ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ airbrush ตัวนี้ใช้กับกันพลาได้ไหม (มีรูป)  (อ่าน 3774 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenghot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีเพื่อนให้มาอะครับ ของนานมากแล้วแต่ไม่ค่อยได้ใช้ ไม่ทราบว่าตามรูปนี้ใช้งานได้ไหม เพราะรู้สึกมันเล็กจังยาวประมาณ 10 ซม. และไม่รู้อะไรหลุดหายไปบ้าง ถ้าซ่อมนี่พอจะซ่อมได้ไหม
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 10:08:19 AM โดย kenghot »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ขอสอบถามครับ airbrush ตัวนี้ใช้กับกันพลาได้ไหม (มีรูป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:11:52 AM »

เเอร์บรัชของ iwata กรวยเล้กเเบบนี้ ขนาดนมหนูน่าจะ 0.2 มม พ่นโมเดลได้ครับ พวก1/144 ถ้า 1/100 อาจพ่นเหนื่อยหน่อย

ส่วนชิ้นส่วนที่หายไปมี 

1 crown cap นะครับ   ตรงนี้สำคัญ ต้องไปหาซื้อมาใส่ ไม่งั้นพ่นลำบากเลย มันช่วยคุมทิศทางของสีเเละก็ปกป้องเข็มนะ
http://www.lewisonlineshop.com/catalog/item/6363640/6277101.htm

2 ส่วนท้ายปลอกปากกาเเอร์บรัช ก็หายไป ไม่เป็นไร ไม่มีก็ยังพ่นได้ เเต่ห้ามหล่นนะ หล่นเข็มงอ จบข่าวเลย

• *
Re: ขอสอบถามครับ airbrush ตัวนี้ใช้กับกันพลาได้ไหม (มีรูป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:19:57 AM »

เเอร์บรัชของ iwata กรวยเล้กเเบบนี้ ขนาดนมหนูน่าจะ 0.2 มม พ่นโมเดลได้ครับ พวก1/144 ถ้า 1/100 อาจพ่นเหนื่อยหน่อย

ส่วนชิ้นส่วนที่หายไปมี 

1 crown cap นะครับ   ตรงนี้สำคัญ ต้องไปหาซื้อมาใส่ ไม่งั้นพ่นลำบากเลย มันช่วยคุมทิศทางของสีเเละก็ปกป้องเข็มนะ
http://www.lewisonlineshop.com/catalog/item/6363640/6277101.htm

2 ส่วนท้ายปลอกปากกาเเอร์บรัช ก็หายไป ไม่เป็นไร ไม่มีก็ยังพ่นได้ เเต่ห้ามหล่นนะ หล่นเข็มงอ จบข่าวเลย
ขอบคุณมากครับ
คุณ crown cap นี่สวมตรงไหนอะครับ เพราะตรงหัวเข็มมันเหมือนมีอะไรครอบอยู่แล้ว หรือว่าต้องถอดของเก่าออกก่อนครับ แล้วจำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดิมไหมครับ คืองบน้อยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 11:21:42 AM โดย kenghot »

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:04:45 PM »
ผมใช้แบบนี้อยู่พอดีเลย กรวยเล็กมากเหมาะกับเอาไว้รีดพ่น หรือพ่นของเล็กๆ ถ้าพ่นเคลียร์คลุมหรือพ่นรองพื้นไม่ต้องพูดถึงเลย เพราะไม่ไหว ต้องมี airbrush ตัวอื่นช่วย

เห็นด้วยกับคุณ San เลยครับว่า crown cap สำคัญมาก ไม่มีพ่นได้ก็จริง (เคยเห็นเทพๆเขาพ่นแบบรีดแบบถอด crown cap ช่วยให้พ่นง่ายขึ้น) แต่ผมว่าทั่วๆไปถ้าไม่มี crown cap เข็มจะไปก่อน ควรหามาใส่

ผมใช้รุ่นนี้ กำลังอยากเปลี่ยน crown cap เป็น แบบหัวแฉก เปลี่ยนแล้วจะมี crown cap ตัวธรรมดาเหลือ ถ้าสนใจซื้อต่อจากผมได้นะครับ ผมคิด 80% ของราคาของใหม่ ลองเช็คราคาได้จากตัวแทนจำหน่าย Iwata ไทยครับ
http://www.iwata-th.com/

ผมแอบโทรไปถามมาเบื้องต้นแล้ว ไม่รู้เขาบอกราคาผิดหรือเปล่า ตัวแฉกราคา 2000 แบบธรรมดาเดิมๆที่ติดมากับ airbrush ก็ 1000 กว่า ซึ่งแพงเว่อร์มาก ยังไงลองเช็คดูหลายๆเจ้าครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:26:19 PM »
 crown cap สวมตรงหัวเเอร์บรัชนะครับ สวมต่อไปเลย ถ้าซื้อมาเเล้วจะเข้าใจเองครับ

ปล. อะไหล่ในไทยขายเเพงมากเลย ราคามันขนาดนี้เลยรึ o_0 !!!!

สนใจซื้อ  crown cap ราคาไม่เเพงก็ กดตรงลิ๊งค์ที่ผมเเปะไว้ให้เลย ร้านนี้ ส่งฟรีพัสดุลงทะเบียนด้วย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 03:25:28 PM »
crown cap สวมตรงหัวเเอร์บรัชนะครับ สวมต่อไปเลย ถ้าซื้อมาเเล้วจะเข้าใจเองครับ

ปล. อะไหล่ในไทยขายเเพงมากเลย ราคามันขนาดนี้เลยรึ o_0 !!!!

สนใจซื้อ  crown cap ราคาไม่เเพงก็ กดตรงลิ๊งค์ที่ผมเเปะไว้ให้เลย ร้านนี้ ส่งฟรีพัสดุลงทะเบียนด้วย

เดี๋ยวผมถ่ายรูปหัวชัดๆมาให้ดูอีกทีดีกว่าครับ เพราะเหมือนว่ามันไม่มีเกลียวให้ใส่อะไรนะครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:49:31 PM »
หัว 0.2 มันมันเล็กนะครับ  พ่นได้  แต่เหนื่อยมาก  กับ 1/144 พอได้ แต่กับ 1/100 นี่พ่นกันจนท้อ

แรกๆผมใช้แอร์บรัช 0.2 นี่แหล่ะ ของ badger เห็นว่ามันแพงดี กล่องไม้ ตัวท็อบ  แต่ลืมดูว่าเข็มมันขนาด 0.2 คิดว่ายิงเล็กยิงดี

พอพ่นจริงท้อแทบอยากเลิกเล่น  เพราะกว่าจะพ่นเสร็จแต่ละตัวทีเหนื่อยมาก เพราะสีมันออกมาน้อย  พ่นทืีต้องกลบไปมาหลายๆชั้น

จนได้ Iwata HP-C มือสองจากพี่คนนึงนี่แหล่ะ หลังจากนั้นค่อยมีแรงใจฮึดทำสีหน่อย

หลังๆก็เริ่มท้อเหมือนเดิม  เจอพวกตัวใหญ่ๆอย่างซาซาบี้ หรือนิวกันดั้มเข้าไป เลยต้องหา 0.5 มาใช้ 555

ป.ล.  ลองเช็คดูด้วยนะครับ ว่านมหนู (น็อตเซิล) แตกใหม  กับเข็มบิ่นใหม 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/