ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถาม) การพ่นสีเคลียร์ จะทำให้ป้องกันการขึ้นเหลืองได้จริงหรือ???  (อ่าน 5869 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
ครับ ตามหัวข้อเลย

ผมอยากรู็ว่า หากเราพ่นเคลียร์ ทั้งเคลียร์ของ Bosny ,Tamiya และสีกระปุก Clear Gloss Gaia 007 และอื่นๆอีกมากมาย

จะสามารถป้องกันไม่ให้กันพลาเราขึ้นเหลือง(พลาสติกเป็นสีเหลือง)ได้จริงหรอไม่ครับ????

พอดีผมพ่นมานานแล้ว แต่ก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่าจะกันได้จริงไหม

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
เคลียร์สำหรับงานโมเดลโดยตรง ยี่ห้อดีๆ ส่วนมากมี UV cut ป้องกันพลาสติกสีขาวไม่ให้เหลืองได้บ้าง แต่เคลียร์กระป๋องอุตสาหกรรมของไทย บางทีตัวเคลียร์นี่แหล่ะเหลืองเองเลยครับ ผมเคยกรอกใส่ขวดทิ้งไว้มันจากใสๆ 2 เดือนกลายเป็นสีเหลืองซะงั้น  :iconcry:

• **
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
เคลียร์สำหรับงานโมเดลโดยตรง ยี่ห้อดีๆ ส่วนมากมี UV cut ป้องกันพลาสติกสีขาวไม่ให้เหลืองได้บ้าง แต่เคลียร์กระป๋องอุตสาหกรรมของไทย บางทีตัวเคลียร์นี่แหล่ะเหลืองเองเลยครับ ผมเคยกรอกใส่ขวดทิ้งไว้มันจากใสๆ 2 เดือนกลายเป็นสีเหลืองซะงั้น  :iconcry:

คือตอนนี้ผมจะเลิกใช้ Bosny และไปหา เลย์แลนด์ มาใช้แทน เพราะคิดว่าBosny พ่นไปบางครั้ง มันเหมือนจะกันไม่ได้จริงเท่าไร สู้สีเคลียร์ของไกอาและทามิย่าก็ไม่ได้

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

คือตอนนี้ผมจะเลิกใช้ Bosny และไปหา เลย์แลนด์ มาใช้แทน เพราะคิดว่าBosny พ่นไปบางครั้ง มันเหมือนจะกันไม่ได้จริงเท่าไร สู้สีเคลียร์ของไกอาและทามิย่าก็ไม่ได้

เลย์แลนน์เหลืองครับ  ตัวเก่าๆผมประมาณ 2 ปี จะเริ่มเหลืองครับ  ตอนนั้นเคยเทสใว้ 1 ปียังไม่เหลืองเลยใช้เลย์แลนน์ยาว แต่ปีที่สองมาเหลืองซะงั้น

กันเซ่ เก่าสุด 5 ปียังไม่เหลืองครับ

ไปกาเก่าสุด 2 ปียังไม่เหลือง

หลังๆผมเลยใช้ไกอาเป็นหลักมากกว่าสำหรับเครียร์ 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **

เลย์แลนน์เหลืองครับ  ตัวเก่าๆผมประมาณ 2 ปี จะเริ่มเหลืองครับ  ตอนนั้นเคยเทสใว้ 1 ปียังไม่เหลืองเลยใช้เลย์แลนน์ยาว แต่ปีที่สองมาเหลืองซะงั้น

กันเซ่ เก่าสุด 5 ปียังไม่เหลืองครับ

ไปกาเก่าสุด 2 ปียังไม่เหลือง

หลังๆผมเลยใช้ไกอาเป็นหลักมากกว่าสำหรับเครียร์

ตอนนี้ผมก็กำลังใช้สีไกอากระปุกแรกอยู่ครับคุณนาโร มันค่อนข้างดีทีเดียว(แต่ไม่มีแอร์บัช เลยใช้พู่กันเอา)

ปัญหาหลักที่เจอมันจะมาจากพูก่ัน เช่น ล้างไม่สะอาด แล้วทาเป็นฟอง มากกว่า แต่ก็พอไหว ไม่น่าะมีปัญหา หากล้างพูก่ันบ่อยๆอ่ะนะ

ออฟไลน์ Pooky

• **
  • Like: 1
ขอถามแทรกหน่อยครับ
เคลียLaylandที่เหลืองนี่เฉพาะกรณีใช้พ่นกับตัวที่ไม่ทำสี หรือ ทำสีแล้วก็เหลืองได้อะครับ
(ผมใช้สีกระป๋องของWIN)

แล้วเคลียสูตรแลคเกอร์แบบเลย์แลนด์มันจะกัดพวกดีคอลขูด-ดีคอลน้ำรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ wee77

• **
  • Like: 2
ของผมกันเซ่ 10 ปียังไม่เหลืองครับ  :iconsmile: