ผู้เขียน หัวข้อ: PG RX78 GP01/GP01fb Phase2 - WIP2  (อ่าน 76616 ครั้ง)

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9 (เอว)
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 04:47:50 PM »
นานๆเข้ามาที เพิ่งเข้ามาดูงานละเอียด ขยันมากครับ ขออณุญาตแชร์วิธีบังพ่นของคนขี้เกียจหน่อยครับ
สำหรับพื้นผิวที่ต่างระนาบกัน เช่นด้านหลังโล่ห์ หรือส่วนที่บุ่มลงไปถ้าต้องการแยกสี ลองใช้สีEnamelพ่นดูครับ โดยพ่นในชิ้นงานที่อยู่ในระนาบต่ำกว่า พ่นเสร็จก็เช็ดสีด้านบนที่เลอะออก แต่สีอีนาเมลจะค่อนข้างพ่นยากกว่าสีอะคลิลิคครับ  :iconlove:

ป.ล. เวลาล้างกรวยสีอีนาเมลใช้น้ำมันสนล้างก็ได้ครับไม่เปลือง

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9 (เอว)
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 04:59:44 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ
ถ้าเจอสี Enamel ที่ชอบจะลองดูครับ
 :iconvsign:
atinatv

ออฟไลน์ toromanmx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:56:50 AM »
ตุตส่าห์ดีใจ เห็นกระกู้เด้ง นึกว่ามีอัพเทดงาน 555+

:iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.5
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 01:08:34 PM »
ตุตส่าห์ดีใจ เห็นกระกุ้เด้ง นึกว่ามีอัพเทดงาน 555+

:iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ขอโทษที่ล่าช้าครับ
พอดีทำได้แค่นี้เอง
ขออัพนิดนึงละกันนะครับ

หั่นเสร็จก็เดินลายที่หน้าแข้ง
2 ชม. ได้ละข้างนึง

ตรงโครงด้านในต้องลงดีเทลด้วยครับ
เอา Bolt มาเสร็ม

แล้วก็เอาท่อพลาสติกมาต่อกัน

เวลาเสร็จควรจะเป็นอย่างนี้ครับ

หั่นต่ออีกชิ้นครับ
แล้วขัดไห้เรียบร้อย

เติมดีเทลและท่อเข้าด้านใน

พอประกบกันก็จะเห็นโครงอย่างนี้ครับ

หั่นต่อครับ

ชิ้นนี้ลองเทียบซ้ายกับขวา

เสร็จขั้นตอนการหั่นทุกชิ้นสำหรับช่วงขานี้ (และช่วงนิ้วของผมด้วย  :iconnosebleed:)
เลือดเปลี้ยนชิ้นงานแต่ไม่ได้ถ่ายมาครับ
มันสยอง

ขออภัย
เป็น WIP สั้นๆครับ
atinatv

ออฟไลน์ PoohGun

• *
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.5
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 07:58:15 PM »
มาเป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับงานเทพๆ นานๆจะได้เจอที สวยงามและระเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ
แอบส่องมานานแล้วครับ ขอบคุณที่แนะนำเทคนิคดีๆครับ สู้ๆต่อไปครับ :iconvsign:

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.6 เตรียมทำสี
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 12:13:27 PM »
มาเป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับงานเทพๆ นานๆจะได้เจอที สวยงามและระเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ
แอบส่องมานานแล้วครับ ขอบคุณที่แนะนำเทคนิคดีๆครับ สู้ๆต่อไปครับ :iconvsign:
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ
เดินลายส่วนขาเสร็จแล้ัวครับ
ตามนี้

อันนี้ต้องตัดออกครับ
เพื่อทำดีเทล
เพราะว่าจะเป็นส่วนที่มองเห็นหลังจากที่ตัดชิ้นนอกออก

ดีเทลที่ทำครับ

เสร็จละ 1 ข้าง

ส่วนข้างซ้ายก็พยายามทำไห้เท่ากัน
วาดแบบไปก่อน

ตอนนี้เดินลายขาหมดแล้ว
เหลือทำสีวันเสาร์ครับ

ยังไงเสร็จจะมาโพสไห้ดูนะครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
atinatv

