ผู้เขียน หัวข้อ: RG 1/144 Zeta Gundam Ver. ลูกชุบ(จริงๆนะ)  (อ่าน 7585 ครั้ง)

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
RG 1/144 Zeta Gundam Ver. ลูกชุบ(จริงๆนะ)
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 11:47:03 PM »
เป็นงานชิ้นแรกที่เอามาลง show off  ทำมาหาตัวแต่ขี้เกียจถ่ายรูปกับจัดท่า  ประกอบกับถ่ายรูปกับจัดท่่าไม่ค่อยเก่ง ถ่ายสดๆ

ถึงจะทำสีมาหลายตัวแต่ก็งานไม่ได้สวยเก่งมีฝีมือรัยมากครับ  แต่ยินดีรับคำ ติ ชม ครับ

- ที่เรืยกว่า Zeta ลูกชุบเพราะ พ่นเคลียร์ทับหนามากๆๆๆ เป็นลูกชุบเลย

- ไม่มีรูปแปลงร่างเป็นโหมดเครื่องบินนะครับ ทำสีมาแปลงยากและฏ้กว่าสีร่อนถลอก

- ไม่ได้อุดขัด ทำสีเฉพาะสีแดงกับน้ำเงิน ส่วนชิ้นขาวเคลียร์ดื้อ  และก็อัพดีเทลบางจุด

- ภาพอาจจะเบลอบางไม่คมชัด เนื่องจากโฟกัสกล้องคอมแพคธรรมดาๆ จอพรีวิวเล็กๆ

- งานไม่เรียบร้อยบางจุด (หลาย)  :iconcry:

- สีที่ใช้
  รองพืนสีเทา Kobe
  Bright Silver Kobe
  Gold  Kobe
  รองพื้น candy 400 Kobe
  Red Candy Kobe
  Blue Candy Kobe
  Clear มัน Kobe
  Starbright Silver GAIA (ใช้เป้นพู่กันตามดีเทลบางจุด)

มายืนฉากบ้าง

ดีเทลต่างๆ

ดูเป้นสีถลอก ไม่ได้ทำเวอร์เทอริ่งอะไร พ่นเคลียจุดที่ลงพู่กันไป พ่นหนาแรงไปหน่อยเลย เป็นแบบนี้ครับ

บีมไรเฟิลเปลี่ยนสีหน่อย

โชวท่ายิ่ง

บอกแล้วลูกชุบจริงๆ โล่อย่างหนาเงาใส

โชวหน้ามานาน โชว์หลังบ้าง

Close Up ปิดท้าย

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: RG 1/144 Zeta Gundam Ver. ลูกชุบ(จริงๆนะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 07:41:24 AM »
สวยครับ
ชอบดีเทลสีทองกับเงินตรงอกครับ
เสียดายที่สีขาวกับเหลืองไม่ได้ทำสีเลยดูจืดๆไป
เงาๆแบบนี้ก็สวยเหมือนกันแฮะ
ไม่ค่อยเห็น
ขอบคุณที่เอามาไห้ชมครับ
atinatv

• รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: RG 1/144 Zeta Gundam Ver. ลูกชุบ(จริงๆนะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:32:36 AM »
สวยครับ
ชอบดีเทลสีทองกับเงินตรงอกครับ
เสียดายที่สีขาวกับเหลืองไม่ได้ทำสีเลยดูจืดๆไป
เงาๆแบบนี้ก็สวยเหมือนกันแฮะ
ไม่ค่อยเห็น
ขอบคุณที่เอามาไห้ชมครับ

สีเหลืองผมพ่นเหลืองบางๆครับ ไม่ได้เคลียร์ทับ กลัวหนา

ส่วนชิ้นสีขาว ผมไม่อยากให้เส้นดีเทลมันตื้นครับ 
rg เคยทำสีของสีขาวแล้ววอช ไม่ค่อยติดเพราะเส้นตื้นขึ้น อาจด้วยที่ว่าเป็นสีกระป๋องและพ่นชอบพ่นหนา  แต่ก็เคยพ่น เสร็จแล้วย้ำลายเดิมแต่งานเละ :iconpale:

ขอบคุณครับสำหรับคำติชม :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 08:33:36 AM โดย athidswu »

ออฟไลน์ kajika

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:19:33 PM »
พ่นจากกระป๋อง เลยรึป่าวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:30:10 PM »

ครับ พ่นจากกระป๋องเลย ไม่มีแอร์บัช ยากจน :iconcry:

ออฟไลน์ kajika

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 02:16:56 PM »

ครับ พ่นจากกระป๋องเลย ไม่มีแอร์บัช ยากจน :iconcry:

งามมากครับบบ ว่าแต่ เรียน มศว รึป่าวครับ  เห็นไอดีลงท้ายด้วย swu  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 05:20:29 PM »
เงาวิ้งๆดีเทลสวยมากไลน์นี้ผมกำลังหลงเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:07:47 PM »

งามมากครับบบ ว่าแต่ เรียน มศว รึป่าวครับ  เห็นไอดีลงท้ายด้วย swu  ฮ่าๆๆๆๆๆ

ตามนั้นแหละครับ ^ ^

เงาวิ้งๆดีเทลสวยมากไลน์นี้ผมกำลังหลงเลย
ดีเทลเยอะมากจริงๆครับ แถมดีคอลจัดเต็ม
แต่เนื่องจากมันเล็กมาก อย่างที่ท่านนาโรเคยรีวิว มันเปราะบางมากกับพลาสติกแค่สามมิล ตอนแกะมาทำสี เค้นแกะจนพลาสติกขึ้นฝ้าหลายจุด :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 08:11:23 PM โดย athidswu »

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:29:06 PM »
สวยดีครับ แต่เสียดายน่าะหาดีคอลน้ำมาติด มาคเกิ้ง ดูไม่เนียนเท่าไร

ออฟไลน์ budteerakorn

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 07:57:28 AM »
เจ๋งมากๆเลยครัช

ออฟไลน์ kig77

• *
  • Like: -4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:58:59 AM »
เงาดีจัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 11:05:03 AM »
สวยดีครับ แต่เสียดายน่าะหาดีคอลน้ำมาติด มาคเกิ้ง ดูไม่เนียนเท่าไร

ผมไม่รู้แหล่งที่ขายดีคอลแห้งหรือน้ำเลยครับ หาร้านไม่ค่อยได้ มีแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ peetoka1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 11:58:09 AM »
การแบ่งเฉดสีขยันดีครับ...
แต่โดยส่วนตัวผมว่างานสีมันวาวอย่างเดียวบางครั้งก็ทำให้ดูไม่เป็นธรรมชาติและดูตัน
ถ้าแบ่งสัดส่วนให้มีความด้าน หรือ กึ่งมันกึ่งด้านลงไปในงานบ้างก็น่าจะดีครับ
เท่าที่เห็นเพราะลงเคลียมันทั้งตัวด้วยหรือเปล่าครับ
ก็ comment ไปตามที่เห็นนะครับ...
 :iconvsign:

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:36:48 PM »

ผมไม่รู้แหล่งที่ขายดีคอลแห้งหรือน้ำเลยครับ หาร้านไม่ค่อยได้ มีแนะนำบ้างไหมครับ

เวปผู้สนับสนุนเวป เลยครับ http://www.kidslandandtoy.com/
rg มีDecal น้ำเกือบทุกตัว mg ตัวใหม่ๆๆ ก็มีมาเรื่อยๆๆ ตัวไหนยังไม่มีรอสักพักของแท้ะออก ถ้าไม่ออก ไปหาดีคอลน้ำจีน ค้นหาากอากู้ได้เลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ dutch6544

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 02:55:25 PM »
เงามากเลยครับ เกือบนึกว่าเป็นรุ่น Titanium Finish ซะแล้ว :iconlol:
DUTCH6544