ผู้เขียน หัวข้อ: อยากพ่นสีครับ แนะนำที /\  (อ่าน 3579 ครั้ง)

ออฟไลน์ kpnpond

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากพ่นสีครับ แนะนำที /\
« เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:38:03 PM »
คืออยากจะหัดพ่นสี ส่วนมากเหนเขาประกอบก่อนล้ะแหะมาพ่น แต่ถ้าผมไม่ประกอบก่อน แร้วพ่นเสดมาประกอบ มันจะมีผลเสียอะไรตอนประกอบไหมครับ ? (ปล.เปนสีกระป๋องธรรมดาทั่วไปน้ะครับ จะซื้อของทามิย่าไม่ไหว TT')
แร้วก่อนจะพ่นสีจิง ต้องพ่นเทารองพื้นก่อนใช่ไหมครับ ? -..-

ออฟไลน์ gJaiz

• *
  • Like: 1
Re: อยากพ่นสีครับ แนะนำที /\
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:05:07 PM »
ที่เขาประกอบก่อนก็เพื่อดูว่าตรงไหนจำเป็นต้องพ่นต้องอุดขัดลบรอยตรงไหนไม่จำเป็น แล้วส่วนไหนที่มันเสียดสีกันหรือขบกันบ่อยๆมั่ง จะได้ขัดให้บางลงเพราะมิฉะนั้นพ่นสีมาแล้วมันอาจจะหนาจนประกอบไม่เข้า หรือขูดกันเองจนสีถลอกครับ อารมวางแผนก่อนลงมือหน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 01:06:16 PM โดย gJaiz »

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:30:55 PM »
การประกอบก่อนเป็นการศึกษาโครงสร้างครับ ว่าชิ้นอะไรอยู่ตรงไหน
และจะวางแผนการทำงาน จะอุดขัดตรงไหน ตรงในจำเป็นต้องพ่นสี ตรงไหนไม่จำเป็น ตรงไหนจะเกิดการเสียดสีสีลอกก็จะขัดผิวตรงนั้นออกบางส่วน

การพ่นสีกระป๋องร้านก่อสร้าง
ตัวสีจะมีความหนากว่าสีของ tamiya ดังนั้นต้องระวังไม่ให้เข้าไปในรู snapfit มากเกินไป ถ้าไปแล้วจะทำให้รูแน่น อาจจะทำให้ snapfit แตกตอนประกอบผิดแล้วพยายามงัดมันออกมาอีกครั้งได้

การพ่นรองพื้นพลาสติก เป็นการเพิ่มการยึดติดของสีที่ดีขึ้นครับ

**และอย่ามักง่ายโดยการพ่นสีลงบนแผงเลยทันทีนะครับ ตัดเก็บเกทให้เรียบร้อยก่อนเพื่องานที่ดี**

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:45:39 PM »
ประโยชน์อีกอย่างของการรองพื้นคือทำให้สีที่พ่นออกมาแล้วไม่เพี้ยนครับ ยิ่งเป็นจุดที่ไม่ได้แยกสีมาให้ต้องกั้นพ่นเอง อย่างเอาสีเหลืองไปพ่นทับสีแดงสีที่ได้จะออกไปทางสีส้มเลยครับ

อุด มีความหมายอยู่2อย่าง
1. อุดรอยผ่า รอยประกบ คือการใช้กาวประกบชิ้นส่วนที่มีรอยผ่า หลังจากกาวแห้งแล้วจึงขัดออก ทำให้ชิ้นส่วนเหมือนเป็นชิ้นเดียวกัน
2. คือการใช้ Epoxy putty ยัดเข้าไปตามร่อง หรือ รู ที่เราไม่ต้องการโชว์ให้เห็นเพื่อให้ผิวเรียบเสมอ
คำว่าอุดขัดจากความเห็นด้านบนมาจากข้อ 1 ครับ

|
   |
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 02:33:03 PM โดย unn13 »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 02:22:48 PM »
สอบถามนิดนึงครับ การอุดนี้ คือการอุดอะไรหรอครับ พอดีไม่รุ้เรยแหะ ๆ -..- (อาจดูโง่ไปนิส 55 5555)

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 05:28:36 PM »
เพิ่มเติมนะครับสีกระป๋องจะไม่เรียบเนียนและทนเท่า สีจำพวกgaiaที่พ่นจากแอร์บรัช เก็บไว้ซักพักสีจะเริ่มเพี้ยนหรือเหลืองตามเวลา เคลียร์กระป๋องของ topcoatก็เหลืองสาเหตุส่วนใหญ่มาจากพ่นไม่เรียบเนียนทำให้พื้นผิวเป็นที่เก็บฝุ่นได้ง่ายเช็ดออกยาก ถ้าจะเล่นระยะยาวแนะนำกัดฟันซื้อแอร์บรัชดีกว่าครับ. สีกระป๋องก็พ่นเรียบได้แต่ต้องพ่นระยะ1คืบถึง1ฟุตใกล้ๆโดยสีไม่เยิ้มได้ก่อนแล้วงานจะเรียบเงาเหมือนชุบมาเลยแต่ยากครับ สภาพอากาศมีผลมาก

ส่วนทามิย่าแพง ผมว่าถ้ารักจริงคงไม่แพงนะคงไม่อยากให้สีหลุดออกมาเป็นตุ่มๆหยดๆจากอาการสะดุดของสีกระป๋องบ่อยๆนะ เด๋วนี้กระป๋องละ2ใบแดงเองสะพานเหล็กร้านทามิย่า โมตัวนึงใช้2-4สี แนะนำพวกสีไม่เงาจะพ่นเรียบง่ายมาก พวกเงาๆนี่เยิ้มง่ายต้องมีสกิลสูงนิดนึง ก่อนพ่นเอาน้ำยา grease awayของsnpเช็ดตัวงานรอแห้งแป๊ปนึงหรือแช่น้ำยาล้างจานแล้วล้างออกก่อน จะช่วยเพิ่มแรงยึดเกาะของสีช่วยลดปัญหาสีเยิ้มได้ วิธีนี้คือการล้างพวกความมันที่ผิวพลาสติกออก

สีรองพื้นนี่ถ้าไม่อยากพ่นก็พอตัดขั้นตอนนี้ออกได้ถ้าไม่ซีเรียสมากหากพ่นสีเดิม แต่ยังไงพ่นก็ดีกว่าอยู่แล้ว เวลาขยับเล่นสีจะได้ไม่หลุดมาเป็นแผ่นๆง่ายๆ

ต่อดิบหลวมๆให้แกะออกมาพ่นสีได้ก่อนดีที่สุด หรือจะตัดจากแผงไปพ่นสีแล้วค่อยประกอบก็ได้ถ้ามั่นใจ ถ้าพ่นที่แผงก็ไม่ผิดกติกาแต่จะมีรอยเกจเป็นจ้ำๆเหมือนพวกlimitedที่ชุบtitanium อะไรพวกนี้น่ะ แต่ก็แก้ไขได้ด้วยการเอาไปพ่นอีกรอบนึงรอยเกจก็หายและ ไม่แนะนำให้แต้มเท่าไหร่มันจะเป็นปื้นๆ

สรุปทำยังไงก็ได้ให้ตัวเองต่อแล้วสนุกก็พอครับอย่าคิดมาก

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:05:03 PM »
แอร์บรัชคงไม่ไหวครับ คิดว่าคุ้มก้เถอะแต่ยังไม่มั่นใจเรยยยย สีประป๋องทามิย่าพอสู้ไหววว ถ้ามันแค่ไม่กี่สี 55 555555' แต่ผมแค่งง ๆ ตอนขัด ๆ อุด ๆ นี้ล้ะ ถ้าตัดแร้วขัด แต่ไม่อุด ก้คงไม่มีปัญหาอะไรมากใช่ไหมครับ รบกวนที /\

ออฟไลน์ gJaiz

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 04:43:58 PM »
มันอยุ่ที่เราครับ ว่าพอใจหรือปล่าวจะอุดไม่อุด อยากรู้ก็ลองต่อดิบออกมาก่อนเลยครับ จะได้รู้ว่าเรารับสภาพตอนไม่อุดรอบประกบรอยผ่ากลางตามชิ้นส่วนได้ไหม แล้วค่อยแงะออกมาพ่นสี

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 05:01:56 PM »
ขอบคุนคำแนะนำมากครับ อยากจะได้ แอร์บรัชแต่งบน้อย คงจะต้องเปนสีกระป๋องนี้ล้ะ 55555555 มีแต่กาพ่นสีอันใหญ่ -..- มันเหมือนกันไหมหว่าาา ? 55 55555555

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 09:30:36 PM »
แอชบรัช งบ 2 - 3 พันก็ได้แล้วนะครับ ตอนแรกก็จะเอาสีกระป๋องนี้ล่ะแต่คิดไปคิดมาเอาแอชบรัชเลยดีกว่าเพราะมีตัวที่ 1 เดียวตั้งมีตัวที่ 2 แน่ๆ

ปล.ผมพิมพ์ผิดครับ จริงๆต้องแอชบรัชพร้อมปั้มลมนะครับ ผมใช้แบบปั้มเต่านะครับ ราคาก็ใบเท่า 2 ใบเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 01:58:56 AM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 10:45:32 PM »
แอร์บรัชนี่ พันต้นๆก็ U-star ใช้ได้อยู่ ปัจจุบันผมหก็ใช้ตัวนี้

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32337.0

หาปั๊มดีๆ รวมๆก็ 3-4 พันอ่ะครับ

ส่วนตัว สเปรย์มันดีกว่าแอร์บรัชตรงใช้เวลาน้อยนี่แหล่ะครับ พ่นปื๊ดๆ แปปเดียวก็เสร็จ แอร์บรัชจะเสียเวลาล้าง และสีออกน้อยกว่า ทำให้กว่าจะเสร็จกินเวลาเยอะมาก  แต่ถ้าความคุ้มแอร์บรัชคุ้มกว่าเยอะครับ เอามาทำอย่างอื่นได้ด้วย เช่นพ่นซ่อมงาน เล่นเทคนิคต่างๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/