ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] เหนือผืนฟ้าใต้แสงจันทร์เพียงเราสอง GX-9901-DX Gundam Double X [MG]  (อ่าน 36779 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=iMyy5innQN0[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

Gundam Double X
1/100 MG
4500 Yen

เทียบไซส์กล่อง
XX ไม่แปลกใจ แต่ AC ทำไมกล่องมันเล็กจนน่าตกใจจริงๆ

ข้างในกล่อง

แผ่นกระดาษออโรร่า ที่ให้มาติดหลังชิ้นใส
เป็นแต่กระดาษนะ ไม่ใช่สติกเกอร์

ชีลล์  มาร์คกิ้งชีลแผ่นเล็กมาก  ไม่มีดรายดีคอลนะ

ดีเทลชิ้นใส

ดีเทลระดับ MG

รวมๆ  ดีเทลก็โอเคดีนะ  เห็นแรกๆ มันโล่ง แต่เอาจริงๆดีเทลซ่อนตามที่เล็กๆมากกว่า  ส่วนที่ใหญ่ๆคิดว่าเผื่อเอาใว้ให้ติดดีคอลเอา

ชิ้นส่วนโครงใน พวกแขนกับขา ใช้ร่วมกับ กันดั้ม X เก่า

ชิ้นส่วนทั้งหม

การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

โครงใน ซิมเบิ้ลอย่างมาก แต่ไปเน้นดีเทลด้านนอกเอา

กลไกบานพับแผงพลังงาน  โดยเวลายกเกราะ จะเปิดเฟรมด้านในเอง โดยใช้ตัวเชื่อมดึงกันไป

ข้อต่อเอว ใช้บอลจอยย์ทั้งแก่นหน้าอกและพุง
ซึ่งเอาตามจริงแล้วด้านหลังมันหนักมาก ทำให้บอลจอยย์รับน้ำหนักไม่ใหว  ตรงบอลเลยมีสลักอยู่ ให้ดันจนสุด จะเป็นการล็อคเอวไม่ให้ขยับได้คล้ายๆตอกสลัก ทำให้เอวขยับไม่ได้

สำหรับข้อเสียของโมตัวนี้  นอกจากเอวหลวม(แต่ให้สลักล็อคเอวมาแทน) อีกจุดคือข้อเท้าหลวมมาก เอาตามตรงก็สืบเนื่องมาจากอาวุธด้านหลังมันหนักมากอ่ะแหล่ะ เลยอัดกาวข้อต่อตาตุ่มไปหน่อยให้แน่นขึ้น

สำหรับแผงใส ทั้งตัวไม่สว่างในแบล็คไลท์เลย  มีแค่บีมเซเบอร์ที่สว่างได้ในแบล็คไลท์

ต่อเป็นตัวบ้าง
การต่อไม่มีอะไรมาก ชิ้นส่วนเยอะตามมาตรฐาน MG แต่โครงในนี่ดัมมี่ชัดๆ
จุดอ่อนดังที่บอก  เอวกับข้อเท้า  ข้อเท้าอัดกาวไปนิดหน่อยโอเคดี แต่เอวนี่แทบจะต้องดันตลอดให้สลักติกกันเอวขยับ สรุปง่ายๆคือถ้ายืนธรรมดา ไม่กะเอาปืนค้ำหลังนี่เอวขยับไม่ได้เลย เพราะต้องล็อคกันหลังแอ่น
ตัวโมใช้โครง PS อย่างเดียวนะ  ไม่มี ABS

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล

พวกช่องลมตามตัวแยกสีมาให้สมบูรณ์

ช่องลมด้านจุดอับเช่นหลังใหล่ก็แยกมาให้

ชิ้นใสที่อก และมาชีนแค่นน่อนตรงลำตัว

หัว ดีไซนน์มาดูลงตัวดี ไม่ใช่หนวดปลาดุกแบบ HG1/100 เก่า

ปืน ดีเทลดูใหม่ดีตามยุคสมัย

ส่วนขา

ด้านหลัง

ดีเทลตามจุดเล็กๆ ย่อยๆต่างๆ

ด้านหลังเปิดมามีรูปริศนา ในกล่องไม่ได้บอกนะว่าเอาไปทำอะไร

ของที่ให้มา
นิ้วเป็นแบบถอดเสียบ
ที่ล็อคฐานเป็นแบบติดก้นแบบพวก OO

จุดขยับที่โล่ สามารถกางได้

เอว ขยับได้ แต่หนักหลังมาก ส่วนมากต้องกดสลักล็อคเอาไม่งั้นหลังแอ่น

จุดขยับใหล่ เป็นแบบใหม่เหมือนพวก PG Unicorn

เซเบอร์แล็คข้างเอวขยับได้

จุดขยับรวมๆ  โอเคดี  แต่เสียที่หนักหลังนี่แหล่ะ

จุดขยับของแบ็คแพค

กลไกปืนแซทเทอร์นไลท์  กล้องที่บ่ายืดหดได้ ปืนแยกเป็น 3 ส่วน

กลไกใหม่ ทำให้ปืนสามารถเอนได้ แทนที่ตั้งแข็งๆแบบของเดิม

กลไกปีก  ดูง่ายๆ ไม่มีอะไรมาก

บานพับ อันนึงใช้หมุน อันนึงใช้ล็อค

คอกพิต

ท่านั่ง

ฟิกกาล็อต ในกล่องไม่ได้แถมนะ ต้องไปเอาจากกันดั้ม X กล่องแรกเอา  ในกล่องให้มาแค่กาล็อตนั่งคอกพิต กับทีฟายืน

เทียบไซส์

แอคชั่นมั่ง

บีมไรเฟิล

โล่

ช่องลมที่โล่ก็แยกมาได้ดี

จุดขยับใหม่ ทำให้โล่ดูมีประโยชน์กว่าเก่ามาก

บีมเซเบอร์ที่ข้างเอว

วงดาบเป็นแบบของกันดั้มเอกซ์ซีรี่

บีทเซเบอร์ข้างเอว  เวลาจะถือ ต้องแยกชิ้นนะ  ไม่งั้นยัดใส่มือไม่ได้  ซึ่งเวลาแยกชิ้นต้องระวังหน่อย  เพราะบางพอสมควร แต่ถอดบ่อยๆแล้วมันจะเริ่มหลวมเอง

สองมือ

แซทเทอร์นไลท์แคนน่อนโหมด

ตัวปืนยาวมาก 

กลไกข้อพับที่เก็บแผ่นฟิน

ติดฐานแอคชั่นยาว

Review :
ตอนเจอกล่อง ดูว่ากล่องมันก็ไม่ได้ใหญ่มาก  แต่เอาเข้าจริงชิ้นส่วนพอสมควรเหมือนกันนะ
ซึ่งส่วนตัวผมก็ชอบกล่องแบบนี้นะ  เอาใส่กระเป๋าเบํง่ายดี พวกกล่องยาวๆ กว้างๆ แต่แบนตลกๆแบบพวก MG บัสเตอร์หรือบลิซนี่แบบว่าออกแบบมาเน้นเด่นอย่างเดียวเลย
ตัวโม  ใช้โครงในร่วมกับ Gundam X เก่า ในส่วนของแขนและขา ซึ่งใช้โครงแบบ PS อ่อน  ไม่ได้ใช้ ABS แบบตะก่อนละ  แต่เกรดเหมือนจะดีขึ้น แต่ถ้าเอานิ้วกรีดก็เป็นรอยหรือกดแรงๆเป็นรอยเหมือนเดิม
การต่อไม่มีอะไรมาก เหมือน MG ทั่วไป พวกยุคตระกูลแอสเทรย์ แต่มีดีตรงข้อใหล่ ที่ซ่อนกลไกดึงบล็อคจุดขยับมาทำให้ยกใหล่ได้โดยไม่เสียดีไซนน์เก่า
จุดขยับ รวมๆโอเคดี พวกท่อลมต่างๆแยกมาละเอียดดี แยกแบบสมบูรณ์มาก  พวกดีเทลเล็กๆก็ทำได้น่าสนใจดี
ปืนแซทเทอร์นไลท์ แยกชิ้นมาหลบรอยต่อ แถทำเป็นดีเทลให้  รวมๆตัวโมไม่มีส่วนใหนอุดขัดกั้นพ่นเลย
กลไกปืนปซทเทอร์นไลท์ใหม่ ทำให้ปืนเอนได้ ซึ่งไอเดียดีมาก ไม่งั้นโพสท่ายิงปืนนี่ทีไร ปืนบังหน้าตลอด
แต่ที่แย่คือ  หลังติดปืนไปแล้ว หลังหนักมาก
ปีก กับปืน มีขนาดใหญ่ โอเวอร์ไซส์กว่า 1/100 เกรดเก่า และ HG คือปีกและปืนใหญ่และหนา ทำให้ดูอลังการขึ้น  แต่ผลพวงคือหลังหนักกว่าเดิมมาก
ถ้าไม่คิดอะไรมาก  ปืนมันยาวพอจะค้ำหลังได้  หรือจะกดล็อคให้เือยสลักของบอลจอยย์ไปล็อคกับรูของจอยย์ให้เอวขยับไม่ได้ก็ได้
ส่วนถ้าอยากแอคชั่น ยังไงก็ต้องอัดกาวแก้ข้อต่อเอาละ แต่ดูจากโครงสร้างหาแผ่นพลาสติกชีทเอาไปสอดตรงจุดเชื่อมกันหลังแอ่นน่าจะดีกว่าอัดกาวตรงข้อจอยย์นะ  เพราะมันหนักมาก ยังไงก็เอาไม่อยู่หรอก
และเนื่องจากปืนมันใหญ่มาก ข้อเท้าตรงตาตุ่มมันเลยหลวมไปนิด  เพราะใช้โครงสร้างจอยย์ธรรมดา อันนี้อัดกาวไปหน่อยก็โอเคละ
ตัวโมด้านหลังมีรูปริศนา 2 รู  สงสัยเอามาให้ติดฐานของโคโตมั๊ง เพราะถ้าล็อคฐานที่ก้น หลังก็แอ่นเหมือนเดิม (จริงๆเอามาติด G-Falcon)
จุดขยับของโล่ ไอเดียดีมาก 
ตัวดาบบีมเซเบอร์  เวลากำ ต้องถอดเป็นชิ้นๆ เนื่องจากมือแบบถอดเสียบนิ้วมันใหญ่ สไลด์ไม่เข้า แรกๆจะแน่นมาก ซักพักจะหลวมแยกง่ายไปเอง.....
รวมๆก็สวยดีนะ  ข้อเสียหลักๆก็หนักหลังนี่แหล่ะ เพราะใช้โครงสร้างแบบเดียวกับกันดั้มเอ็กธรรมดานี่แหล่ะ แต่แบคแพคมันใหญ่กว่า
อีกอย่างที่น่าเสียดายนะ  ชิ้นใสส่องในแบล็คไลท์ได้แค่บีมเซเบอร์........ นับเป็นข้อเสียได้ใหมเนี่ย

Q&A SEC

ข้อดี
1. ดีเทลและสัดส่วนสวยดี
2. ไม่มีกั้นพ่น  ไม่มีอุดขัด
3. ปีกใหญ่ หน้ากว้างคูณยาวดูอลังการดี
4. จุดขยับโอเคดี

ข้อเสีย
1. เอวไม่ใหว หนักหลังมาก
2. ข้อเท้าหลวมไปนิด
3. บีมเซเบอร์ เวลาจับต้องแยกชิ้น ลำบากไปนิด

เทียบไซส์  ตามประสาหุ่นซีรี่ใกล้ๆกับวิงกันดั้ม  แต่ขนาดหน้ากว้างกับลึกสูงมาก

กับหุนซีรี่เดียวกัน 
ส่วน กันดั้มเลโอพาร์ทนี่อย่าว่าแต่ MG เลย HG ยังจะได้ออกหรือเปล่ายังไม่รู้เลย

รวมๆ  ก็สวยดีนะ  สวยกว่าที่คิดเหมือนกัน  แต่มาสะดุ้งตรงน้ำหนักด้านหลังนี่แหล่ะ
ส่วนตัวพอใจนะ กับราคา 4500 เยน  แต่ถ้าแก้ข้อต่อเป็นจะดีมาก  ส่วนข้อเอวถ้าไม่คิดอะไรมากเอาแผ่นพลาสติกเสียบค้ำไปเลยก็ได้ ไม่งั้นหลังแอ่นหมด
ส่วน MG ยุคหลังๆ คงทำแนวนี้หมดแล้ว ไม่เน้นโครงใน ไปอัดกันด้านนอก ชอบตรงพวกช่องลมต่างๆนี่แหล่ะแยกมาได้สมบูรณ์และละเอียดดีมาก

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=VkPHWQLI3OQ[/youtube]
ลองอัดคลิบเกมส์เพลย์โดยใช้ปุ่ม Share ดู ก็ง่ายดีนะ  แต่กดดูแบบ HD จริงๆไม่งั้นภาพแตกละเอียดมาก ไม่รู้มัน Encode กันอีท่าใหนหว่า....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 09:36:48 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ผมว่าดีนะครับ ไม่ต้องไปเน้นโครงในมาก เน้นด้านนอกแทน คงไม่มีใครคิดแกะโคตรในโชว์แบบdalongละนะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ kittyjar

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รายละเอียดสวยดีนะครับ หลังๆลุงบันแกชอบแบกของหนักตลอดเลย

ออฟไลน์ baajack

• *
ขอโทษนะครับ ขอนอกเรื่องหน่อย มีรีวิว Crossbone Gundam X1 Full Cloth ของท่านมั้ยครับ ผมหาไม่เจอเลย :iconpale:

ออฟไลน์ ratchepol

• *
  • Like: 1
งานนี้มีออก G-Falcon ใหม่หรือเปล่า หรือใช้กับ HG1/100 ของเก่าได้
ถ้าออกใหม่นี้ท่าทางจะพรีบันไดสิน่ะ :iconpale:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
รีวิวได้ไวมาก :icondisapp:  เป็นตัวนึงที่ชอบใช้มากเวลาเล่น SRW ยิงปื๊ดเดียวหายทั้งกอง
ดูแล้วตัวเล็กแฮะแค่ไหล่กันดั้มเอง

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
เอาของเก่ามาใช้ได้นะครับ แต่ถ้าออกใหม่ก็คงP-bandaiแต่คงเอาของเก่ามาทำให้ละนะครับ เหมือนตอน RG strike มี P-bandai IWSP แต่ก็เอาของHGเก่ามาขาย ละนะครับ

credit: http://hobbynotoriko.yumenogotoshi.com/mg-gundam-dx.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2015, 10:42:17 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
ชอบซีรีย์นี้อยู่แล้ว เล่นเอา  1/100 HG ที่มีอยู่ด๋อยไปเลย สั้นๆ  ก็สอยแน่นอน สวยมาก ขอบคุณสำหรับการรีวิวตัดสินใจ

ออฟไลน์ Kaemodel

• *
  • Like: 4
ตัวนี้ทรวดทรงมันสวยดีนะ ผมว่ามันเท่เลยละ ราคาก็ไม่แรงด้วย ข้อเสียก็แค่เจ้า G-Falcon นี่ละ มันสองจิตสองใจมาก อยากได้เพราะให้มันสมบูรณ์ ไม่อยากกได้ก็เพราะมันไมไ่ด้ดูเท่อะไรซักนิดเลย แถมพรีบันไดแหงๆ คงมีเพิ่มดีคอลหรือเปลี่ยสีนิดหน่อยเพื่อกระตุ้นยอดขาย จากที่บอกว่าตัว DX ไม่ต้องกั้นพ่นอุดขัด ผมว่ามันจะไปลงที่ G-Falcon นี่ละ อุดขัดกั้นพ่นบานแน่ๆ ถ้าเอาของเก่ามาทั้งยวง 55555+

ปล. AC ท่านนาโร ตกใจเหมือนผมเลยซินะ ราคาช่างสวนทางกะขนาดกล่องยิ่งนัก  :iconcry:

