ผู้เขียน หัวข้อ: Airbrush 0.2mm กับ 0.5mm คุ้มค่าที่จะซื้อ?ครับ  (อ่าน 3341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wolverine

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Airbrush 0.2mm กับ 0.5mm คุ้มค่าที่จะซื้อ?ครับ
« เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 02:33:17 PM »
ไม่ทราบในนี้มีใครใช้ Airbrush  0.2mm กับ 0.5mm ? ครับ
ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ดี?
คุ้มค่าที่จะซื้อ?ครับ

ปล.ผมมี Airbrush หัว 0.3 mm อยู่แล้วครับ

:iconsmile:
ต่อโม ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: Airbrush 0.2mm กับ 0.5mm คุ้มค่าที่จะซื้อ?ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 03:14:50 PM »
0.2 เอาไว้พ่นรีดเส้นเล็กๆ เหมาะกับงานโมเดลขนาดเล็ก ถ้ากันดั้มคงเป็นพวก RG ที่ชิ้นส่วนเล็กมากๆ
0.5 เอาไว้พ่นคลุมกว้างๆอย่างพ่นเคลียร์หรือรองพื้นสบายดี พ่นสีปกติก็พอได้ถ้าพ่นโมชิ้นใหญ่ๆ อย่าง megasize

กลางๆคนส่วนมากเลยชอบ 0.3 มากกว่าเพราะพ่นรีดก็พอได้ พ่นคลุมกว้างๆก็ไม่เลว
ถ้าจะซื้อ 0.2 ต้องซื้อพวกมียี่ห้ออย่าง Iwata Badger เพราะถ้าไปซื้อ 0.2 ของจีนหรือของก๊อปคุณภาพ 0.2 กับ 0.3 อาจใกล้เคียงกันไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่
แต่ถ้าซื้อ 0.5 เข็มยิ่งใหญ่การผลิตก็ง่ายขึ้น ซื้อของถูกๆมาใช้ได้เลยครับ ผมแนะนำตัวที่เป็นแบบ single action ของยี่ห้อ work มีอยู่รุ่นหนึ่งมีขวดเปลี่ยนสีด้วยน่าจะราวๆ 600 บาท

อ้อ บางยี่ห้อถ้ามี airbrush 0.3 อยู่แล้วลองหาเข็มนมหนูรุ่น 0.2 มาถอดสลับเปลี่ยนก็ได้นะครับ ไม่ต้องซื้อ airbrush ใหม่ทั้งตัว  :iconsmile: