ผู้เขียน หัวข้อ: [BT] Blade Liger Mirage 1/72 (ทำสีตัวแรก)  (อ่าน 4723 ครั้ง)

ออฟไลน์ teestnoah

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
[BT] Blade Liger Mirage 1/72 (ทำสีตัวแรก)
« เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 09:21:37 PM »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ เพิ่งหัดต่อกันพลามาได้ประมาณ 1-2 เดือน ส่วนใหญ่เน้นโมจีน ต่อดิบตัดเส้น สนุกดีครับ :iconjoy:

อยู่มาวันนึงอยากลองต่อโมตระกูล zoids ดูบ้างครับ ไปถูกใจ Blade liger AB-Bang Ver. เลยเบิ่งไปสะพานเหล็กอย่างเร็วไว  :iconpanic:

แต่ของดันหมดซะงั้น  :iconcryout:  เลยแฉลบสายตาไปเห็น ตัว Mirage เข้า ก็เลยป๊ะเข้าให้จัดมาเลย เพราะมันโครงเดียวกัน

แต่ใจเจ้าเอ๋ย ทำไมสีมันซีดแบบนี้  :iconsoul: นี่เองจึงเป็นจุดเริ่มต้นให้ผมอยากลองทำสี โดยมีต้นแบบมาจากที่นี่ครับ

http://fc04.deviantart.net/fs71/f/2011/236/7/7/hmm_mirage_by_auroralion-d47qddm.jpg  :iconcryjoy:

มาว่ากันต่อ สีที่ใช้เป็นสีกระป๋องของ layland ครับ มีบังพ่นในบางจุด (บังด้วยกระดาษกาวมันละ 20 บาท :iconjoy:) ส่วนจุดเล็กๆใช้ปากกาเพ้นทำสีเอา

ปากกาเพ้นใช้ของ sakura ด้ามละ 50 บาท ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป (แอบใช้ปากกาเคมี ตราม้า สีแดงด้วยนะ 5555+ :iconwinks:)

จากนั้นก้อตัดเส้นด้วย Pigma Sakura 0.05 ติดดีคอล พ่นเคลียร์ Layland เช่นกัน (แทบไม่ลงทุนอะไรเลยนะ  :iconpale:)

พูดมาซะยาว ไปชมผลงานกันบ้างดีกว่าครับ
ปล. ใช้กล้อง canon 600D เลนด์ Kit ถ่าย ใช้แฟลสช่วยเนื่องจาก ที่หอค่อนข้างมืด จากนั้นมาครอปรูปเอา ไม่ได้ใส่เอฟเฟคครับ
.
.
.
.
.

รวมๆทั้งตัวครับ

ดีเทลตามตัว

เยินไปนิด :iconsoul:

บูสเตอร์

สีเงินเยิ้มเชียว 555+

ดึงออกมาเป็นส่วนของ cannon

ร่องผ่ากลางตามประสาโมจีน ไม่ได้อุดขัดครับ :iconsoul:

ส่วนของใบมีดเป็นสีทองเดิมๆไม่ได้ทำสี แต่ตอนพ่นเคลียรืลืมรองพื้นครับ มันเลยเยิ้มไปกองกันแบบนั้น เสียดายมาก :iconcryout:

มาดูขากันบ้าง

ร่องสีดำตรงรอยตัดเส้น ใช้ปากกาเพ้นซ้ำออกนอกเส้นมากไปหน่อยเลยดูขรุขระอย่างนั้น

ส่วนหัว ร่องสีดำๆส่วนใหญ่ใช้การบังพ่นเอา

ปิดท้ายครับ

จากการทำสีครั้งนี้ก็ได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างครับ ชิ้นต่อไปว่าจะลองอุดขัดก่อนทำสีและใช้เทคนิคอื่นๆดูบ้าง ถ้าไปได้สวยไม่เกินความสามารถจะลองเล่นสายนี้จิงจังดูครับ
ยังไงก็ฝากผลงานชิ้นแรกไว้ด้วยนะครับ ติชมกันได้ตามสบาย ขอบคุณมากครับ

ปล.รูปใหญ่ อัพโหลดโหดไปนิด ขออภัยด้วย  :icongift:

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
Re: [BT] Blade Liger Mirage 1/72 (ทำสีตัวแรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:57:20 PM »
ลง Detail สุดยอดมากเลยครับ เห็นแล้วปวดตาแทน :iconpanic:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: [BT] Blade Liger Mirage 1/72 (ทำสีตัวแรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 11:29:26 PM »
ถ่ายรูปชัดเจนดีครับ เห็นจุดที่ไม่เรียบร้อยหลายจุดเลย

แต่โดยรวมก็ดูสวยมากอยู่นะครับ

....
งานหน้า ใจเย็นๆค่อยๆทำ อุดขัด รองพื้นบังพ่น ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ดีขึ้นคับ

(ผมก็สายสปีดงานไม่เคยเรียบร้อยจริงๆสักที แป่ว)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:42:15 AM »
ลง Detail สุดยอดมากเลยครับ เห็นแล้วปวดตาแทน :iconpanic:
ขอบคุณครับ พอดีลงไปซะเยอะ เลยต้องเยอะให้หมด มือไม่นิ่งด้วย

ถ่ายรูปชัดเจนดีครับ เห็นจุดที่ไม่เรียบร้อยหลายจุดเลย

แต่โดยรวมก็ดูสวยมากอยู่นะครับ

....
งานหน้า ใจเย็นๆค่อยๆทำ อุดขัด รองพื้นบังพ่น ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ดีขึ้นคับ

(ผมก็สายสปีดงานไม่เคยเรียบร้อยจริงๆสักที แป่ว)
ขอบคุณมากครับ ตอนแรกว่าจะขัดด้วย แต่ชิ้นแต่ละชิ้นขัดยากมาก เลยรองพื้นแล้วพ่นเลย
ใช้เวลาอาทิตย์เดียว ช่วงหยุดยาวสงกรานต์ งานหน้าจะใจเย็นกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 09:18:43 AM »
ซอยด์นี่ ต่อดิบเป็นตัวเสร็จก็เพลียละครับ อึดมากที่ทำเสร็จเป็นตัวได้ ชิ้นส่วนมัน PG ชัดๆ

ถ้าทำสีเป็นตัวเเรกๆก็ผ่านละครับ ดีเทลงานมันบังคับให้ต้องทำงานละเอียดอยู่ละ

ปล. ภาพสวยงามคมชัดทีเดียว

ตัวตัวไปเเนะนำให้ทำงานให้เนี๊ยบขึ้นอีกนิด กับ จัดฉากถ่ายรูปเเบบจัดเต็มไปเลยครับ จะเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ Airforce116

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 11:48:09 AM »
งามมากครับ

ต้องไปหามาทำมั่งแล้วว

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:04:01 PM »
เสืองานจีนทำสีกระป๋อง ออกมางามขนาดนี้สุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 11:23:41 PM »
เสือญี่ปุ่นชิ้นสวยเพียบทำยากแล้ว เสือจีนนี่น่าจะทำยากยิ่งกว่าอีก ออกมางามเลยครับ รูปคมชัด
เริ่มทำสีไปเรื่อยๆเดี๋ยวเนียนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 06:07:47 PM »
งานละเอียดเก็บดีเทลดีมากครับ  ทำสีเนียนสวยด้วยครับ :iconwish:

ดีคอลที่ติดหามาเพิ่ม หรือมันแถมมาครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 07:54:05 PM »
งานละเอียดเก็บดีเทลดีมากครับ  ทำสีเนียนสวยด้วยครับ :iconwish:

ดีคอลที่ติดหามาเพิ่ม หรือมันแถมมาครับ
ใช้ดีคอลที่แถมทั้งหมดครับ แต่มีบางชิ้นผมไม่ค่อยชอบ เลยเอามาตัดเป็นชิ้นๆ แล้วติดที่อื่นเอาครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 09:50:47 PM »
โอ้โห...ทำสีตัวแรกถือว่าเก่งมากเลยครับ
(เก่งกว่าผมเยอะเลย 555)
นี่ถ้าได้เทคนิคไฮไลท์ไปอีกซักนิดสวยเลยครับ
 :iconvsign: