ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับสีอคลีลิกเอามาวอชเส้นได้ไหมครับ  (อ่าน 1893 ครั้ง)

ออฟไลน์ thebom444

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามหัวข้อเลยครับเท่าที่ทราบมาเห็นบอกต้องใช้สีคนละสูตรพอดีผมใช้สีสูตร gunze เลยอยากถามว่าใช้อคลีลิกมาวอชได้ไหมหรือต้องใช้อีนาเมลอย่างเดียวครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามครับสีอคลีลิกเอามาวอชเส้นได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:55:27 AM »
ต้องเตรียมผิวห้มันๆหน่อย เวลาตัดเส้นพลาดเส้นล้นออกมาจะมีเวลาอึดใจเดียวต้องรีบเอาคัทต้อนบัทชุ่มน้ำเช็ด ช้านิดเดียวก็จะเช็ดไม่ออกยิ่งเช็ดยิ่งเลอะ
สรุปว่าถ้านำมา wash พวก เสกลโมเดลโดยเฉพาะรถถังที่เลอะๆได้แบบนี้พอไหวครับ แต่ถ้านำมาไหลเส้นตัด panel line บนตัวกันดั้มอาจลำบากจนถึงขั้ไม่ work เลย

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามครับสีอคลีลิกเอามาวอชเส้นได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:34:53 AM »
ยืนยันอีกเสียงว่า วอช ใช้ สีอินาเมลดีกว่า

ส่วนสี อคิริค ไม่เวิร์คครับ

สีอินาเมล มันไหลไปตามร่องเส้นต่างๆได้ดี เเละง่ายกว่ามากครับ

ถ้าใช้อคิริคสีมันจะมันเเทบจะไม่ไหลไปตามเส้นเลยครับ  ถ้าอยากใช้ก็ลองดูได้ครับ ไม่ว่ากัน จะได้รู้

เเต่อาจต้องตีบวก สกิล อึด ถึก ทน เข้าไปเยอะๆหน่อยนะ  :iconlol:

ออฟไลน์ keunser

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 03:58:10 AM »
ผมใช้ ทามิยา X-10 กับน้ำมันรอนสันอ่ะครับ ใช่ได้ดีด้วย