ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] วิถีของฉัน เส้นทางของพวกเรา การเดินทางแห่งโชคชะตาสีแดง MBF-P02 Gundam Astray Red frame [RG]  (อ่าน 29711 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=VWrvedFK8as[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

MBF-P02 กันดั้มหลงทางโครงสร้่างสีแดง
RG 1/144
2500 Yen

แผงทั้งหมด  ก็เยอะพอสมควร  แต่ถ้าพ่วงแพคมาด้วยคงเยอะกว่านี้ แต่ตอนนี้ดูมันแห้งๆเหงาๆยังไงไม่รู้

ดีเทล เป็นตัวชูโรงของซีรี่นี้เลย คือดีเทลถือว่าสูงสุดในตอนนี้แล้ว เพราะออกหลังสุด

ดาบชุบโครเมี่ยมมาให้ มีลายน้ำด้วย

ดีเทล

หลักๆ ดีเทล เหมือนของ MG + PG แล้วเพิ่มดีเทลเข้าไปอีก มีลายใหม่ๆพุดขึ้นมาเยอะเหมือนกัน
แต่ปากนี่ช่องลมใหญ่มาก เนื่องจากขีดจำกัดแม่พิมพ์นี่แหล่ะ

แผง คงไม่ต้องบอกอะไรมาก  แยกใว้ย้อมแน่นอน

โครงในใหม่

หลายชิ้นเป็นอันเดอร์เกทมาให้ แต่ไม่ทุกชิ้น

สีแดงกับขาวใช้ทูโทนนะ

ชิ้นส่วน การประกอบหลักๆ ยังกะ MG เด๊ะๆ  แค่โครงทำมาให้เลย

สำหรับจุดอ่อน หลังประกอบแล้วรู้สึงช่วงต้นขา จุดขยับมันอ่อนมาก พอลองเช็คเผื่อจะอัดกาวก็เข้าใจเลย....
คือแกนขามันบางมาก ซักราวๆ 2 มิลเอง  นี่อาจเป็นสาเหตุที่ว่าทำไมขาทำมาหลวม  เพราะถ้าแน่นมากโอกาศหักสูง
ซึ่งจุดเสี่ยงของเจ้าตัวนี้อยู่ตรงนี้แหล่ะ เนื่องจากเป็นพลาสติกบาง เวลาขยับมันจะแอ่นๆตามแรงได้นิดหน่อย แต่ดูๆแล้วไม่น่าหักมั๊ง เพราะพลาสติกแข็งพอสมควรอยู่ (ตอน Zeta ตรูก็เคยพูดอย่างงี้นี่หว่า แล้วก็มีคนหักจริงๆ 555 )

ดีเทลบนดีคอล เริ่มมีสีเงินแซมเข้ามา ซึ่งสีเงินๆนี่ตรงโมเดลไม่มีดีเทลนะ

บางจุด ดีคอลก็ติดไม่ได้ เพราะใหญ่ไป
มีหลายจุด ลองดูๆกันเอาเอง ถ้าจะติดเนียนก็ต้องหั่นขอบออกเอาเอง

สติกเกอร์ดีเทล  จริงๆพื้นจริงๆไม่มีดีเทล เอาสติกเอร์ลายหุ้มเอาเลย

แบคแพค ดีเทลเหมือน PG แต่ไม่ได้แยกชิ้นใสมาให้ เอาสติกเกอร์แปะเอาเอง

สำหรับจุดอ่อนของตัวนี้อีกจุด ก็ตรงเอวนี่แหล่ะ
เอวใช้ระบบเขี้ยวล็อค  แต่ถ้าหลุดแล้วเขี้ยวสึกก็จะหลุดง่ายขึ้นเรื่อยๆ
ซึ่งชิ้นขาวๆนี่ออกเป็นยางนะ กาวช้างเชื่อมเอาแล้วเอาไม่อยู่ แต่ก็พอประคองให้แน่นขึ้นได้

อีกจุดคือเดือยเกราะข้างกับที่ล็อคดาบ ดาบจะทำให้เกราะหลุดง่ายเพราะน้ำหนัก

จุดเดียวที่ผมอัดกาวข้อต่อ (ไม่นับเอว) คือเท้า เพราะตัวนี้ล้มง่ายมาก เพราะปลายเท้ามันหลวม ทำให้ยืนแล้ววางเท้าไม่ดีมีล้ม
ส่วนต้นขา ไม่อัดกาวอ่ะ เสียวหัก

อีกจุดนึงที่ไม่ค่อยชอบ คือ ตรงสะโพกนี่โล่งแบบแปลกๆ  ของ MG จะมีโครงเชื่อมเกราะ  แต่ของ RG เก็บโล่งๆใว้อย่างงี้เลยเป็นรูโหว่เฉยเลย

ต่อเป็นตัวบ้าง
การต่อ แทบจะเหมือน MG แบบสุดๆ คือถ้าใครต่อ MG มาก่อนคงจะคุ้นกันดี มีแค่ตรงโครงในที่ต่อมาให้แล้ว
ความรู้สึกหลังต่อเสร็จคือ  มันยืนยากมาก เพราะปลายเท้ามันหลวม วางปลายเท้าไม่ดีมีล้ม ตอนหลังเลยอา UHU Tag แปะประคองเท้าเอาเลย
ส่วนที่ดีที่สุดของเจ้า RG นี่คือดีเทล ซึ่งดีเทลมีการเพิ่มจาก MG และ PG พอสมควร  อีกอันที่เป็นตัสชูโรงเลยคือดีคอล ซึ่งขีดจำกัดของแม่พิมพ์ทำให้หลายส่วนอัดดีเทลไม่ได้ (ซึ่งโมโคโตชอบแยกชิ้นซอยย่อยเยอะเพิ่อมอัดดีเทล ของบันไดใช้ลบดีเทลเพื่อลดชิ้นส่วน) เช่น ตามรอยตะเข็บ ลุงบันไดเลยให้ดีคอลมาแปะทำดีเทลซะเลย  ใครใช้ดีคอลไปแล้วนี่มีซวย ซึ่งดีคอลนั้นยอมรับว่าสวยจริงอะไรจริง  สำหรับเรื่องดีเทล  RG นี่คือสูงสุดของแอสเทรย์แล้ว แต่เอาเข้าจริงดีเทลของพลาสติกนี่ไม่เท่าใหร่นัก  เพราะที่เด่นจริงๆเป็นดีคอลซะมากกว่า  ให้พูดกันตามตรง  ถ้าอนาคตมีดีคอลแบบเดียวกันนี่ขายมาใช้สพหรับ 1/100 MG นะ  MG ก็สวยเหมือน RG ได้ เพราะดีเทลเด่นจริงๆมันอยู่ที่ดีคอล
ปาก ช่องลมเหมือนจะกว้างขึ้นเรื่อยๆนะ......
ส่วนเรื่องจุดขยับ ถือว่าเป็นจุดอ่อนของเจ้าตัวนี้เลย เนื่องจากโครงขนาดเล็ก ทำให้จุดขยับค่อนข้างหลวม
ซึ่งส่วนตัวจุดหมุนบางจุด ถ้าหลวมก็หลวมไปเลย  ถ้าแน่นก็แน่นไปเลย จุดที่แน่นมีแค่เข่ากับใหล่ แล้วก็ตาตุ่มที่ขา ต้นขาเอาจริงๆพอใช้ได้ แต่มุมหมุนแบเท้าอ่อน แล้วก็เวลาแหกขามากๆ มุมที่แหกขามากๆ มันจะแอ่นได้ พูดยากเฮะ  เอาเป็นว่าถ้าไม่แหกขามากๆมันไม่ค่อยหลวมแหล่ะ แต่รวมๆมีหลายจุดที่หลวมเกินไปจนรู้สึกแปลกๆ เช่น ศอก บานพับโล่ ปลายเท้า และก็มุมกางเท้า
จุดขยับโดยรวมก็แย่กว่า MG เช่น เอว ยกหรือโยกแทบไม่ได้เลย หรือขาก็ยกสูงมากแบบMG ไม่ได้  มีแค่ข้อเท้านี่แหล่ะมั๊งที่กลไกใหม่
รวมๆ  ค่อนข้างผิดหวังพอสมควร เพราะออกมาหลังสุด แถมโปรโมทเรื่องจุดขยับเยอะ แต่เอาเข้าจริง MG ขยับได้เยอะกว่า ดีเทลก็ไม่ได้ต่างอะไรมากจนเห็นชัด  ที่ชัดจริงๆน่าจะเป็นดีคอลซะมากกว่า
อย่าง RG OO หรือ Wing คนซื้อ MG ไปแล้วก็มาซื้อ RG ได้เพราะบางจุด RG มันตอบโจทย์ได้ดีกว่า เพราะออกหลังสุด  แต่ แอสเทรย์นี่ไม่เข้าใจเหมือนกัน คือคนมี MG ไปแล้วไม่ต้องเก็บเจ้าตัวนี้ก็ได้ ที่ตอบโจทย์ได้ดีกว่า น่าจะแค่ดีคอลมั๊ง
แล้วก็โครงสร้างสะโพกพี่แกน่ากลัวมาก เข้าใจว่าคงก็อบโครงสร้าง MG มา แล้วมาแก้ตอนนี้ไม่ทันแล้ว เลยปรับจุดขยับตรงส่วนนี้ใมห้อ่อนลงหน่อย กันหัก.....
รวมๆ  ชอบดีคอลมันนี่แหล่ะ สวยดี 555 แต่อารมณ์มันไม่ได้ว้าวแบบ RG ตัวอื่นๆนี่แหล่ะ  เหมือนจะเด่นแค่ดีคอล เท่านั้นมั๊ง...