ออฟไลน์ nattaponbank

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
กำลังรออยู่เลยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
เสียดายไม่ได้ G-Falcon มาเสียบ/เชื่อมต่อให้ดูว่าติดขัดตรงไหนบ้าง เดือนหน้ามี Re Product ออกมาให้จับจ่าย ลองรีวิวต่อเนื่องดูนะครับ  :iconhappy:
ภ้า G-Falcon ได้ลง MG และมีรูปแบบปรับใหม่ ประมาณ RObot Damashii แล้วละก็.... :iconwish: แจ่มเลย
All Gundam สำหรับ MG นี่....ออกครบทุกตัว/ทุกภาคยกเว้น Victory2 Gundam ใช่ไหมครับ. :iconhihi:

ออฟไลน์ Rishido

• *
ดูรีวิวแล้วสวยกว่าที่เห็นตอนแรกพอสมควรเลยครับ น่าจัดมากๆ เดี๋ยวคงไปถอยเอา MG X มาคู่กันด้วย

ขอโทษนะครับ ขอนอกเรื่องหน่อย มีรีวิว Crossbone Gundam X1 Full Cloth ของท่านมั้ยครับ ผมหาไม่เจอเลย :iconpale:

นี่ครับรีวิวฟูลครอธของท่านนาโร

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=24222.0

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
มันน่าเสียดายที่ G-falcon ที่กำลังจะออกเป็นการหยิบเอา HG 1/100 ตัวเก่ามาย้อมขายใหม่เลย ไม่ได้มีการลงทุน ดัดแปลง เพิ่มเติมอะไรทั้งนั้น
รูปทรงมันก็ป้อมๆเดิมๆ ไม่ค่อยจะเข้ากับ MG สักเท่าไหร่ แถมคิดราคาแบบ P-บรรลัย อีก  :iconangry:

ออฟไลน์ Acpk

• *
เห็นภาพที่บันไดโปรโมทยังไม่ค่อยน่าสนใจ แต่พอมาเห็นรีวิวนี้ ดูสัดส่วนเท่น่าสนใจขึ้นมากเลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ thebeer

• *
  • Like: 9
 G-Falcon 1/100 ที่ดองไว้กำลังสั่นไหว

ออฟไลน์ chalermchai

• Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
    ตอนแรกๆผมคิดเหมือนที่หลายๆคนคิดเลยครับ
คือเฉยๆงั้นๆ ไม่น่าประทับใจเท่าไหร่
 โรบอททามาชิสวยกว่าเยอะ
แต่อยา่งว่า
 รีวิวนี้ดาแมจแรงมาก
ดู หล่อ เท่  ขึ้นมาทันไดและยิ่ง
  ไม่มีกั้นพ่น  ไม่มีอุดขัด
ยืนคู่ เอ็กตัวแรกแล้ว โอ มาก
สงสัยต้องกด ซะแล้ว
 :iconlike:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เห็นโครงหุ่นเเล้วเพลีย.... นึกว่าโครงหุ่น ไก่นา ไปทำตามรอยพี่จีนทำไมกันเนี่ย

ประหยัดชนิดพลาสติกยังไม่พอ  ดีเทลโครงตัดซะไม่เหลือเลย

ประหยัดเวลาออกเเบบด้วยช่ายไหม เหอๆ  โครงเฟรมอาร์มชัดๆ555

ดีที่รีดีไซน์ออกมาสวยกว่า HG 1/100 เก่านะ  จุดนี้ยังดีอยู่

ที่ด่าๆไปนี่ ส่วนตัวก็ชอบนะ สวยกว่า กันดั้ม x ตัวเเรกน้อ เเต่หลายๆจุดก็ป่วยจริงๆนะละ

ออฟไลน์ mediump

• *
สัดส่วนดูลงตัวดีครับ คุณนาโรจะจัด hg crossbone full cloth ด้วยรึป่าวครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะจัดดีมั้ย  :iconshy:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ปีกใหญ่มันดูสวยดีนะ แต่มันหนักจนเป็นข้อเสียเลยแฮะ สัดส่วนสวยมาก

น่าเสียดายลดละเลิก MG ไปแล้ว จุดขยับเยอะเล่นยากและมีโอกาสเสื่อมเร็ว กะขี้เกียจทำสี (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
รอชม armored core กล่องข้างๆครับ  :iconwish: