ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนคนที่จะซื้อแผ่นเกมส์ Gundam Breaker 2 นะครับ ระวังแผ่น Zone 3 ด้วย [PS3]  (อ่าน 6451 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ระวังด้วยครับ เช็คแผ่นดีๆว่า Zone ใหน

ถ้าแผ่น Zone 3 มันจะมีสองแบบนะครับ  คือเป็นภาษาจีน กับภาษาญี่ปุ่น

ส่วนตัวลืมเช็คข้อมูล ธรรมดาก็ซื้อ Zone 3 อยู่ ถ้าร้านประจำเคยมีเกมส์นึงมั๊งไม่แน่ใจ ตอนนั้นจะเอาแผ่น Zone 3 ละเขาบอกภาษาจีนไม่แนะนำ เลยให้ซื้อแผ่นโซน  2 แทน

มารอบนี้เปลี่ยนร้านดูบ้าง ไปซื้อร้านข้่างทางไม่ใช่ร้านประจำหรือร้านใหญ่ๆดู พลาดอย่างแรง เจอภาษาจีนทั้งเกมส์

ที่เลวร้ายคือ  คำสั่งทุกอย่างเป็นภาษาจีนหมด  แม้แต่ชื่อกันดั้ม (แต่เสียงยังเป็นภาษาญี่ปุ่นนะ)

ส่วนตัวผ่านภาษาญี่ปุ่นออกนิดหน่อย เจออย่างงี้เข้าไป แทบอยากจะหักแผ่นทิ้ง

เลยกลับไปหาข้อมูลมา ร้านดีๆเขาจะเอาเข้ามาแต่แผ่น Zone 2 หรือ Zone 3 ภาษาญี่ปุ่นนะครับ 
ส่วนโซน 3 ภาษาจีนเขาขายเท่าแผ่น โซน 3 ภาษาญี่ปุ่นน่ะแหล่ะ แต่จริงๆรับมาถูกกว่า แต่บางร้านพยายามปล่อยปนกับแผ่นโซน 3 ภาษาญี่ปุ่นนะครับ  ถ้าไม่เช็คดูดีๆนี่ จบเห่เลย

บางคนอาจจะคิดว่า ยังไงก็อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ได้อยู่แล้ว ยังไงก็เหมือนกัน  แต่จริงๆคือ คุณจะไม่สามารถหาข้อมูลจากแหล่งใดๆมาใช้อ้างอิงได้เลย เช่นเวบบทสรุปต่างๆ จะเขียนคำอธิบายเป็นภาษาญี่ปุ่นบอกเพื่อเรียกชื่อพาร์ทชิ้นนั้น หรือความสามารถนั้นๆ ซึ่งถ้าคุณใช้แผ่นจีนจะไม่สามารถเอาข้อมูลเหล่านั้นมาอ้างอิงได้เลย เพราะเวบบทสรุปจะใช้ชื่อญี่ปุ่น แต่ในแผ่นคุณจะเป็นชื่อจีน

ย้ำนะครับ ชื่อจีนหมด สกิลต่างๆ คำอธิบาย แม้แต่กันดั้มยังใช้ชื่อจีน ไม่ใช่คาตาคานะแบบแผ่นญี่ปุ่น (ยังดีไม่เขียบทับศัพย์ว่า OO Fighter)

ก่อนจะซื้อ เช็คกับร้านค้าดีๆนะครับว่าเป็นแผ่นภาษาอะไร  ถ้าจะให้ดีเลือกซื้อกับร้านที่ใว้ใจได้ เพราะเขาน่าจะเตือนล่วงหน้าครับ

ส่วนตัวคงเล่นต่อ เสียดายตัง พอดำน้ำได้อยู่ ทุกโซนทุกแผ่นออนไลนน์เจอกันได้หมดครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 07:39:07 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ไหนบอกไม่เล่นฟระนาโร เดี๋ยวไปซื้อแผ่นก่อนเดี๋ยวเจอกัน

ของจีนมีเกรดพิเศษรึเปล่า เกรดขันน้ำ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ chanwitsai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
z.3 มี JP อยู่นะครับ เเต่มีเเค่เป็นแบบซื้อ download ผ่าน psn อย่างเดียวเลย....  (ผมรอคูปองลด 10% จากโซนี้ เเล้วค่อยซื้อ)

ลุงบันทำไมทำอย่างงี้หนอ....... ช่วงนี้บ่อยเหลือเกิน Gundam side stories ก็ทีนึงละ โซน 3 ทำเป็น jp
จองจริง ซื้อจริง โอนเงินไวภายในครึ่งวัน ไม่ปล่อยให้คนขายรอนาน
(ถ้าผมยกเลิกการจองจะเเจ้งให้ทราบโดยเร็วที)

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
เคยโดนแผ่นกันดั้มมั่วซั่วอยู่บอกว่าภาษาญี่ปุ่นเจอจีนมา ปวดตับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ไหนบอกไม่เล่นฟระนาโร เดี๋ยวไปซื้อแผ่นก่อนเดี๋ยวเจอกัน

ของจีนมีเกรดพิเศษรึเปล่า เกรดขันน้ำ (ฮา)

เกมส์มันเน้นฟาร์มนะ  นั่งปั๊มหุ่นเก็บเรเวล  จะผ่านด่านไม่ผ่านด่าน LV หุ่นกับอาวุธสำคัญสุดๆ มานั่งคอมโบพาร์ทมันช่วงหลังๆ หลังได้พวกพาร์ทมีสกิลพิเศษแล้วเนี่ย

นั่นเก็บ LV พาร์ท -> เอามาพัฒนาเป็นหุ่นอื่นๆ แบบ GGen

เล่นคนเดียวถ้าปั๊มมาเยอะก็ง่ายแล้ว  เล่นเป็นทีมนี่ถ้าด่านไม่ยากจริงนี่น่าเบื่อตาย ไปเล่นด้านหลังๆที่มันโหดๆดีกว่ามั๊ง

เสียดายเหมือนกัน ไม่มี PVP อยากเอามาบู๊กันเองมากกว่า  แต่ก็อย่างว่า เกมมันเน้นเก็บ LV ไม่เหมือนอาร์เมอร์ดคอร์ ไม่งั้นเจอพวกปั๊มหนักๆ คงหาทางสู้ยาก

เคยโดนแผ่นกันดั้มมั่วซั่วอยู่บอกว่าภาษาญี่ปุ่นเจอจีนมา ปวดตับ

คงต้องซื้อร้านใว้ใจได้อย่างเดียวละ หน้าปกนี่แทบดูไม่ออก ต้องตรงดูหลังปกจะเขียนว่าภาษาจีน
ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าร้านที่เอามาขายนี่ไม่รู้จริงๆหรือเนียนเอามาขาย แต่ร้านใว้ใจได้มักเตือนตลอดว่ามันภาษาจีน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/