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.6 เตรียมทำสี
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 04:40:50 PM »
แวะมาดูอีกรอบครับ  :iconlike:

งานนี้ที่ผมเห็นว่าโดดเด่น(และหนักหนา)ที่สุดก็คงจะเป็นงาน เดินเส้น กับงานตัดเจาะเฟรมเนี่ยแหละครับ
ผมดูแล้วเหนื่อยแทน  แต่ไม่เห็น จขกท. จะหมดไฟง่ายๆ

เลยอยากถามนิดครับว่าเจ้าเลื่อยนั่นมันใช้งานได้ดีไหมครับ ดูจากผลงานแล้วได้ใจมากๆเลย
 มีทั้งตัดหั่นได้ แทบทุกสภาพผิว ทั้งโค้ง ตรง เว้า นูน เผื่อผมจะได้ถอยมาใช้มั่ง   :iconlike:
เพราะทุกวันนี้ใช้อุปกรณ์เบสิคแบบเดิมๆ แบบ ใช้มันทุกงานตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ

และขอดูอุปกรณ์ที่ใช้เดินลายเส้นหน่อยได้ไหมครับ
ว่ามันคืออะไร ทำไมมันใช้งานได้ เร้าใจขนาดนี้ ไอ้ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้มันใช้แต่ละทีแสนจะลำบาก
จนแทบไม่อยากทำ :iconlol:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :icongift:

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:00:25 PM »
แวะมาดูอีกรอบครับ  :iconlike:

งานนี้ที่ผมเห็นว่าโดดเด่น(และหนักหนา)ที่สุดก็คงจะเป็นงาน เดินเส้น กับงานตัดเจาะเฟรมเนี่ยแหละครับ
ผมดูแล้วเหนื่อยแทน  แต่ไม่เห็น จขกท. จะหมดไฟง่ายๆ

เลยอยากถามนิดครับว่าเจ้าเลื่อยนั่นมันใช้งานได้ดีไหมครับ ดูจากผลงานแล้วได้ใจมากๆเลย
 มีทั้งตัดหั่นได้ แทบทุกสภาพผิว ทั้งโค้ง ตรง เว้า นูน เผื่อผมจะได้ถอยมาใช้มั่ง   :iconlike:
เพราะทุกวันนี้ใช้อุปกรณ์เบสิคแบบเดิมๆ แบบ ใช้มันทุกงานตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ

และขอดูอุปกรณ์ที่ใช้เดินลายเส้นหน่อยได้ไหมครับ
ว่ามันคืออะไร ทำไมมันใช้งานได้ เร้าใจขนาดนี้ คุณที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้มันใช้แต่ละทีแสนจะลำบาก
จนแทบไม่อยากทำ :iconlol:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :icongift:

ได้เลยครับผม
- เข็มเดินลาย
จิงๆมีอยู่เข็มเดินลายเฉพาะอยู่แต่ยอมรับว่าใช้งานไม่ดี
ทู่เร็วต้องลับอยู่เรื่อย
เลยเอาตัวนี้มาลองใช้ครับ
เป็นเข็มเย็บหนังจากโรงงานที่ทำงานครับ
เป็นจักรเย็บ Air bag รถยนต์ครับ
คมดีมากเลย

แข็ง+คมสุดๆ
ข้อเสียคือจับไม่ค่อนถนัด
ถ้าอยากได้ก็มาเอาได้นะครับ
มีเยอะ

- เลื่อย
จิงๆเลื่อยที่ใช้อยู่ไม่ได้ดีอะไรมากครับ
ส่วนใหญ่จะใช้เลื่อยตรงๆจะดีมาก
ส่วนเวลาที่จะหั่นโค้งไปมานั้น ผมใช้วิทีขูดด้วยเข็มไห้ลึกที่สุด
แล้วเอา Art khife กดๆ เอาจนขาดครับ
atinatv

