ผู้เขียน หัวข้อ: 1/144 HGBF OO Gundam Brave Frontier สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ  (อ่าน 13509 ครั้ง)

ออฟไลน์ beyond755

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21

สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ส่วนโมตัวนี้ก็เป็นงานสีตัวแรกที่เล่นแอร์บรัชครับ
อีกทั้งยังเป้นตัวแรกที่โมชิ้นส่วน ยำชิ้นส่วน และขุดขัดต่างๆนาๆ งานหลายๆอย่างอาจจะยัง
เก็บรายละเอียดหรือเก็บงานไม่เรียบร้อยนักถ้าผิดพลาดประการใดเชิญติชมได้เลยครับจะ
ได้นำไปพัฒนางานต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ> <b

-----------------------------------------------

[youtube]oamRUW3ntoI[/youtube]

-----------------------------------------------

1/144 HGBF GNT-0000[BF] OO Gundam Brave Frontier

ข้อมูลเล็กน้อย

GNT-000B OO Gundam Brave
เป็นกันพลาที่ถูกสร้างขึ้นโดยใช้GNT-0000 OOQ[T]เป็นเบส โดยมุ่งเน้นในการจู่โจมระยะประชิด
ส่วนเกราะที่ไหล่และเกราะที่ขาถูกเพิ่มขึ้นมาโดย มีการติดตั้งทรัสเตอร์กำลังสูงที่หัวไหล่และขา ช่วยเพิ่มแรงขับเคลื่อน
และความคล่องตัวให้มากขึ้นเพื่อทดแทนเรื่องน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นจากชิ้นส่วนต่างๆ
แต่ถึงกระนั้นก็ยังไม่ใช่MSที่สมบูรณ์นักเนื่องจากระบบภายในที่กินพลังงานสูงเพื่อ
เร่งประสิทธิภาพและกำลังของระบบข้อต่อภายใน ตลอดไปถึง อาวุธต่างๆรวมไปถึงระบบขับเคลื่อนที่
กินพลังงานสูงจึงทำให้Braveมีปัญหาเรื่องการจ่ายพลังงาน จากสาเหตุ
นี้เองจึงทำให้อาวุธหลักส่วนมากจะใช้เป็นดาบเหล็กและใบมีดเสียมากกว่า

อาวุธติดตัว
beam saber X2 ที่ซ่อนอยู่ที่หัวไหล่ทั้ง2ข้าง
Arm Blade X2 ดาบอนุภาคที่ติดตั้งอยู่บริเวณมือทั้ง2ข้าง
Blade Kick X2 ดาบที่ติดตั้งอยู่บริเวณขาทั้ง2ข้าง

อาวุธพิเศษ
GN- Calibur ดาบขนาดใหญ่ที่ติดตั้งไว้ข้างหลัง โดยปกติแล้วจะทำหน้าที่เป็น
ทรัสเตอร์ขนาดใหญ่ช่วยในการขับเคลื่อน อีกทั้งยังเปลี่ยนสภาพเป็นอาวุธต่างๆเช่น
Beam rifle / Twin Saber / Beam Cannon และยังใช้เป็นโล่ได้อีกด้วย

--------------------------------------------------

มาดูตัวโมกันบ้างดีกว่า

เทียบกับสภาพดั้งเดิมกันก่อน(เครดิตเว็บเกาหลีที่ทุกคนก็รู้ว่าใคร ฮา)

มุมต่างๆรอบตัว

เกราะส่วนหัวไหล่และทรัสเตอร์ที่เพิ่มขึ้นมา

เกราะส่วนขาได้รับการติดตั้งใบมีดเอาไว้เพื่อใช้ในการโจมตีศัตรู

รายละเอียดส่วนอก แกนGNเป็นสีแดงเพื่อให้ตัดกับสีของตัวหุ่น

Arm Blade อาวุธลับที่ซ่อนอยู่ในแขนของหุ่น

บีมเซเบอร์ ปกติจะซ่อนอยู่ด้านในหัวไหล่ช่วงล่างของทรัสเตอร์

GN- Calibur โหมดทรัชเตอร์

สามารถดึงดาบทั้ง2ข้างออกมาใช้เป็นดาบคู่Twin saberได้

ด้ามจับสามารถเปลี่ยนตำแหน่งเป็น Blade Tonfa ได้ไว้สู้ระยะประชิด
ในพื้นที่ที่จำกัด

ส่วนแกนของดาบสามารถใช้เป็นบีมไรเฟิ่ลได้

เมื่อรวมกับดาบอีก2เล่มจะสามารถเปลี่ยนเป็นบีมแคนน่อนได้

หรือจะใช้เป็นโล่ก็ได้

GN- Calibur Full Saber เปลี่ยนสภาพเป็นดาบใหญ่ใช้ต่อสู้กับพวกMAหรือศัตรูตัวใหญ่ๆ

---------------------------------------

GNR-000[F] Frontier Booster
ยานรบสนับสนุน และสามารถเปลี่ยนสภาพเป็นFrontier Unitได้
โดยในรูปแบบยานนั้นยังสามารถใช้อาวุธทั้งหมดของตัวดาบได้อยู่
ปีกทั้ง4นอกจากทำหน้าที่เป็นตัวเพิ่มแรงขับแล้วยังทำหน้าที่เป็น
ตัวปล่อยอนุภาคPlavskyอีกด้วย

ปีกทั้ง4สามารถกางออกได้ ไอเดียมาจากX wingในสตาร์วอร์

---------------------------------------------

เปลี่ยนสภาพเป็น Frontier Unit เตรียมประกอบเข้ากับตัวหุ่น

GN- Calibur ยังคงทำหน้าที่เป็นตัวช่วยเพิ่มแรงขับให้หุ่นเหมือนเดิม
แต่เนื่องจากได้รับการแก้ปัญหาเรื่องพลังงานจาก[F]rontier Booster
แล้วจึงสามารถเปลี่ยนเป็นโหมดทรัชเตอร์ได้อย่างเต็มรูปแบบ (ของเก่าENไม่พอ)

---------------------------------------------

ด็อกกิ้งโหมด!!

กัตไตตตตตตตตตตตตตตตต!!

[youtube]ASVKynYbtAI[/youtube]

GNT-0000[BF] OO Gundam Brave Frontier

ร่างสมบูรณ์ของ GNT-0000 OO Gundam Brave ที่ทำการด็อกกิ้งกับ
GNR-000[F] Frontier Booster โดยปัญหาเรื่องพลังงานถูกแก้ออกไป
ด้วยตัวเร่งอนุภาคPlavskyจากปีกทั้ง4ข้าง ทำให้สามารถใช้ระบบอาวุธได้อย่าง
เต็มประสิทธิภาพ อาวุธทุกชนิดถูกอัพเกรตให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น โดยเฉพาะ
GN- Calibur สามารถดึงเอาอนุภาพPlavskyมาสร้างเป็นคมดาบได้อีกทั้ง
สมรรถนะทั้งหมดของตัวหุ่นก็ได้ถูกยกระดับให้สูงขึ้นอีกด้วย

ระบบพิเศษที่เพิ่มเข้ามา
Active System ระบบพิเศษที่สามารถบีบอัดอนุภาคPlavskyให้กลายเป็นวัตถุได้
โดยปกตินอกจากจะใช้สร้างตัวดาบให้กับGN- Caliburแล้วยังสามารถสร้าง
Hyper Sword Bit ดาบอนุภาคที่ช่วยในการโจมตีหรือป้องกันได้อีกด้วย

มุมต่างๆรอบตัว ตัวใหญ่ขึ้นทันที

GN- Calibur โหมด Twin sword สามารถใช้อนุภาคPlavsky
มาสร้างเป็นตัวดาบได้ ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพด้านการโจมตี

GN- Calibur Full Saber ก็เช่นกันทำให้ดาบมีขนาดใหญ่ขึ้น

Hyper Sword Bit ที่สร้างจากอนุภาคPlavsky ยากแก่การทำลาย
และต่อให้ถูกทำลายก็สามารถสร้างขึ้นใหม่จากอนุภาคPlavskyได้ทันที

FULL BURST!!

-------------------------------

คุณเดียของเจ้าตัวนี้จริงๆกะจะแค่ทำเป็นสีดำ และใส่ปีกของดาร์คแมทเธอร์เท่านั้น
แต่ไม่รู้ทำไมไปๆมาๆออกมาเป็นตัวแบบนี้ได้ สงสัยเพราะในอนิเมช่วงท้ายๆมันเวอร์
ซะเหลือเกินเลยติดภาพลักษณะแบบอะไรประมาณนั้นไปซะละ ส่วนคอนเซ็ปของเจ้าตัวนี้
คือ"กันพลาที่ดูแข็งแกร่ง แต่ไม่ถึกจนเกินไป"เลยทำการเสริมไหล่กับขาให้ดูหนาๆหน่อย
เกิดจะดูเป็นซุปป้าโรบอทมากขึ้น อาวุธหลักก็เป็นดาบใหญ่ยักตามสไตย์ซุปเปอร์โรบอท
ส่วนมากแต่เหมือนคนทำจะแยกระหว่างความแข็งแกร่งกับความรกไม่ออก เลยมาเป็น
แบบที่เห็นนั้นแหละ

ส่วนที่ใช้เครียด้านเพราะนอกจากจะช่วยกลบอะไรชุ่ยๆที่ทำพลาดไปได้แล้วยังอยาก
ให้ดูเป็นอนิเมหรือการ์ตูนด้วย ส่วนดีคอลพยายามติดโดยใช้ลายขาวๆแบบฉบับของ
ดีคอลพวก00เป็นหลักเพื่อช่วยเสริมลายบนตัวและใช้ดีคอลสีแดงติดตัดกับชิ้นขาว
เพื่อนช่วยเสริมดีเทลเพราะเอาจริงๆเจ้านี้ไม่มีดีเทลอะไรเลย.....

-------------------------------

การทำงาน
ไม่มีอะไรมากครับตามประสามือใหม่ คือเอาจริงๆพ่นไม่ให้พังได้นี่ก็บุญละครับ
กว่าจะปรับตัวได้ก็นานพอดู

ส่วนหลังใช้ทรัสเตอร์ของบิลด์เบิร์นนิ่งที่แถมมากับเบิร์นนิ่งไทรเป็นส่วนเกิน มาแปะ
เนื่องจากหลังของพวกOOติดชื้นส่วนของพวกแพ็คเสริมของซีรี่ยHGBFไม่ได้เลย
ถึงติดได้ก็ไม่สวยแหละ.....เลยหั่นมันทิ้งทั้งดุ้น

ส่วนชิ้นส่วนและส่วนประกอบต่างๆได้มาจากชุดอาวุะเสริมของ HGBF / เมก้าสแลชเอจของโคโต
เศษซากโมทั้งแท้และจินที่รวมมาจากที่ต่างๆ สรุปคือสำหรับการทำกันพลาตัวนี้
มีผู้เสียชีวิตแค่เมเทโอฮ็อปเปอร์กับดาร์คแมทเธอร์ยูนิตเท่านั้น

----------------------------------

ตอนแรกเริ่มจากออกแบบตัวหุ่นกับแพ็ตหลักง่อนครับ ดีที่เดียวนี้
เป็นออลกันดั้มโปรเจ็คเวลาโมอะไรก็สนุกขึ้นเยอะ

เอาเข้าจริงๆตอนแรกดูไม่จืดเลยยังไม่รู้เลยว่าจะทำเป็นตัวได้ยังไง

ใช้อีโป้อุดขัดส่วนที่ดบ๋ๆของกระโปรงข้าง

ชำแหละส่วนหัวไหล่ เนื่องจากของเก่าถ้าติดไปแล้วจะขยับแขนแทบไม่ได้เลย
ตรงจุดนี้เกือพลากไปดีที่ประกอบเล่นๆเป้นตัวก่อน

สุดท้ายก็ยำๆจนได้เป็นตัวก่อนพอไปลงสีครับ

ตัวนี้ตั้งใจทำมากถึงจะมือใหม่แต่พยายามอัดเต็มที่ครับ สุดท้ายพอได้
เป็นตัวแล้วความรู้สึกนี้ช่างดีจริงๆ  :iconcry:

----------------------------------

สีที่ใช้
ลองพื้นเทาเบอร์ 1200  ของ Mr.Hobby
ลองพื้นขาวเบอร์ 1000 ของ Mr.Hobby
สีโครง Star bright iron เบอร์125 ของไกอา
สีขาว เบอร์1 ของ Mr.color
สีน้ำเงิน โคบอร์ลบลู เบอร์24 + ตัวผสมสีสด เบอร์33 ของ ไกอา
สีเหลือง เบอร์ 58 ของ Mr.color
เครียแดง เบอร์41 ของไกอา
ดำ เบอร์2 ของ Mr.color
จบด้วยเครียด้านของไกอาเป็นอันจบพิธี

ปล.สำหรับรีวิวนี้คงเป็นตัวส่งท้าย สำหรับซีรี่ย์ Build Fighters Try พอดีไว้รอเจอกันภาคOVAนะ
ปลล.สำหรับชื่อของกันพลาตัวนี้ Brave Frontier ถ้านำมาเขียนตัวย่อจะได้ BF ซึ่งจะตรงกับ
ตัวย่อของ Build Fighters พอดี :on_06:

ส่งท้ายอีกนิดน้องเชียน่ารัก > <b ไว้เจอกันใหม่ตัวหน้าขอบคุณที่ติดตามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 07:13:05 AM โดย beyond755 »

ออฟไลน์ armbizkit

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
Re: 1/144 HGBF OO Gundam Brave Frontier สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:14:26 AM »
สีทำออกมาได้เรียบเนียนดีครับ ไอเดียก้ :iconlove:บรรเจิดดีครับ

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: 1/144 HGBF OO Gundam Brave Frontier สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:40:22 AM »
สุดยอดครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ sting

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:44:52 AM »
 :iconnosebleed: :iconnosebleed: :iconnosebleed:
โอ้ววว สวดยอดมากครับ

ออฟไลน์ avichi

• Like: 94
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:55:28 AM »
โมได้มันมากๆๆ
atinatv

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 09:41:57 AM »
โมได้ลงตัวดีครับ
ดูเหมือนเป็นตัวจากในเรื่องจริงๆเลย

ออฟไลน์ poommelo

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:11:24 AM »
โดนนนนมากกกก :iconlove:

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 12:12:13 PM »
สวย โดนใจ มาก ครับ

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 12:55:21 PM »
ไอเดียบันเจิดมากครับหยั่งกะงานลงหนังสือ

ออฟไลน์ god67

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 03:27:58 PM »
 :iconwish: งานสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 05:33:37 PM »
สวยสุดยอด โมได้เยี่ยมจริงๆครับ

ปล.คำว่า Brave Frontier นี่มาจากเกมมือถือใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 05:54:17 PM »
โม ได้สวยเข้ากันมากๆๆ

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 06:54:27 PM »
โคตรสวย โคตรไอเดียดี สุดยอดจริงๆ ครับ ทำสีก็เนียนสวย ไอเดีนก็ เเจ๋ม  เอาไว้ลงประกวดเลย หล่อโฮก

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:57:49 PM »
สีสวย โมเดลโมดิฟายได้อลังการ มาก  :icongift: :icongift: :icongift:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:06:10 PM »
ซุปเปอร์โรบอทมั๊กๆ สวยเท่ห์จริงๆ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 09:28:23 PM »
งานสวยสะอาด ขาวโอโม่มากครับ แถมถ่ายรูปได้สวยอีก

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 11:12:32 PM »
สวยมากๆเลยครับๆ

ออฟไลน์ beyond755

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 11:49:50 PM »
สวยสุดยอด โมได้เยี่ยมจริงๆครับ

ปล.คำว่า Brave Frontier นี่มาจากเกมมือถือใช่ไหมครับ

ไม่เชิงครับทีแรกกะจะให้เป็น Brave Formula แต่รู้สึกว่า Frontier จะติดหูมากกว่าแล้วไปตรงกับชื่อเกมมือถือพอดียิ่งทำให้จำง่ายขึ้นด้วยครับ ^ ^

ออฟไลน์ kira13

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 09:13:23 AM »
 :iconlike: :iconlove: :iconwish: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ undertaker555

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 10:20:07 PM »
คู่สีลงตัวดีมากครับ จินตนาการลึกล้ำ
อุปกรณ์เสริมดูแล้วเนียนเข้ากับหุ่นดีมาก ไม่รก เห็นแล้วชอบเลย