ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ ] กำเนิดใหม่หัวใจเบ๊ MSAM-034 Space Jahannam [HG Reconquista]  (อ่าน 13438 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=Q_E3eSO9vE0[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

MSAM-034 Space Jahannam
1/144 1400 Yen

เทียบไซส์กล่อง บางกว่า HG mั่วไป เหมือนกริมัวร์

แผงทั้งหมด  ถือว่าน้อยตามประสาหุ่นเบ๊

แผงแหว่งเพียบ

ตรงแผงกลางเป็นแผงเบิ้ล

การประกอบ ไม่มีอะไรมาก ตามประสาออลกันดั้มโปรเจค วิธีต่อเหมือนๆกันไปหมด

ส่วนตา ที่คาดสีขาวเป็นสติกเกอร์ลแปะ  ไม่มีลายมาให้นะ

โครงสร้าง ใช้จุดขยับพลาสติกเยอะ
ที่แย่คือพลาสติกสีเขียวเข้ม เป็นพลาสติกนิ่มสำหรับข้อต่อเป็นหลัก ซึ่งเป็นรอยขีดข่วนได้ง่าย ใครเคยต่อกริมัวร์คงพอนึกออก

ต่อเป็นตัวบ้าง
การต่อไม่มีอะไรมากตามฉบับ HG

มุมต่างๆ

ตรงสีเขียวเข้ม จะเป็นพลาสติกแบบนิ่ม ซึ่งเป็นรอยขีดข่วนได้ง่ายมาก

ซูมดีเทลกันบ้าง

ที่หน้าอกมีวัลแคน

ทรัซเตอร์เต็มตัว สำหรับใช้ในอวกาศ

คาดขาวลูกตาเป็นสติกเกอร์

ดีเทลมี แต่เป็นดีเทลหลอกๆ ต้องทำสีเอาเอง

ผ่ากลางพอสมควร

ลายละเอียดปืน

ขวานโหมดพับเก็บที่โล่ เป็นดัมมี่
ที่โล่จุดขยับเป็ลบอลพลาสติก ขยับได้อิสระ แต่ถ้าทำสีคงถลอกแน่ๆ

สภาพไม่ติดอาวุธ

ของทั้งหมด

จุดขยับ  ที่แขนติดโล่ค่อนข้างเกะกะ  เพราะโล่บนบ่าตลอด ทำให้เวลายกเขนมากๆต้องหมุนโล่ไม่ให้ติด

แขนติดปืน เลยงอศอกได้แค่นี้

ดีเทลด้ามจับ หลอกลวงสมเป็นลุงบันได

เอว ขยับได้ แต่หลวมนิดๆตามประสาบาอลจอยย์

จุดขยับที่แขน ค่อนข้างจำกัด 

ขา พอได้  แต่งอเข่าได้แค่ 90 องศาเพราะติดดีไซนน์

แต่ข้อเท้า จุดขยับดีมาก

นั่งพอได้

แอคชั่นยาวมั่ง

กับบีมแอคมั่ง

บีมแอค เท่มาก

แอคชั่นยาว

ติดฐาน แอคชั่น

Review :
ตามประสาหุ่นเบ๊  แผงอย่างน้อย
ก่อนต่อนี่รู้สึีกชอบเจ้าตัวนี้มาก  แต่ตอนต่อเสร็จแล้วรู้สึกแบบว่า  เอิ่ม....
อย่างแรกเลยคือ ดีเทล หลายๆจุดดูโล่งไปหน่อย ผ่ากลางทั้งตัว
ที่แย่สุดคงเป็นจุดขยับที่แขนกับเข่า ซึ่งงอได้แค่ 90 องศาแค่นั้น  แต่รวมๆคิดว่าถ้าแก้โครงสร้างนิดหน่อยน่าจะแก้ได้นะ
อีกจุดคือ ใหล่นี่แหล่ะ โล่ติดใหล่ แกะกะไปมาพอสมควร ส่วนนึงคือเพราะใหล่เป็นแบบติดกับข้อขยับไปเลย ตามประสา HG ทั่วไป ให้นึกภาพพวก MG ที่เกราะใหล่แยกกับข้อหมุนใหล่  แต่ HG แบบออลกันดั้ม ข้อใหล่จะติดกับเกราะใหล่ทุกตัว ทำให้ขยับติดเกราะใหล่ถ้าเป็นหุ่นที่ใหล่กว้างมาก ซึ่งตัวนี้จัดอยู่ในหมวดนี้
แต่รวมๆ  หุ่นมันสวยนะ ตามฉบับดีไซนน์ถาคนี้ ใครชอบก็ชอบไปเลย ไม่ชอบก็คงไม่แลเลย  เพราะดีไซนน์มาได้แนวมาก  แต่ลายเส้นจริงๆสวยกว่าของบันไดนี่เยอะ  เพราะอาจจะเป็นโครงสร้างออลกันดั้มมันบีมมาแล้วว่าสัดส่วนต้องเป็นแบบนี้ เช่น น่อง น่าจะหนากว่านี้หน่อย สงสัยอยากสวยแบบไลนน์อาร์ทต้องโมกันเอาเองตามฟอร์ม
คิดซะว่าเรโทรกลับมายุคที่ต้องพอกแขนพอกขายืดเอวกันละกันนะ ถ้าอยากจะสวยอ่ะ 555 ซีรี่ HG ลุงแกหลังๆทำเหมือนเน้น low cost เป็นหลักยังไงไม่รู้  ที่เหลือใช้สกิลโมเดลเลอร์เอาอย่างเดียวเลย

Q&A SEC
jahannam แปลว่า นรก ในภาษาอิสลามครับ
ที่เหลือ ข้อมูลมีน้อย สรุปสั้นๆว่าเป็นหุ่นโหลของฝั่งอเมเรีย (อเมริกาเก่า) ที่พัฒนาต่อจาก กริมัวร์  ทั่วตัวมีทรัซเตอร์เพื่อใช้ในอวกาศ
หุ่นหัวหน้าจะมีเขาที่หัว
ถ้าเป็นหุ่นรุ่นใช้งานบนโลก จะมีเกราะที่หนา แทนที่ทรัซเตอร์ตามตัว
ลายละเอียดที่เหลือไม่รู้ สงสัยต้องรอรวมเล่นคอนเซปอาร์ท ถึงจะอธิบาย เล่น ลูกตา

ข้อดี
1. อย่างหล่อ
2. ราคาไม่แพง
3. แถมนิ้วแบมาให้คู่นึง
4. ชิ้นใสสวยดี
5. จุดขยับข้อเท้าดีมาก

ข้อเสีย
1. ดีเทลน้อยไปนิด
2. จุดขยับแค่ระดับ HG ศอกเข่าได้แค่ 90 องศาเอง แถมโล่ติดใหล่อีกตะหาก
3. ขยับมากๆแขนหลุดเหมือนเดิม
4. ผ่ากลาง อุดขัดกันทั้งตัว แถมตาถ้าอุดขัดหัวไปแล้วแยกทำสีไม่ได้อีกตะหาก

เทียบไซส์กับเบ๊ด้วยกัน

กับหุ่นไทป์ G

กับฟิกม่า

รวมๆ  ก็โอเคดีนะ  แต่ดูติดๆขัดๆ เรื่องจุดขยับพอสมควร ตามประสาหุ่นเบ๊
หุ่นภาคนี้นี่ลายเส้นสวยทุกตัว  พอออกมาเป็นโมความสวยความหล่อหายไปเกือบครึ่งทุกตัวเลยเฮะ ลุงแกคิดจะเรโทรให้คนโมกันตะบี้ตะบันแบบสมัยก่อนหรือไงหว่า เฮ้อ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=J3vk5N8TyYU[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 01:05:55 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ gt2002

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
โอ้ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ กำลังจะไปจัดพอดี หล่อใช้ได้นะเนี้ย :iconwish:

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
ผมกะว่าเสียตังชัวร์ๆเลยนะตอนเห็นไลน์อาร์ทพอเห็นรีวิวเสร็จเปลี่ยนใจละ  :iconfreak:

ออฟไลน์ Kaemodel

• *
  • Like: 4
เป็นหุ่นเบ๊ที่สวยมากตัวนึงตอนเห็นลายเส้นเลยละ เอาจริงๆภาคนี้ลายเส้นสวยแทบทุกตัว แต่พอเป็น hg. ลายละเอียดหายเกลี้ยงเลย....

ปล.เอวา 13 เล่นด้วยเหรอฮะ 555 ของผมยังไม่ได้ต่อเลย ดองเค็มมาจะเดือนละ  :iconsoul:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
เห็นตัวโปรโมทแล้ว ว่าจะซื้อสัก3ตัว เพราะราคาถูก เอามายืนเป็นกองทัพน่าจะเท่ดี แต่....
...
เห็นรีวิวนี้แล้ว คิดหนักเลย :iconsoul: :iconsoul: ฮาฮ่า
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
เป้นหุ่นเบ๊ ที่สวยและแยกสีลงตัวดีนะครับ 

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

• กัน-โอตะ
  • *
เป็นหุ่นเบ๊ที่สวยมากตัวนึงตอนเห็นลายเส้นเลยละ เอาจริงๆภาคนี้ลายเส้นสวยแทบทุกตัว แต่พอเป็น hg. ลายละเอียดหายเกลี้ยงเลย....

ปล.เอวา 13 เล่นด้วยเหรอฮะ 555 ของผมยังไม่ได้ต่อเลย ดองเค็มมาจะเดือนละ  :iconsoul:

อยากได้สวยจริงๆ คงต้องรอโรบอททามาชี่อ่ะครับ  แต่ราคานี่คงซื้อกันพลาได้ 3 กล่องเลยทีเดียว
สายทำสี กรีดลายเพิ่มเอาเองละกันนะ
ส่วนเรื่องจุดขยับ เช่นที่เข่า แค่เลื่อนแกนก้านขามันก็ขยับได้เยอะขึ้นแล้ว

เอวาผมธรรมดาไม่เก็บนะ แต่ตัวนี้สวยจริง แถมขับ 2 คนอีกตะหาก
ของผมน่าจะล็อตสถาบันมั๊ง จองไปละ กว่าจะมาเลทเป็นเดือน  เหมือนร้านหลายๆร้านจะเริ่มรู้ตัวแล้ว การิน่ากัน มาพร้อมเอวาเลย น่าจะคนละดีลเลอร์
ไปเอาของที่ร้านเห็นแล้วเจ็บใจมาก การิน่ากันวางบนหิ้งแต่ซื้อไม่ได้  เพราะกดพรีออเดอร์ อะมิไปแล้ว ฮือๆๆแถมอะมิหยุดยาวอีก  กว่าจะถึงคงล่อไปกลางเดือน

ส่วนตัวรวมๆมันก็สวยอยู่นะ  แต่ขยับไม่สุดนี่สิ พักหลังๆนี่ เบื่อระบบใหล่ออลกันดั้มมากๆ ลุงแกตะบันจะลดคอสต์ท่าเดียว จนคุณภาพตกหมดแล้ว
ปัญหาหลายๆอย่างเหมือนลุงแกขี้เกียจแก้ แก้ได้ ปรับปรุงได้ แต่ไม่ทำ เสียเวลาแก้ไปทำโมตัวใหม่ดีกว่า
เช่น ข้อต่อใหล่ยูนิคอร์น PG ที่ถ้าติดอาวุธทุกอย่างที่แขนข้างเดียวแล้วใหล่จะตก ยกไม่ขึ้น ถ้าเปลี่ยนมาใช้ข้อต่อขันน็อต หรือทำเป็นชิ้นเหล็กไปเลยแล้วขันน็อตเอา แบบวิงเซโร่ก็จบไปแล้ว แต่ลุงไม่ทำ ไม่ใช่ทำไม่ได้ แต่ลดต้นทุน
ส่วนโคโตคุณภาพดีวันดีคืน แต่ราคาแพงเอาๆ จนคนต่อไม่มีอันจะกิน ....
หาจุดสมดุลกันบ้างไม่เป็นเรอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 10:21:58 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
อย่างที่คุยกันนั่นละ ลุงบันแกลดต้นทุนสุดชีวิต สงสัยอนาคตวงการพลาโมอาจต้องฝากไว้ที่ค่ายโมจีนก็ดั้ยนะ 55555  จุดสมดุลย์ที่ว่านั่นนะ  ปล. ขาเบ๊อย่างพี่คงโดนละตัวนี้ เเต่รอตัวมีเขาดีกว่า มันเท่ห์กว่ากะจึ๋งนึง  :iconlol:

ออฟไลน์ Kaemodel

• *
  • Like: 4
5555 การิลล้อตสถาบันเค้าประเมินว่สเดือน 2 มั้งได้ของ ผมก็สั่งของตัวเองกะอามิไป ของน่าจะมาถึงวันจันทร์หรืออังคารนี้ละผมส่งแบบ ems มาเลย มีอนูบิสและเจฮูตี้มาด้วย เห็นที่ท่านนาโรรีวิวแล้วทนไม่ไหวกดมาละ แกลบเลย โมโคโตหลายๆตัวผมสั่งมาเองแทบทั้งนั้น ราคาพอรับได้ไม่ต่างจากล้อตสถาบันตามร้านเท่าไหร่

ปล. เดี๋ยวรุ่นคัสต้อมสีน้ำเงินคงไม่พลาดซินะแบบนี้ ส่วนตัวอยากเห็น geon. ชื่อนี้ป่าวจำไม่ได้ กะจีลูซิเฟอร์ ดีไซน์แหล่ม

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
เป็นหุ่นเบ๊ที่ดีไซน์สวยมาก แต่เห็นลูกตาแล้ว นายเป็นเพื่อนแย้จาก AGE รึป่าว :iconwink:

ออฟไลน์ kurapy

• *
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

รูปหน้าตรงดูเทห์เหมือนกันนะเนี่ย  :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
ปล. เดี๋ยวรุ่นคัสต้อมสีน้ำเงินคงไม่พลาดซินะแบบนี้ ส่วนตัวอยากเห็น geon. ชื่อนี้ป่าวจำไม่ได้ กะจีลูซิเฟอร์ ดีไซน์แหล่ม

Gaeon ครับ

เดินลายกันมันส์ไปเลย .............

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ซีรี่ย์นี้ รอ 1/100 ไม่ก็ MGลูกเดียวครับ  :iconcry:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned

Gaeon ครับ

เดินลายกันมันส์ไปเลย .............

สะอาดมาเลยนะลุงบันฯ ภาพวาดกับในเมะนี่อย่างกับพวกรถที่มาโชว์ในงานมอเตอร์expo ที่เป็นConcept Car แต่พอออกจริงๆ ลด Cost เพื่อการค้าไปเลย :iconsoul:

ปล.1 Backpack ตัวนี้เป็นอะไรที่น่าเก็บมากกว่าตัวหุ่นอีก

ปล.2 jahannam ที่อยู่ในรูปกับ G-arcane คือรุ่นไหนครับ ทำไมร่างมันต่างกับที่ออกโมฯ (ผมยังไม่ได้ดูเมะเลยไม่รู้นะครับ กะดูตอนออกแผ่นที่เดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 04:21:15 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ bowero

• *
  • Like: 8
ดูจัดท่าแต่ละแบบก็มองออกเลยค่ะว่าชอบตัวนี้มาก  :iconvsign:

ออฟไลน์ papababa

• *
  • Like: 1
ผมซื้อมาแล้วครับยังไม่ได้ต่อเลย

คลิปประกอบ เกม tenchi SouZo นี่เกมโปรดผมสมัยก่อนเลยครับ เอามาเล่นบนอีมูบนคอม ได้อ่านเนื้อเรื่องแล้วรู้สึกล้ำลึกมาก ดนตรีประกอบไพเราะ ภาพเกมก็งดงาม (ในสมัยนั้น) บอกตรงๆว่าตั้งแต่เล่นเกมมา เกมนี้ตราตรึงใจที่สุดเกมนึงเลย น่าเสียดาย บ.ผู้ผลิตเจ๊งไปแล้ว หมดหวังภาคต่อ เพราะเกมก็ไม่ได้ดังเปรี้ยงอะไร แค่พอมีแฟนบ้างบางกลุ่ม

ออฟไลน์ shinfear

• *
  ภาคนี้ผมไม่ได้จัดสักตัวเลยดูภาพร่างตอนแรกรอโมใจจดใจจ่อ พอตัวจริงออก.......
 สงสัยต้องหัดสกิลเดินลายมั่งละถ้าจะต่อโมบันไดยุคหลังๆ ทั้งที่เมื่อก่อนเป็นสายต่อดิบทำสีก็ต่อสนุกแล้วแท้ๆ - -