ผู้เขียน หัวข้อ: PG RX78 GP01/GP01fb Phase2 - WIP2  (อ่าน 76619 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:45:52 PM »
ค่อยๆทำก็ได้ครับ ไม่ต้องเร่งรีบ งานมีคุณภาพขนาดนี้ ต้องใช้เวลาอยู่แล้ว
เดินลายออกมาแล้ว สวยขึ้นผิดหูผิดตาเลยครับ สุดยอดมาก
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:17:01 PM »
ผลงานของคุณ nuNunu  ผมเองก็ติดตาม ผลงานของเค้าอยู่เรื่อยๆๆ เรียกว่าเป็นเจ้าพ่อการเดินลาย มีคลิปสอนด้วยนะ :iconwish:

ส่วนผลงานของคุณavichi นี้ก็สวยไม่แพ้กันเลย โดยเฉพาะชอบฝีมือการทาสี คนขับ เมพจริงๆๆ :iconlove:

รอชมผลงามเส็จเต็มๆๆแล้วกัน :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 09:31:21 AM โดย ap_pancake »

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:27:12 AM »
เดินลายแล้วสวยมากเลย
เห็นเดินลายแบบนี้ ถ้าทำสีแบบทูโทนก็น่าจะสวยดีนะครับ มาเฝ้าติดตามรอการupdateนะครับ

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:56:26 AM »
ลูกพี่ครับ จัดเต็มทั้งฝีมือและวิชา เดินลายครั้งแรกได้ขนาดนี้ ผมชาบูเลย สวยละเอียด ขยันและตั้งใจมากครับ :iconwish:

ขอบคุณครับเป็นแรงบันดาลใจอยากทำสวยตามให้ได้แบบนี้ :iconvsign:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 10:46:19 AM »
ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านครับ

ผมชอบการทำงานของคุณมากๆครับ เนี๊ยบ ละเอียดสวยงามสุดๆ ขอเป็นลูกศิษย์ได้มั้ย  :iconhappy:
จิงเหรอครับ ดีใจอย่างสุดซึ้ง
 :iconcryjoy:
ผลงานของคุณ nuNunu  ผมเองก็ติดตาม ผลงานของเค้าอยู่เรื่อยๆๆ เรียกว่าเป็นเจ้าพ่อการเดินลาย มีคลิปสอนด้วยนะ :iconwish:

ส่วนผลงานของคุณavichi นี้ก็สวยไม่แพ้กันเลย โดยเฉพาะชอบฝีมือการทาสี คนขับ เมพจริงๆๆ :iconlove:

รอชมผลงามเส็จเต็มๆๆแล้วกัน :iconvsign:
ไม่ทราบว่า Clip สอนหาดูได้ที่ไหนอะครับ
มีหลายจุดในแบบที่ยังงงๆว่าทำยังไง
อาจจะเป็นประโยชกับเพื่อนๆชาว TG ด้วยครับ
atinatv

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 02:31:48 PM »
แวะมาดูแล้ว ดูอีก มันสวยมากเลยครับ แนะนำการเดินลายหน่อยสิครับ ใช้เข็มกลัดขูดๆนี้โอเคไหมครับ? :iconsweat:

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 05:30:28 PM »
ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านครับ

ผมชอบการทำงานของคุณมากๆครับ เนี๊ยบ ละเอียดสวยงามสุดๆ ขอเป็นลูกศิษย์ได้มั้ย  :iconhappy:
จิงเหรอครับ ดีใจอย่างสุดซึ้ง
 :iconcryjoy:

ไม่ทราบว่า Clip สอนหาดูได้ที่ไหนอะครับ
มีหลายจุดในแบบที่ยังงงๆว่าทำยังไง
อาจจะเป็นประโยชกับเพื่อนๆชาว TG ด้วยครับ

รบกวนติดต่อมาทางim แล้วกันครับ เพราะคลิปมาาก FB ส่วนตัวของคุณ nuNunu

แวะมาดูแล้ว ดูอีก มันสวยมากเลยครับ แนะนำการเดินลายหน่อยสิครับ ใช้เข็มกลัดขูดๆนี้โอเคไหมครับ? :iconsweat:

ซื้อที่เดินลายมาใช้ดีกว่ามันใช้งานง่ายกว่าเยาะ

ออฟไลน์ Chanphone

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 06:09:52 PM »
ผมก็อยากศึกษาคลิปเหมือนกันครับ รบกวนทีครับ เข้า_ปดูได้ที่ไหนบ้างครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 06:21:51 PM »
ได้เลยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน
ตอนแรกว่าจะทำสีที่หัวก่อนแล้วเดินลายนิดหน่อยแล้วค่อยเอามาลงเป็น WIP 3
แต่เพื่อตอบแทนกำลังใจจากทุกท่าน
และหวังว่าจะเป็นประโยชกับผู้ที่กำลังจะเดินทางมาสายนี้
ผมได้ทำ WIP 2.5 update เพื่อเสนอวิธีการเดินลายที่ผมใช้ครับ
(เพิ่งทำเมื่อคืนเองครับ)

เริ่มเลยละกันครับบบบบบบ......

เป็นตัวช่วงบนครับที่จะทำต่อไป

ถอดออกมา นับได้ทั้งหมด 13 ชิ้นที่ต้องเดินลาย

พอดีว่าชิ้นตรงอกนี้ได้ทำการเดินไปแล้ว
ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
พูดถึงคร่าวๆละกันครับ
จะเห็นว่ามีลายส่วนหึ่งที่หนากว่า
ผมใช้มีดเดินลายเบอร์ 0.8 ครับ

เรียบร้อยข้างนึงครับ
ต่อไปจะเป็นวิธีเดินลายของผมอีกข้างนึงของชิ้นอกส่วนล่างนี้
พยายามจะเสนอให้ระเอียดที่สุดครับ

เริ่มจากเติมออกแบบด้วยดินสอและไม้บรรทัด
(Uhu tag ที่เห็นเอามารองเพื่อไห้ทำงานถนัดขึ้นครับ)

วาดแบบลงไปครับ
(ขอโทษครับภาพเบรอๆ เพิ่งเห็น)

อุปกรที่จำเป็นในงานนี้คือ Dymo tape ครับ
ตัดเป็นชิ้นๆ

เอา Dymo tape ที่ตัดแล้วมาติดทาบกับตัวชิ้นงานที่วาดแบบไว้แล้ว
จริงอย่างที่คุณ ap_pancake แนะนำเลยครับ
อุปกรเดินลายโดยเฉพาะเลยจะสะดวกกว่ามาก
เพราะการเดินลายสิ่งที่สำคัญมากๆคือความถนัดครับ
ส่วนผมยังไม่มีครับเลยใช้เข็มหมุดที่เอาไว้ปักบอร์ดตามรูปเลยครับ
ทู่ก็ทิ้งไป
(ขอโทษครับภาพเบรอๆอีกแล้ว)
ขุดรอบแรกเบาๆครับ
แล้วลงน้ำหนักไปเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจ

เรียบร้อย

ทำแบบเดิมอีกสำหรับลายต่อไปครับ

เรียบร้อย
เดินลายเกินมาหน่อยไดครับไม่ต้องห่วง
เป็นธรรมดา

พอทำเสร็จถ้าอยากจะทำเป็นรูๆ
แนะนำให้ใช้เข็มนำไปก่อน
เวลาเอาสว่านมาเจอะจะได้มาไหลไปไหน

เริ่มเจอะด้วยสว่านครับ

เรียบร้อย
จะเห็นว่ามีรอยขูดพลาสติกออกมา

ใช้กระดาษทรายซักเบอร์ 600 – 800 ลูปๆเอาหน่อยครับ

แล้วใช้ไม้จิ้มฟันขุดตรงร่องหน่อยครับ
หรือเอาแปรงสีฟันปัดๆออกก็ได้ครับ
เพื่อเอาฝุ่นออก

เอา putty + Thinner มาป้ายตรงที่เดินลายเกินมา
รอให้แห้งแล้วขัดหน่อยก็เรียบร้อยครับ

พ่นเช็คผิว
เป็นอันเสร็จอีกหนึ่งชิ้น
ถ้าไม่เรียบก็อุดขัดอีกรอบครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชนะครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ

แถมนิดครับ
เป็นการเลื่อยงานครั้งแรกครับ

ใช้เลิ่อยของ U-Star แล้วก็ Art knife กดๆขูดๆเจื๋อนๆ เอาครับ
มี เทคนิคหรือคำแนะนำรบกวนด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 11:36:24 AM โดย avichi »
atinatv

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 2.5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:41:00 PM »
ขอบคุณครับ เป็นบุญตาและวิทยาทานที่ดีจริงๆครับ :iconwish:

ออฟไลน์ athidswu

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 2.5
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:58:41 PM »
ขอบคุณครับ วิถีการเดินลาย แบบง่ายๆและละเอียดดี เข้าใจง่ายมากครับ :iconwish:

ชักติดไฟ จะลองทำบ้างครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 08:38:31 PM »
ขอบคุณครับ เป็นบุญตาและวิทยาทานที่ดีจริงๆครับ :iconwish:
ขอบคุณครับ วิถีการเดินลาย แบบง่ายๆและละเอียดดี เข้าใจง่ายมากครับ :iconwish:

ชักติดไฟ จะลองทำบ้างครับ

ยินดีครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
แล้วอย่าลืมเอาผลงานมาอวดนะครับ....
atinatv

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 03:56:08 PM »

สวัสดีอีกครั้งครับชาว TG
อันนี้เป็น WIP update ที่ 3 แล้ว
ขอบคุณที่ติดตามครับ

ต่อเลยนะครับ
หลังจากที่หั่นเป็นชิ้นๆแล้ว
เริ่มเดินลาย open hatch ตามแบบเลยครับ
(thank you Khun nuNunu)

ตรงโครงก็เดินด้วยครับ
เพื่อเป็น Detail

ประกอบแล้วจะได้แบบนี้ครับ

ยิ่งหั่นยิ่งมันครับ

หยุดพักหนึ่งวันมาทำสีส่วนหัวครับ
ตรงตา / main camera ใช้ Clear green ครับ

พ่นขาวเสร็จแล้วครับ
ส่วนตัวเป็นคนชอบ High light มากๆแต่ตัวนี้ต้องการเน้นลายที่เดินเอาไว้
บวกกับคิดว่าถ้าทำ High light จะดูรกมาก
เลยพ่นให้เป็นสีเดียวทั้งชิ้นไปเลย
ขาวพ่นหลายรอบมากครับ

ตรง Vulcan gun เป็นสีขาวมา
รองพื้น
(ช้อนช่วยกล้อง Focus ครับ)

พ่นส้ม Orange ไปก่อน

บังส้มพ่นเทา Natural grey

ตรงนี้บังขาวครับ

ผสมขาว + เทา + ฟ้าครับ

พวกนี้เตรียมพ่นแดงครับ
มีบังพ่นด้วย
เล็กมากๆ

หลังพ่นแดงก็ปังพ่น Steel ครับ
ต้องการสีข้างในไห้ออกเป็นเหล็กๆ
เวลาเปิดออกจะได้เห็นสีต่างๆ

เรืยบร้อยครับชิ้นที่ต้องบังพ่น

ตรงส่วนหัวคิดว่าตอนเปิดออกมันจะดูโล่งๆ
เลยเจอะรูไว้หน่อยนึงไว้ไส่น๊อตไห้ดูมี Detail มากขิ้นครับ
ประมาณนี้ครับ

Wash ด้วย Enamal แล้วลองประกอบดูครับ
จัดไฟถ่ายรูปด้วยครับ
ดูกันยาวๆเลยครับ

Open hatch ครับ
โชว์เครื่องใน

จิงๆแล้วเป็ดไฟที่ตากับ Main camera ได้แต่ลืมถ่ายรูปมาครับ

ขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามครับ
จะคอยมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ
atinatv

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - Update 3
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 06:00:00 PM »
สวยมากเลยครับ ขนาดยังไม่ได้ลงดีคอลเลย

ปล.ขอไปลับฝีมือกับพวก SD ก่อนครับ ยังไม่กล้ากับรุ่นใหม่กลัวพลาด :iconsoul:

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 06:46:49 PM »
สวยมากเลยครับ ขนาดยังไม่ได้ลงดีคอลเลย

ปล.ขอไปลับฝีมือกับพวก SD ก่อนครับ ยังไม่กล้ากับรุ่นใหม่กลัวพลาด :iconsoul:

ขอบคุณมากครับ
เป็นกำลังใจไห้ตลอดเลย
atinatv

ออฟไลน์ BerserkZO

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 07:20:08 PM »
ติดตามผลงาน ทุกวันเลยครับรออัพเดต และก็คุ้มค่าที่รอจริงๆ งานระดับเทพมากๆ สุดยอดครัย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 07:39:45 PM »
ติดตามผลงาน ทุกวันเลยครับรออัพเดต และก็คุ้มค่าที่รอจริงๆ งานระดับเทพมากๆ สุดยอดครัย
ขอบคุณมากนะครับ
WIP หน้าจะพยายามเสนอให้น่าสนใจเรื่อยๆนะครับ
atinatv

ออฟไลน์ Kenshinray

• *
  • GUNDAM
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:39:12 PM »
ชอบที่เอา uhu tag มารองอะครับ ขอลองเอาไปใช้บ้างนะครับ
 :)

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:04:10 PM »
ชอบที่เอา uhu tag มารองอะครับ ขอลองเอาไปใช้บ้างนะครับ
 :)
ยินดีครับ
ไม่หวงวิชาครับ
atinatv

ออฟไลน์ VmaxRED

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 11:59:23 PM »
งานพัฒนาเร็วมากเลยครับนับถือในความกล้ากับความพยายาม งานสวยมากเลยครับ แต่อย่าลืมเอาเวลาไปให้ครอบครัวบ้างนะครับ เห็นงานแล้วน่าจะทุ่มเวลาเก็บตัวน่าดู