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 10:31:33 AM »
เดินลายนิดเดียวผมยังขี้เกียจเลย แต่พอเห็นกระทู้นี้แล้วมีไฟเลย พอเลิกดูก็เหมือนเดิม 55+ :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.7 ทำสีไม่เสร็จ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:50:46 AM »
เดินลายนิดเดียวผมยังขี้เกียจเลย แต่พอเห็นกระทู้นี้แล้วมีไฟเลย พอเลิกดูก็เหมือนเดิม 55+ :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
ลองดูครับ
อาจจะหยุดไม่ได้ถ้าได้เริ่ม  :iconvsign:

ขอเพิ่มเติมไห้คุณ chalermchai อีกนิดครับสำหรับ Technic การหั่นของผม
ไม่รู้ว่าคนอื่นมีวิธียังไงแต่ผมใช้แบบนี้ครับ
ชิ้นที่จะทำการหั่นคือเท้าครับแค่เท้าข้างเดียวชิ้นเยอะมาก

ชิ้นตรงๆก็ใช้เลื่อยหั่นไปเลยครับ

หั่นบนกับหั่นข้าง
ได้ประมาณนี้

ต่อไปจะเป็นการอธิบายอย่างละเอียดของ Technic การเลื่อยของผมครับ
ถูกผิดไม่รู้แต่หวังว่าจะเป็นประโยชนะครับ
(เป็นชิ้นสุดท้ายของตัวนี้ครับ)
เริ่มจากวาดแบบด้วยดินสอ

เอาเทบแปะไห้แน่นๆครับ
เพราะต้องขูดแรงๆ

จัดการขูดด้วยเข็มครับ
ขูดไห้ลึกๆที่สุด

ถ้าพลิกไปดูด้านหลังแล้วเห็นรอบเข็มขุดจนพลาสติกเกีอบขาดก็พอได้ครับ

จากนั้นก็ใช้มีดกดเอาจนขาดครับครับ

เอาเลื่อยเลื่อยต่ออีก
ซ้าย – ขวา

เรียบร้อยครับ

ชิ้นนี้เสร็จครับ
ได้ประมาณนี้

กลับมาที่งานสีของช่วงขาบ้างครับ
WIP นี้อาจทำไห้หลายๆคนผิดหวังเนือ่งจากยังทำไม่เสร็จ
ชิ้นก็ใหญ่ บังพ่นก็เยอะ เวลาก็น้อย
ต้องขออภัยครับ
เริ่มจากแยกชิ้นส่วนครับ
ชิ้นไหนพ่นสีไหนจะได้ไม่งง

พวกนี้ Super Silver ครับ

ใช้รองพื้นดำ

เรียบร้อบ

ชิ้นนี้เป็นช่วงหลังของขา
เป็นชิ้นใสมาครับ
เดี๋ยวจะพ่น Clear red

รองพื้นไห้เรียบร้อย

พวกนี้ Gun Chrome ครับ

Shine red

บังแดง

พ่น Steel

เตรียนชี้นที่จะพ่น ขาว+เทา+ฟ้าเอาไส้

งานเข้า
สีที่ผสมไว้หมด
1 ชม. ผสมสีใหม่ แล้วลองพ่นดู
ใช้ได้เฮะใกล้เคียงมาก
(บทเรียนครับ ผสมสีเผื่อๆ เอาไว้นะครับ)

พ่นขาว + เทา +ฟ้า

เตรียมพ่น Steel เป็นโครงครับ

รองพื้น

ตากไว้อย่างนี้เลยครับ

พ่นโครงเสร็จ
หมด Steel ไป 2 ขวด
ชิ้นนี้เอามาเสริมน็อตเหล็กครับ

อย่างน้อยวันนี้ก็ทำโครงเสร็จ
โชคแดงตามเดิมครับ

ใช้เวลากลางคืนตอนลูกหลับบังเทปครับ
บังทั้ง Steel รอพ่น เทา+ฟ้า
บังทั้ง เทา+ฟ้ารอพ่น Steel

อนึ่งที่ผมต้องพ่นสีสลับกันไปๆมาๆนั้นเพราะผมคำนึงถึงความง่ายในการแปะเทปบังครับ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาอัพอีกนะครับ

ขอบคุณที่ติดตามและทุกเสียงกำลังใจครับ
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9.7 ทำสีไม่เสร็จ
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 01:13:43 PM »
ปูเสื่อรอชมครับ ผมชมที่เดินลายจังเลยครับ สวยดีครับ
ส่วนตัว ผมไม่มีสกิลด้านเดินลายจริงๆ  :iconcry:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:22:50 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับเทคนิคดีๆที่แนะนำกัน :iconsmile:

ตอนเดินลาย ผมละปวดมือทุกทีเลย ต้องทำๆหยุดๆ อัดแบบม้วนเดียวนี่ไม่อยู่จริงๆ :iconpale:

เจองานช้างแบบนี้ แค่ทำสีแบบมาตรฐานก็เหนือยแล้ว
นี่ทั้ง หั่นเจาะ เดินลาย อัพดีเทลอีก
แบ่งเวลาได้สุดยอดมากเลยครับ :icongift:

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:27:34 PM »
ปูเสื่อรอชมครับ ผมชมที่เดินลายจังเลยครับ สวยดีครับ
ส่วนตัว ผมไม่มีสกิลด้านเดินลายจริงๆ  :iconcry:
ขอบคุณครับ
ถ้าได้ลองทำจะเป็นกำลังไห้นะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับเทคนิคดีๆที่แนะนำกัน :iconsmile:

ตอนเดินลาย ผมละปวดมือทุกทีเลย ต้องทำๆหยุดๆ อัดแบบม้วนเดียวนี่ไม่อยู่จริงๆ :iconpale:

เจองานช้างแบบนี้ แค่ทำสีแบบมาตรฐานก็เหนือยแล้ว
นี่ทั้ง หั่นเจาะ เดินลาย อัพดีเทลอีก
แบ่งเวลาได้สุดยอดมากเลยครับ :icongift:
จริงครับ
ตอนนี้นิ้วด้านไปหมดแล้ว
 :iconpanic:
atinatv

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 12:28:00 AM »
ช่วงนี้ ลงดีเทลเก็บรายละเอียดเยอะดีครับ คงไม่เกินเดือนนี้คงเสร็จแล้วสิครับ เป็นกำลังใจเรื่อยๆครับ :iconvsign:

ผมชอบที่ตากสีแบบพิเศษจัง(ราวกลมไม้หนีบ)  อยากจะเอาไปประยุกต์ใช้  หมุนไปพ่นไป  :iconlol:

ออฟไลน์ freezingatmsphr

• Verified User
  • *
  • Like: 2
    • My Builds
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:31:54 PM »
สุดยอดครับ :iconlol:
เห็นแล้วผมไปซื้อเข็มเดินลายมาแล้วครับ  :iconcry:

ถามนิดนึงครับ ปกติเวลาผมพ่นแทบจะไม่ได้ต่อชิ้นส่วนเลย
แต่เห็นคนทำคนละแบบกับผมเยอะครับ คือต่อก่อนให้พออยู่ แล้วพ่น เช่นชิ้นนี้

ขอสอบถามว่า
1.แบบนี้เราจะต้องคอยรอแห้งแล้วพ่นใหม่หรือเปล่าครับ เพราะถ้าอย่างเป็นชิ้นส่วนข้อพับขา พ่นรอบแรกอาจจะมีบางพื้นที่ที่สีเข้าไม่ถึง
2. ผมเคยพ่นโครง RG พอสีแห้ง พลาสติกหักหมดเลยครับต้องข้อพับขาแขน อาจจะเพราะชิ้นส่วนมันเล็กและ inner frame มันสำเร็จรูปมา แต่กับ MG PG ถ้าต่อก่อนแล้วพ่นเคยเจอปัญหาชิ้นส่วนแตกหักไหมครับ?  :iconsmile:

ขอบคุณครับ

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP10 และ 11 เกือบเสร็จ
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:16:16 PM »
ช่วงนี้ ลงดีเทลเก็บรายละเอียดเยอะดีครับ คงไม่เกินเดือนนี้คงเสร็จแล้วสิครับ เป็นกำลังใจเรื่อยๆครับ :iconvsign:

ผมชอบที่ตากสีแบบพิเศษจัง(ราวกลมไม้หนีบ)  อยากจะเอาไปประยุกต์ใช้  หมุนไปพ่นไป  :iconlol:
ขอบคุณมากครับ

สุดยอดครับ :iconlol:
เห็นแล้วผมไปซื้อเข็มเดินลายมาแล้วครับ  :iconcry:

ถามนิดนึงครับ ปกติเวลาผมพ่นแทบจะไม่ได้ต่อชิ้นส่วนเลย
แต่เห็นคนทำคนละแบบกับผมเยอะครับ คือต่อก่อนให้พออยู่ แล้วพ่น เช่นชิ้นนี้

ขอสอบถามว่า
1.แบบนี้เราจะต้องคอยรอแห้งแล้วพ่นใหม่หรือเปล่าครับ เพราะถ้าอย่างเป็นชิ้นส่วนข้อพับขา พ่นรอบแรกอาจจะมีบางพื้นที่ที่สีเข้าไม่ถึง
2. ผมเคยพ่นโครง RG พอสีแห้ง พลาสติกหักหมดเลยครับต้องข้อพับขาแขน อาจจะเพราะชิ้นส่วนมันเล็กและ inner frame มันสำเร็จรูปมา แต่กับ MG PG ถ้าต่อก่อนแล้วพ่นเคยเจอปัญหาชิ้นส่วนแตกหักไหมครับ?  :iconsmile:

ขอบคุณครับ
ยินดีต้อนรับครับ
เป็นกำลังใจไห้สำหรับการเดินลายกับอุปกรใหม่นะครับ
ผมก็เพิ่งเป็นตัวแรก
ใจเยฌนๆนะครับค่อยๆทำ

ขอตอบเท่าทีเข้าใจนะครับ
โครงถ้าแยกพ่นมันทั่วกว่าอยู่แล้วแต่ควรคำนึงถึงเวลาประกอบเข้า
เพราะมันจะแน่นมากครับ
ส่วนของผมยอมรับคระบว่ามันไม่ทั่ว 100% แต่ก็ประหยัดเวลาอันน้อยนิดดีครับ
เวลาพ่นเสร็จรอสัก 5-10 นาทีก็พอจับได้ครับ
ขยับไปมาจนทั่วที่สุด (เท่าที่ทำได้)
ต่อ pg กับ MG  ไม่เคยหักนะครับ
รอผู้รู้มาเสร็มอีกทีนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อ WIP10 กันเลยนะครับ
WIP ยาวหน่อยนะครับ
ช่วงขาทำสีเสร็จหมดแล้ว
เชิญชมครับ

หลังจากบังด้วยเทปเสร็จก็เตรียมทำสีครับ

พ่นรองพื้นทับทีนึง สีจะได้เท่าๆกัน

พวกนี้พ่น เทา+ฟ้า ครับ

พวกนี้พ่นขาว

งานเข้า
เห็นสีขาวๆเป็นจุด
สีขาวน่าจะกระเด็นใส่
วิธีแก้ของผมก็คือเอากระดาษทรายเบอร์ 2000 ลูบๆเอาครับ (ขอยั้มว่าลูบเบาๆ)

จะเห็นเป็นรอยหน่อยๆ

ไม่ต้องกังวนครับ
พ่น Clear มันสักรอบก็มองไม่ออกแล้ว

ส่วนพวกนี้เป็นชิ้นใหญ่ครับ
แต่ต้องพ่นนิดเดียว
ผมเลยใช้กระดาษช่วยบังเอาครับ
ประหยัดเทปด้วย

บังอีกชั้นครับ

ที่บังด้วยกระดาษเอาไว้ก็พ่น Super Silver

พวกบังขาวแล้วพ่น เทา+ฟ้า

พวกนี้บังเทา + ฟ้า แล้วพ่นขาว

พ่นสีหลักเสร็จหมดแล้ว
พวกนี้เป็นบางชิ้นที่พ่นส่วนข้างใน

งาน Wash

ดูรายละเอียดเป็นชิ้นกันครับ

ลองประกอบเป็นบางส่วนครับ

ขาขวา ปิดสนิท

ขาซ้าย ที่หั่นๆเอาไว้ ทำมาเป็นแบบเปิดๆ

ตอนนี้ขาเสร็จแล้ว

ต่อกันที่ WIP11 เลยนะครับ (เท้า)
หั่นหมด
ตอบเสร็จน่าจะได้ประมาณนี้

เพิ่ม Detail ครับ

เดินลายเละเพียบเลย
เอา Putty อุดเอา

รองพื้นเช็คผิวครับ

ได้อีกแผลแล้วครับ
ทุ่มเทเกินไปป่าวนะเรา

เพิ่ม Detail

พ่น Steel ครับ
เป็นโครงกับส่วนเท้าบางชิ้น

บัง Steel เล็กๆเอาไว้

เตรียมพ่น Shine red

รองพื้นไห้ทั่ว เท่าๆกัน

ผสม Shine red กับ  White 1 2/1 ครับ จะทำเป็น 2 โทน

สีขาว

เอะใจครับ
เหมีอนว่าคราวที่แล้วที่ Wash เหมือนสีติดตาม Cotton bud
เลยทดลองพ่นแล้วล้างด้วย X20  ดู
ปรากดว่าสีออกมาจิงๆ
ไม่ทราบว่าทำไม
รบกวนผู้รูครับ

พ่น Clear ไว้ดีกว่า
เพื่อความชัวร์

บังขาว
พ่น เทา + ฟ้า

บังแล้วเตรียมพ่น Steel ข้างหลัง

บังแดงอ่อนครับ

Shine red ทับไป

Steel ด้านหลัง

เอาเทปออกครับ
จิงๆสี 2 โทนมันชัดกว่านี้นะครับ

โครงของเท้าครับ

งาน Wash
Wash ง่ายมากครับ

ได้เท้าของ GP01 แล้วครับ

เท้าของ GP01fb
อลังมากครับ

ดีใจ
นึกว่าเสร็จแล้ว
หันมาอีกทีเจอชิ้นที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย
เป็นส่วนข้อเท้าครับ

ตอนนี้เริ่มเดินลายแล้ว

ขอบคุณที่ติดตามครับ
ไว้จะมาอัพไหม่ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 03:07:40 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP10 และ 11 เกือบเสร็จ
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:14:37 PM »
กลับมาบิ๊กอัพเดทเลยนะครับ ผมก็ไม่ได้เข้ามาดูนาน งานได้เยอะเลยนะครับ ขนาดฝนตกเกือบทุกวัน

สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจเรื่อยๆครับ :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:56:19 AM »
มันส์มากครับ เส้นคมได้ใจ เห็นแล้วอยากได้แอร์บลัสบ้างเลยครับ แต่งบน้อย  :iconpale: :iconpale: :iconpale: :iconpale:

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP12 เป็นรูปเป็นร่างละ
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:04:00 AM »
สวัสดีอีกครั้งครับ
ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจ
ต่อกันอีกเล็กน้อยครับ
ใกล้แล้ว

บังพ่นสุดท้าย
(อีกนิดเดียว สู้ๆ )

เป็นรูปเป็นร่างละ
เชิญชมครับ

ลองเอาชิ้นที่หั่นๆไว้มาแปะด้วย Uhu tag ดูครับ
ยังไม่ลงกาว รอติด ดีคอลก่อน
ขา

แขน

อก

Back pack

ภาพรวมๆครับ
ขอโทษที่ยังทำแสงถ่ายรูปไม่ค่อยดีครับ
พื้นที่ที่ห้องมันจำกัด
ขอเสร็จแล้วจัดแสงถ่ายทีเดียว

ตอนนี้เริ่มลงดีคอลแล้วครับ
Concept คือ เล็กๆ รกๆ ระเอียดๆ

เป็นว่าสำหรับตัวนี้งานยากๆหนักๆก็จบลงแล้ว
เหลือแต่ฐาน อาวุธ โล่

อยากเห็นมุมไหนบอกนะครับ
จะถ่ายมาลงไห้
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP12 เป็นรูปเป็นร่างละ
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:24:25 PM »
ใกล้เสร็จแล้ว  :iconlol:
รอชมเต็มๆ ครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon