ผู้เขียน หัวข้อ: เข้มงวดกับห้องซื้อขายให้มากขึ้น เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิด ให้เวลาปรับตัว 1 เดือน เริ่มใช้ 1 กุมภาพันธ์ 59 เ  (อ่าน 24172 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ที่ผ่านๆ มาปัญหาเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น ไม่อ่านแนวทางการใช้ห้องซื้อขาย โกงกันฯ

ให้เวลาปรับตัวกัน 1 เดือน ถ้ารู้ว่าผิดก็ปรับตัว ท่านใดรู้เห็น ก็เตือนๆ กัน ด้วย เต็มที่ครับ ให้อยู่ในขอบเขต และแนวทางการใช้ห้อง

หลักๆ ที่ผิดบ่อยคือ

ตั้งกระทู้ซ้ำรายวัน, ดันกระทู้แบบรายวัน, ฯ

ส่วนร้านค้าที่มิใช่สปอนเซอร์เว็บ / สมาชิกที่ทำเหมือนร้านค้า มีเพจร้านค้า รับฝากซื้อ พรีออเดอร์ฯ  ดูจากเจตนาเป็นหลัก ถ้าเข้ามาโพสก็จะล็อกกระทู้ไว้ และอนุญาติให้โพสระยะเวลาห่างกัน 5-7 วัน ในการตั้งกระทู้ใหม่ เท่านั้น ย้ำว่า เท่านั้น

ส่วนสมาชิกอื่นๆ ถ้าจะโพสใหม่/ดันกระทู้ ก็ อนุญาติให้ระยะเวลาห่าง 3-5 วัน ในการตั้งกระทู้ใหม่ และควรจัดการกับกระทู้เก่าด้วย ไม่ว่าจะเป็น การแจ้งลบ(ส่งข้อความมาหาผม) แจ้งปิดกระทู้(ทำเองได้เลย)

เพื่อเป็นการรักษาความสงบของบอร์ดแห่งนี้ รบกวนช่วยปฏิบัติตามกันด้วย เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้น

ในกระทู้นี้ ก็อนุญาติให้สอบถามได้เกี่ยวกับข้อสงสัยในห้องซื้อขายแห่งนี้ได้ ให้เวลาถึง 31 มีค.58 เท่านั้น

ถ้าเห็นว่าทำผิดก็เตือนๆ กันได้ให้อยู่ในขอบเขตของความสงบ ช่วยๆ กัน

ส่วนบทลงโทษ คือ พักการใช้งาน 5-7 วัน และ 15-30 วัน ถ้ายังตราจสอบพบว่า 1 คนมี 2 ID อันนี้ แบนถาวรถือว่าเจตนาไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 07:50:28 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ noom

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
รับทราบ ตามนั้นครับ

ปล. เห็นว่าทาง TG รณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง แนะนำนิดหนึ่งครับ คำว่า "อนุญาต" ที่ถูกต้องสะกดแบบนี้ครับผม  :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
เพิ่มเติมกันอีกหน่อย

หลายๆท่าน ส่ง IM มาหาผมให้ลบกระทู้ให้ เป็นเรื่องดีครับขอชมเชย แต่ก็มีข้อเสียอยากแรงก็คือ เครดิตของท่านจะหายไปจากบอร์ดเลย ท่านที่ เป็น Verified User คงไม่เท่าไร ความน่าเชื่อถือ มีในระดับนึง แต่สำหรับท่านอื่นๆ ที่ยังไม่ได้ Verified ท่านจะเป็น มือใหม่ หน้าใหม่ไม่มีประวัติหรือ ข้อมูลใดๆ ใน TG เลย..

ทุกวันนี้มันโกงกันง่าย ถ้าท่านมีความน่าเชื่อถือ ก็จะเป็นการดีสำหรับตัวท่านๆ เอง แนะนำแก้ไขกระทู้เดิมเป็น "ปิดกระทู้" จะดีกว่า

อันนี้ไม่ได้บังคับแต่อย่างใด เป็นการแนะนำเท่านั้น ... ยังไงก็ให้ถือเอาข้อตกลงเรฟแรก เป็นหลักด้วยแล้วกัน

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51

• กัน-โอตะ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=35554.msg244394;topicseen#msg244394

ตัวอย่างแรก จัดไป 5 วัน เบาๆ

นับแต่กระทู้นี้ไปถ้ามีเคสแบบนี้อีก พักการใช้งานครับ..

ถ้างงว่า โดนเพราะอะไร.. "โพสกระทู้รายวัน"

• กัน-โอตะ
ดันกระทู้

วิธีในการนับวันที่จะโพสใหม่ คือ

โพสล่าสุด วันที่ 1/3/58 จะโพสได้อีกทีคือ 3-5 วัน ก็คือ 1+3 เป็นวันที่ 4 ถึงจะโพสใหม่ได้

:iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 10:15:25 AM โดย NeoX »

• กัน-โอตะ

• กัน-โอตะ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?action=profile;area=showposts;u=20960

กระทู้นี้ ควรเอาเป็นแบบครับ

ขอบคุณครับที่ทำตามกติกา  :iconvsign:

ออฟไลน์ mobilearmor

• Like: 0
อ้อ รับทราบและพร้อมทำตามกฎครับ

ก็ว่าอยู่ ทำไมกระทู้โดนล็อค

ถามนิดนึงครับ ถ้าล็อคกระทู้ไว้ ถ้าผมขายของนั้นไปแล้ว แจ้ง MOD ลบได้ใช่ไหมครับ

• กัน-โอตะ
อ้อ รับทราบและพร้อมทำตามกฎครับ

ก็ว่าอยู่ ทำไมกระทู้โดนล็อค

ถามนิดนึงครับ ถ้าล็อคกระทู้ไว้ ถ้าผมขายของนั้นไปแล้ว แจ้ง MOD ลบได้ใช่ไหมครับ

ที่กระทู้ถูกล็อคก็เพราะว่า คุณตั้งกระทู้ห้องซื้อขาย ล่าสุด 18/3/58 และก่อนหน้า 15/3/58 ซึ่งมันไม่อยู่ในช่วงที่แจ้งไว้คือ 3-5 วัน
และไม่ได้แก้ไขกระทู้ตัวเอง "ปิด" หรือ ส่งมาให้ลบ

ถ้าจะตั้งใหม่ก็ให้อยู่ในกติกาข้างต้น ครับ

ออฟไลน์ hokky

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -29
อย่างกระทู้เก่าของผมเมื่อปีที่แล้ว ผมส่งไปให้ฝากลบด้วยนะครับแอดมินสุดหล่อ

• กัน-โอตะ
อย่างกระทู้เก่าของผมเมื่อปีที่แล้ว ผมส่งไปให้ฝากลบด้วยนะครับแอดมินสุดหล่อ

ส่งมาให้เยอะมากกก ลบหมดแล้วน่ะ ยังมีอันไหน ก็ส่งมาอีก.. :iconsweat:

ปล. ยังไงก็ ขอบคุณ ทุกๆ ท่านที่ให้ความร่วมมือ นะครับ

ปล.2 ผมเป็น ญ ครับ จะให้หล่อ ได้ยังไง...... :iconjoy:

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
มือใหม่ครับ ผมอศึกษา กฏแล้วครับ ตอนนี้ขอ Verified แล้ว ได้ข้อความตอบให้ตอบข้อมูลส่วนตัวอย่างบัตรประชาชนที่อยู่เบอร์โทรที่อยู่  ได้ทำการตอบข้อมุลตรงนี้เรียบร้อยแล้วครับ ผมมีข้อสงสัยว่าสามารถลงประกาศขายได้รึไม่โดยมีมีรุปสินค้า มีรุปบัตประจำตัวประชาชน แสดงตน มีสำเนาทะเบียนบ้าน เบอร์โทรศัพท์ ในขณะที่ยังไม่มี Verified  แต่ทำการขอแล้ว จะผิดกฏรึไม่ครับ ปล.ผมเล่นบอรด์ไม่ค่อยเป็นเลยครับขายอยู่ในเพจเฟชบุ๊คอย่างเดียวในตอนนี้

• กัน-โอตะ
มือใหม่ครับ ผมอศึกษา กฏแล้วครับ ตอนนี้ขอ Verified แล้ว ได้ข้อความตอบให้ตอบข้อมูลส่วนตัวอย่างบัตรประชาชนที่อยู่เบอร์โทรที่อยู่  ได้ทำการตอบข้อมุลตรงนี้เรียบร้อยแล้วครับ ผมมีข้อสงสัยว่าสามารถลงประกาศขายได้รึไม่โดยมีมีรุปสินค้า มีรุปบัตประจำตัวประชาชน แสดงตน มีสำเนาทะเบียนบ้าน เบอร์โทรศัพท์ ในขณะที่ยังไม่มี Verified  แต่ทำการขอแล้ว จะผิดกฏรึไม่ครับ ปล.ผมเล่นบอรด์ไม่ค่อยเป็นเลยครับขายอยู่ในเพจเฟชบุ๊คอย่างเดียวในตอนนี้

ได้ครับ แต่แนะนำให้รอให้ครบๆ ก่อนดีกว่าครับ เพราะยังไงคุณก็มีเพจขายของส่วนตัวอยู่แล้ว (ทางเว็บจะมองคุณเป็นเชิงพาณิชย์) กรุณาศึกษาให้กติกาในส่วนของ "ร้านค้า" ให้ละเอียดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ post2122

• *
สอบถามครับเนื่องจากก่อหน้านี้ผมไม่ได้อ่าน กฎจึงโพสขายติดต่อกันหลายครั้งเมื่อเดือนที่แล้วจนผมได้อ่านกติการแล้ว ผมจึงไม่ได้โพสขายสินค้าเป็นเวลา 1 เดือน จากนั้นผมจึง แจ้งลบกระทู้จากนั้นจึงตั้งขายใหม่ แต่กระทู้ผมยังโดนล็อคอยู่ ผมยังทำผิดส่วนไหนรึป่าวครับหรืออ่านกติการไม่ครบถ้วนครับ จะได้แก้ไขใหถูกต้องครับ ขอบคุณครับ

• กัน-โอตะ
สอบถามครับเนื่องจากก่อหน้านี้ผมไม่ได้อ่าน กฎจึงโพสขายติดต่อกันหลายครั้งเมื่อเดือนที่แล้วจนผมได้อ่านกติการแล้ว ผมจึงไม่ได้โพสขายสินค้าเป็นเวลา 1 เดือน จากนั้นผมจึง แจ้งลบกระทู้จากนั้นจึงตั้งขายใหม่ แต่กระทู้ผมยังโดนล็อคอยู่ ผมยังทำผิดส่วนไหนรึป่าวครับหรืออ่านกติการไม่ครบถ้วนครับ จะได้แก้ไขใหถูกต้องครับ ขอบคุณครับ

ที่โดนล็อค เพราะคุณทำธุรกรรมเชิงพาณิชย์ ครับ

• กัน-โอตะ
     อย่างที่เราๆ ทราบกัน เจตนาห้องซื้อขายคือ แบ่งๆ กันเล่น มีโมเก่าแล้วเบื่อ หรือ ต่อแล้ว หรือ อยากระบายโมดองต่างๆ นา ฯ
แต่ที่ผ่านๆ มา มีการทำธุรกรรมเชิงพาณิชย์มากมาย ที่ผ่านๆ มา ก็อนุโลมกันไป ตามสมควร แต่ระยะหลังๆ เร่ิมมีมากขึ้นอย่างมาก มันเป็นการเอาเปรียบทางเว็บ กล่าวคือ ทางเว็บก็มีค่าใช้จ่าย และทางเว็บก็มีสปอนเซอร์ ซึ่งแน่นอน ทางเว็บเองก็ต้องรักษาผลประโชน์ของสปอนเซอร์ เอาไว้ให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้

ดังนั้น ถือเป็นการรักษาผลประโยชน์ของทางเว็บเอง และ สปอนเซอร์ โดยจะเพิ่มกติกา จากเดิมคือ

สินค้าใหม่ต่างๆ ที่เพิ่งวางจำหน่าย ในช่วง 2 สัปดาห์แรก ทางเว็บจะถือว่า เป็นการค้าเชิงพาณิชย์ และผิดเจตนารมย์ของทางเว็บฯ จะขอสงวนสิทธิ์ การขายในสินค้าชนิดนั้นๆ โดยการ เข้าไปแก้ไข ปรับเปลียน หรือ ล็อก และ ลบกระทู้ไปเลย โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

เนื่องจากเป็นการเพิ่มกติกาเนื้อหาใหม่ ดังนั้น ให้เวลาปรับตัว ถึง 1 กุมภาพันธ์ 2559 นี้

ท่านใดสงสัย สอบถามได้ เหมือนเดิม

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Believe in yourself
พี่ครับมีคําถาม
คือที่พี่หมายความว่า "เพิ่งวางจําหน่าย"คือสินค้ามาใหม่ไม่ถึงสองอาทิตย์ใช่ไหมครับยกตัวอย่างเช่น rg wing ew เป็นต้นประมาณนี้ใช่ไหมครับผม
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
RG 1/144 XXXG-01W WING GUNDAM EW ออกวันที่ 9 มกราคม 2559 ต้องบวกอีก 2 สัปดาห์ถึงจะขายในบอร์ดนี้ได้

ถ้าขายก่อน2สัปดาห์จะโดนอะไรก็ว่ากันไป สินะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

• กัน-โอตะ
พี่ครับมีคําถาม
คือที่พี่หมายความว่า "เพิ่งวางจําหน่าย"คือสินค้ามาใหม่ไม่ถึงสองอาทิตย์ใช่ไหมครับยกตัวอย่างเช่น rg wing ew เป็นต้นประมาณนี้ใช่ไหมครับผม

แม่นแล้วครับ เนื่องจากทุกวันนี้ โมวางจำหน่ายที่ญี่ปุ่นวันไหน เต็มที่ 3-4 วัน บ้านเราก็มีมาขายกันแล้วครับ ซึ่งแน่นอน ถ้าญึ่ปุ่นวางแล้ว แล้ว ID ใดๆ มาโพสขาย มันจะผิดเจตนาของห้องซื้อขายครับ