ผู้เขียน หัวข้อ: ไซโคเฟรมที่เขียวกระจ่าง~~ RX-93 Nu Gundam Ver. Ka.  (อ่าน 8500 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
ไซโคเฟรมที่เขียวกระจ่าง~~ RX-93 Nu Gundam Ver. Ka.
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:00:32 PM »

สวัสดีครับ นี่ก็เป็นผลงานชิ้นที่ 2 ในห้อง show off นี้ละครับ

เกริ่นกันหน่อย หลังจากทำสีกระป๋องมานานก้ได้ตัดสินใจซื้อ airbrush มาเมื่อเดือนกว่าๆ ครับ นี่ก็เป็นงานแรกที่ใช้ airbrush ทำนะครับ เริ่มมาก็เล่นของใหญ่เลย :iconfreak: แต่ก่อนหน้านั้นก็เอาซาก HG 00 7 ดาบ มาลองฝึกพ่นเล่น พ่นไปนิดหน่อยก็เลิกเพราะไม่ค่อยมีแรงบันดาลใจทำจนตอนนี้กลายเป็นศพนอนในโลง(กล่องมันนั่นเเหละ)ไปละครับ  :iconlol: ตัวนี้ชอบมากเลยมีแรงบันดาลใจที่จะทำ ทำนานเหมือนกันนะ หลังจากนี้คงไม่ว่างยาวอีกเกือบ 2 เดือนเลยมั้ง...

ตัวนี้ก็ได้ลองฝึกทำ highlight เลยโดยดูวิธีเอาตามเว็บนี้ละก็ youtube ครับ ก็มีทำถูกบ้างผิดบ้าง มั่วๆ กันไป ยังไงก็ติชมได้ครับ
ใช้เวลาทำเดือนเศษๆ เสร็จแล้วดูดีกว่าที่คิดนะ 55555 ตอนแรกนึกว่าพ่น highlight จะเละซะละ ไปชมกันเลยครับ ถ้าภาพมืดไปนิดต้องขออภัยครับ

สำหรับคนที่อยากรู้นะครับ
สีที่ใช้เป็นกันเซ่ Mr color
ขาว white
เทาอ่อน light grey
เทา โครงใน Neutral grey
เทาเข้ม โครงใน German grey+ white ผสมมั่วลืมไปแล้ว
เทา metallic :super silver+ black ผสมมั่ว
น้ำเงินเข้ม navy blue + black
น้ำเงินอ่อน navy blue + Intermediate blue
แดง red madder
เหลือง orange yellow + yellow
ทอง gold
ทองแดง copper
ปิดเคลียร์ด้าน
หมดแล้วมั้ง... :iconlol:

เริ่มจากการทำสีโครงใน ทำเป็นเทาสามเฉด ลองดูกัน

cockpit อุตส่าห์ทำสีคนขับด้วยเพื่อเวลาเปิดจะได้เห็.... ฮะ เห็นแค่ขาเรอะ  :iconcry:

เต็มสูตร

ดูกันยาวๆ

เปิดเฟรม

เปิดเฟรมที่แขนไม่ได้อะ สงสัยทำสีละมันแน่นขึ้นมากดึงไงก็ไม่ออก ถ้าดึงแรงกว่านี้คงหักแน่เลยทิ้งไว้ดีกว่า

ครับ จบแล้วครับ ขอบคุณที่รับชมครับ  :iconsmile: :iconsmile: :iconvsign:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: ไซโคเฟรมที่เขียวกระจ่าง~~ RX-93 Nu Gundam Ver. Ka.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:34:57 PM »
ดุดัน ดีครับ แต่ ผมเห็นว๊อชแถวๆ หัวอะครับ เหมือนยังไม่ได้เช็ดป่ะ หรือว่า ตั้งใจครับ..

• *
Re: ไซโคเฟรมที่เขียวกระจ่าง~~ RX-93 Nu Gundam Ver. Ka.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:58:39 PM »
ดุดัน ดีครับ แต่ ผมเห็นว๊อชแถวๆ หัวอะครับ เหมือนยังไม่ได้เช็ดป่ะ หรือว่า ตั้งใจครับ..

ขอบคุณครับ :iconlike:
ไม่ได้ตั้งใจครับ :iconcry: รู้สึกตรงหัวนั้นผมใช้ลากมือเอาให้เส้นเล็กที่สุด เลยมีเลอะบ้าง ละลืมเช็ดไปข้างนึง 55555 :iconlol:

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:20:19 PM »
สวยมากครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ suragod

• Like: -10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:25:56 PM »
เจ้า Nu ตัวนี้จัดว่าเป็นหุ่นทดสอบหรือเปล่าครับ (ดูในหนังเห็นกำลังทดสอบอยู่แต่ชาร์บุกเลยเอามาลุยทันที)

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:55:38 PM »
สอบถามหน่อยครับ
 การทำไฮไลท์  มันเรียกได้อีกแบบคือ พ่นแบบแสงเงา ใช่ป่ะครับ  :iconshy:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:14:56 AM »
เจ้า Nu ตัวนี้จัดว่าเป็นหุ่นทดสอบหรือเปล่าครับ (ดูในหนังเห็นกำลังทดสอบอยู่แต่ชาร์บุกเลยเอามาลุยทันที)

อ่า อันนี้ก็ไม่รู้อะครับ ไม่เคยดูภาค UC แต่ชอบโม  :iconlol:
รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

สอบถามหน่อยครับ
 การทำไฮไลท์  มันเรียกได้อีกแบบคือ พ่นแบบแสงเงา ใช่ป่ะครับ  :iconshy:

น่าจะใช่นะครับ ผมคุ้นๆ อยู่แต่ไม่ค่อยได้ยินบ่อยเท่าไร รอผู้รู้มาคอนเฟิร์มอีกทีครับ

ออฟไลน์ opera

• **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 02:50:38 AM »
ตัวโมสวยแล้วครับ ศึกษาการถ่ายรูปเพิ่มขึ้นน่าจะทำให้เห็นความสวยของโมเดลมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:16:46 AM »
สวยครับ อย่าเพิ่งหมดไฟทำมาให้ชมอีกเยอะๆ

ออฟไลน์ sting

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 01:32:57 PM »
งามมากๆครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:45:39 AM »
ทำสีออริจินอล มีไฮไลท์ดี ทำสีรวมๆดีมากครับ

ที่เหลือหรืองานหน้า ทำฉากพร้อมแสงให้พร้อมจะสวมากๆครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ ballster

• Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:06:46 AM »
สวยมากเลยครับ  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:43:12 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ คราวหน้าจะพยายามจัดแสงให้ดีกว่านี้ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 12:18:23 PM »
ไฮไลท์สวยมากๆ ครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits