล้วก็เอามาปรับปรุงผลงานนะ
เป็นงานอดิเรก อย่าไปซีเรียสครับ เหอๆ
ทำงานเเล้วถ่ายภาพให้ดูเเบบนี้ ชอบครับ มือใหม่ได้ประโยชน์มาก
ปล.เรดเฟรมดาบัน ดีเทลมันสวยจัง เเละก็ถ้าใช้ทองรองพื้นก่อนพ่นเคลียร์แดงนี่
จะได้สีเเดงที่สวย+ได้สีเเดงสดไวกว่ารองพื้นสีเงินครับ

ออฟไลน์ itsara2529

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
  • ใช้พูกันเพราะอยู่หอพัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 11:33:20 AM »
สวยครับ ถ่ายรูปบรรยายชัดเจนดีครับมีประโยชมาก

ปล.ยากพ่นสีบ้างแต่อยู่หอพักทำไม่ได้ T_T

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:30:43 PM »
สวยครับ ถ่ายรูปบรรยายชัดเจนดีครับมีประโยชมาก

ปล.ยากพ่นสีบ้างแต่อยู่หอพักทำไม่ได้ T_T

เข้าใจครับ เห็นงานของท่านแล้วสายพู่กันเรียบมากๆอยากขอคำชี้แนะ
 ผมก็อยู่หอ แต่ผมเอามาที่พ่นที่ทำงานเอา ใช้เวลายามเย็น :iconlol:

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:34:25 PM »
ถามหน่อยครับ เอาไปแช่น้ำ+ซันไล เพื่ออะไรหรอครับ? :iconshy2:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:52:54 PM »
ถามหน่อยครับ เอาไปแช่น้ำ+ซันไล เพื่ออะไรหรอครับ? :iconshy2:

ไม่ได้แช่น้ำนะครับ กำลังล้างเลยถ่ายให้ดู
คือดองฝุ่นมานานครับ เอาไปล้างหน่อย บ้านผมทำรถ ฝุ่นควันน้ำมันเกาะหนึบมากๆ :iconnasty:

ออฟไลน์ ATiTAN

• *
  • Like: 21
    • A-Titan-Modeler-Studio
Re: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 65%) Update2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:49:59 AM »
งานโดยรวมสวยดีครับ จับคู่สีได้โอเคเลย แต่วอชมันเยิ้มไปอ่ะครับ ตอนเก็บงานลองใช้คัตตัลบัต ชุบรอนสันหมาดๆแล้วเช็ดดูนะครับ ค่อยเช็ดครับจะได้ไม่หายหมด
แล้วก็การกั้นพ่น ผมแนะนำว่าให้ตัดเทปเป็นชี้นเล็กๆครับ ช้าหน่อยแต่ชัวครับ ดีเทลเล็กๆผมว่าอันไหนกั้นพ่นได้กั้นดีกว่าครับ รับประกันได้ว่าเรียบเนียนกว่าแล้วงานจะออกมาแบบที่ชอบ 100% แน่นอนครับ  :iconvsign:
รับทำสี modify model gundam คลิก

Re: [WIP] ตามกระแส Red Frame [DABAN] (Process 65%) Update2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:00:02 AM »
งานโดยรวมสวยดีครับ จับคู่สีได้โอเคเลย แต่วอชมันเยิ้มไปอ่ะครับ ตอนเก็บงานลองใช้คัตตัลบัต ชุบรอนสันหมาดๆแล้วเช็ดดูนะครับ ค่อยเช็ดครับจะได้ไม่หายหมด
แล้วก็การกั้นพ่น ผมแนะนำว่าให้ตัดเทปเป็นชี้นเล็กๆครับ ช้าหน่อยแต่ชัวครับ ดีเทลเล็กๆผมว่าอันไหนกั้นพ่นได้กั้นดีกว่าครับ รับประกันได้ว่าเรียบเนียนกว่าแล้วงานจะออกมาแบบที่ชอบ 100% แน่นอนครับ  :iconvsign:

ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้นเลยทำแบบที่ทำถนัดและพอทำได้ดูก่อนครับ 

งานหน้าจะลองฝึกดูลองทำใหม่ครับ  ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ :iconsmile:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 04:25:40 PM »
แดงสวยจังครับ
ตรงด้ามจับดาบเห็นแล้วมีกำลังใจขึ้นเลยครับ
งานดีเทลแบบนี้ผมชอบครับ
ชอบแนวนี้เหมือนกัน
มาลงกันเยอะๆนะครับ
จะได้พัฒนาไปด้วยกัน...
 :iconvsign:
atinatv

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 05:56:48 PM »
แดงสวยจังครับ
ตรงด้ามจับดาบเห็นแล้วมีกำลังใจขึ้นเลยครับ
งานดีเทลแบบนี้ผมชอบครับ
ชอบแนวนี้เหมือนกัน
มาลงกันเยอะๆนะครับ
จะได้พัฒนาไปด้วยกัน...
 :iconvsign:

ตัวนี้ ลงดีเทลเยอะก็เพราะได้ไฟ WIP ของท่าน avichi ล้วนๆ แหละครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ junkxxx

• *
  • Like: -8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 03:49:37 PM »
รูปหายไปไหนหมดอ่ะครับ =.,="
หลงใหลใน GUNPAL???

ออฟไลน์ ballster

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 04:59:17 PM »
เสร็จแล้วสวยมากๆ เลยครับ

ว่าจะลองพ่นสีทองที่โครงใน strike freedom

เดี๋ยวจะลองไปหาดูสีกระป๋อง :)

ออฟไลน์ NeoZeta

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 01:42:44 AM »
สีทองงามมาก เสร็จออกมาละสวยมาก สีทำให้มันดู HI SO เลย