ผู้เขียน หัวข้อ: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam(ไซโคลูกเต๋า)เสร็จแล้วหน้า1  (อ่าน 12233 ครั้ง)

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
       หลังจากที่ทำ Wing0 customเสร็จก็ได้ฤกษ์ขุดเอา HG Psycho Gundam 1/144ที่ต่อดิบดองไว้จนเกือบจะครบปีมาทำเสียที แต่ระหว่างทำคิดไปเรื่อยเปื่อยว่าจะทำอำไรเล่นๆเลยเป็นที่มาของตัวนี้
      Psychoro Gundam (กันดั๊มลูกเต๋า) ตัวนี้เป็นร่างสุดยอดของPsycho Gundam ซึ่งปรากฏอยู่ในเกม SD Gundam G Generation F ซึ่งเป็นตัวนึงที่ผมชอบใช้มาก(เก่งกว่า Psycho Gundam MKIII อีก)
     มาดูตัวงานกันตัวนี้เป็น Full Kit Resin(อีโป้มันก็เป็นเรซิ่นอะ) งานก๊อปของไทย(ทำเองกับมือ) เนื้องานห่วยมากรอยประกบทั้งเหลื่อมทั้งห่าง แถมหล่อเกินมาเพียบ(ทำห่วยเองจะโทษใคร)
มาดูกันเลยครับ รูปอาจจะดูเล็กไปหน่อยเพราะตอนทำเป็นขนาด 1024x768 แต่ตอนมาลงเจอย่อเป็น 800x600 อะครับ

เอหหรือจะQUIT ดีเอาฟระ สู้โว้ย!! :iconsweat:

รูปสุดท้ายนั้นเป็นงานที่ตั้งใจจะทำแต่จะทำได้แค่ไหนนั้นก็ยังไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่ติดปัญหาแน่ๆคือเรื่อง Decal ไม่รู้ว่าจะเอามาจากไหนใครมีวิธีช่วยบอกทีคร้าบ

มาUpdate ต่อทำเสร็จแล้วครับ   :iconwish:

ตัวนี้ที่เลือกทำสีมันเงาเพราะจะใช้เป็นตัวอย่างในการทำPsycho Gundam Ver.คืนหวานในห้องกรงครับ  :iconlol:

Cradit: เห็นคุณ ong ทำการ์ตูนจาก Comic life แล้วดูสะดวกดีเลยเอามาใช้ทำ Reviewซะเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 09:15:34 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
Re: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:21:07 AM »
ซูฮกเลยครับ   สุดยอดมาก  :iconwish:

ออฟไลน์ orione

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam(แก้ขยายขนาดตัวหนังสือแล้ว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:08:53 AM »
ดูแล้วสนุกดีครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
Re: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam(ไซโคลูกเต๋า)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 01:13:45 PM »
รอชมต่อนะครับ   ช่วงนี้กำลังเก็บความรู้เรื่องการหล่อแบบอยู่พอดีเลยครับ  :iconwish:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam(ไซโคลูกเต๋า)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 01:44:27 PM »
  วิธีทำเจ๋งมากเลยครับผม  :iconvsign:

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 02:38:03 PM »
โหความพยายามสูงส่ง  :iconsmile:
ตอนรูปสุดท้ายที่พ่นรองพื้นแล้ว ความคมเทียบกับต้นแบบนี่ได้เลย
ส่วนต่อๆไปนี่ก็ยากใช่เล่นเลย 

decal ผมว่าไม่น่าจะมีนะ เพราะเคยหาของmg wing ยังไม่มีเลย
มีคนเคยบอกว่าสามารถทำdecalเองได้ แต่ไม่รู้ซื้อกระดาษdecalที่ไหนครับ

นอนรอดูตอนเสร็จ เพราะของตัวเองขี้เกียจทำละ รอวันหยุดอย่างใจจดใจจ่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2009, 02:39:26 PM โดย ong »

ออฟไลน์ beer2489

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 04:11:46 PM »
รอชมครับ :iconwish:

ออฟไลน์ chopper

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 06:12:21 PM »
นับถือในความพยายามครับ รอดูผลงานต่อไปครับผม

ออฟไลน์ jayamiku

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 06:32:29 PM »
ยอมรับใจความเทพจริงๆครับ ตั้งแต่วิงแล้วละครับ ของผมยังเป็นซากเลย

สุดยอดมากเลยพี่  :icondisapp: :icondisapp:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:35:25 PM »
ไอเดียแจ่มแจ๋วไปเลยครับ หล่องานเองแบบนี้อีกหน่อย custom ทุกตัวได้ตามใจเลยนะครับ  :iconsmile:

อ้อ ... วิธีนำเสนอก็มันส์ดีครับ

ออฟไลน์ best2530s

• *
  • Den-O
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:56:06 PM »
วิธีการทำสุดยอด งานก็ดีอีก  :iconwish:
t_seB_Moon

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:22:13 PM »
ทำไปทำมาสวยสุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:24:15 PM »
พ่นรองพื้นแล้วออกมาเนียนคมมากเลยครับ   
ถ้าทำสีแล้วสงสัยอกมาแจ่มแน่นอน   รอติดตามผลงานต่อครับ

ออฟไลน์ TaiZe|2aToP

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:51:26 AM »
มี WIP ดีๆมาให้ติดตามชมกันอีกแล้ว

ขอให้งานราบรื่นและเสร็จมาโชว์ให้ชมไวๆนะคร๊าบ  :iconwish:

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:22:31 AM »
 :iconvsign: น่าจะทำ 4 สัตว์เทพ BB ก๊อปมาขายเลยครับ ฝีมือระดับพระกาฬ หาตัวแม่เจอแล้ว  :iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:34:55 AM »
ยอมรับใจความเทพจริงๆครับ ตั้งแต่วิงแล้วละครับ ของผมยังเป็นซากเลย

สุดยอดมากเลยพี่  :icondisapp: :icondisapp:
ขอบคุณมากครับจริงๆแล้วฝีมือผมก็อยู่แค่ระดับกลางๆยังไม่ถึงขั้นนั้นหรอกครับจะมีก็แค่ความตั้งใจกับความอึดอะ :iconnasty:

:iconvsign: น่าจะทำ 4 สัตว์เทพ BB ก๊อปมาขายเลยครับ ฝีมือระดับพระกาฬ หาตัวแม่เจอแล้ว  :iconwish:
ถ้าทำแบบนี้ทำขายไม่คุ้มหรอกครับ ถ้าเป็นชิ้นส่วนที่รายละเอียดมากๆหรือชิ้นเล็กๆต้องแยกแม่พิมพ์หลายชิ้น จะเห็นว่าส่วนปากและตาจริงๆแล้วเป็นคนละชิ้นมาประกอบกันแต่ผมปั๊มไปทีเดียวเลยเพราะแยกมาแล้วทำยาก และอีพอกซี่ของAltecoแพคนึง 110 บาทต้นทุนยังไงก็สู้โมจีนไม่ได้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2009, 10:38:34 AM โดย unn13 »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:37:58 AM »
นะ...น่ารัก :iconlove:
หัวเบี้ยวๆตอนแรก ออกมาเฟี้ยวเลย เมพมากๆครับ :iconlike:

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:49:39 AM »
 :iconwish: ดูกระทู้นี้เเล้วได้ความรู้เยอะมากๆเลยคับ.....มารอชมตอนทามสีเสร้จเเล้วคับ

ออฟไลน์ aeksang

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:37:44 AM »
งานออกมาสวยมากๆ คับพี่สุดยอดมากๆคับ :iconlove: จะรอชมผลงานต่อไปนะคับ

ออฟไลน์ LUCKY7

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
Re: งานน้ำจิ้ม Psychoro Gundam(ไซโคลูกเต๋า)เสร็จแล้วหน้า1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 01:44:12 AM »
สุดยอดครับ เมพๆ :iconlike:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0