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล

ดีคอลมันเทพจริง สักยันต์ทั้งตัวเลย

ขยายมาทำให้ MG น่าจะขายดีนะ

ดีเทลแขน มีเพิ่มดีเทลนิดหน่อย แต่ดีคอลเด่นกว่าอ่ะ...

แบคแพค PG มาเลย
แต่ช่างมันเถอะ ไปหาแพ็คมาใส่ดีกว่า...

ถ้าลบดีคอลออก แทบไม่ต่างกับ MG มากนัก

ปืน MG ไม่มีหนิหว่า

คอกพิตเปิดได้ แต่ไม่มีนักบิน

นิ้วแบบขยับทุกข้า หลุดง่ายเหมือนเดิม

ชิ้นขาวๆจะออกยาง  มือถ้าถอดออกบ่อยๆจนมันเริ่มสึก ก็จะเริ่มหลวมเหมือนกัน
แต่ไม่ได้อะไรมากนัก แค่ว่าอัดกาวไม่ได้นะ ปล่อยมันไปงี้แหล่ะ ไม่งั้นแย่กว่าเดิม

ของที่ให้มาทั้งหมด

จุดขยับใหล่กับศอก โอเคดี

มุมขยับใหล่

เอว เอิ่ม คิดซะว่าขยับโยกหน้าหลังหรือแอ่นซ้ายขวาไม่ได้เลยดีกว่า
แอ่นแบบโจโจ้หรือบิดทำท่าฟันดาบพิศดารนี่เลิกคิดไปได้เลย

ดาบขยับได้  อันนี้จุดขยับใหม่
แบคแพคเหมือนเดิม

มุมกางขากางแขน

มุมแบเท้า

สะโพกใช้แอ่นเอาทั้งก้อน เพื่อปรับมุมยกขา

มุมยกขา   ติดกระโปรง แหกไม่ได้แบบ MG

ปลายเท้า ขยับได้
เกราะต้นขา สไลด์ได้เวลาขยับเข่า

อุปกรณ์เสริม ทหรับแขวนดาบที่สะโพก
แต่หลุดง่ายมากเพราะแค่แขวนเฉยๆ

ที่เสียบฐาน ใช้สไลด์เข้าไป
ไม่ใส่ ใส่ฐานไม่ได้

มุมเดินหน้า - หลัง โอเคดี  ตาตุ่มนี่จุดขยับใหม่เหมือนกัน

รวมๆ

แอคชั่านบีมไรเฟิล

โล่

ดาบที่ต้นขา

แอคชั่นบีมไรเฟิล

บีมเซเบอร์ที่หลัง

แอคชั่นยาวเลยละกัน

ขาเอา UHU tag ประคองนะ  ไม่งั้นล้มไปแล้ว

กาเบร่า เสตรทมั่ง

ดาบเงาดี

แอคชั่นยาว

อย่างที่บอก เท้าต้องติด UHU tag ไม่งั้นล้มไปแล้ว

มินิวพูเรเตอร์  ปล่อยพลังงานโจมตีได้

ติดฐานแอคชั่นยาว

(Credit รูป : http://gundam.wikia.com/wiki/MBF-P02_Gundam_Astray_Red_Frame)
Review :
ตอนซื้อมานี่ตั้งความหวังเอาใว้มากอยู่นะ  เพราะเหมือนไลนน์ RG มันจะเป็นขาขึ้นจริงๆ  เพราะทั้ง Wing และ OO ค่อนข้างโอเคเลย แถมเจอ Revive RX-78 เข้าไป ตอนต่อนี่คิดว่าคงแอคชั่นท่าดาบโยกเอวบิดกันทำท่าได้แบบสุดๆ
ซึ่งคงตั้งความหวังมากไป ต่อเข้าใจนิยามสั้นๆมันคือ MG ย่อส่วนเท่านั้นเอง
ส่วนเทคโนโลยีอะไรใหม่ๆไม่ค่อยมีเท่าใหร่ แถมจุดขยับบางจุดแย่กว่า MG อีก เช่นเอว แช่แข็งนิ่งสนิท แอ่นไม่ได้
แต่เรื่องดีเทลถือว่าจุดสูงสุดแล้ว แต่เอาเข้าจริงๆตัวชูโรงเลยคือดีคอลมากกว่า เพราะปิดคลุมทั้งตัว ดีคอลนี่ยอมรับจริงๆว่าสวยมาก
แต่เรื่องจุดขยับ กลับเป็นจุดอ่อนของเจ้าตัวนี้ เช่น ปลายเท้า นิ้ว ศอก ที่อ่อนไปนิด  หรืออย่างบางจุดก็หลุดง่าย เช่น เอว
รวมๆน่าจะเพราะตัวมันเล็กนี่แหล่ะ ปัญหาเลยตามมา  อย่างน้อยก็แกนขานี่แหล่ะ  ดูมันบางๆเสียวๆยังไงไม่รู้ แต่พลาสติกมันแข็งอยู่  ไม่น่าหักหรอกมั๊ง (ตอนเซต้าก็เคยพูดอย่างงี้ 555 แต่ตัวนี้หาอะใหล่ซ่อมง่ายอยู่นะ)
ถ้าอยากขยับเล่น รอ HG Revive น่าจะขยับแอคชั่นทำท่าสวยๆได้มากกว่า  ซึ่งเจ้า RG นี่อีกจุดที่ลำบากคือมันล้มง่าย เหมือนปลายเท้ามันอ่อน เลยช่วยพยุงตัวไม่ค่อยได้ วางยืนไม่เต็มเท้า
หลังๆเวลาแอคชั่นเลยแก้ปัญหาโดยเอา Uhu tag แปะประคองเอา ซึ่งได้ผลแบบไม่น่าเชื่อ ไม่งั้นแหกขาเยอะๆนี่ล้มแน่นอน เพราะเท้ามันกระจายน้ำหนักไม่ค่อยดีเท่าใหร่
หลักๆ  ถ้าซื้อมาเพราะคิดว่าแอคชั่นได้สุดยอด (คลิบโปรโมทมันโพสท่าดาบเทียบกับคนเลย) คำตอบคือไม่ใช่ อย่างน้อยก็เอวแหล่ะ อยากโพสท่าสวยๆ รอ Revive ดีกว่านะ
แต่ถ้าเสพดีเทล ก็คงต้อง RG นี่แหล่ะ ดีเทล PG + MG ย่อส่วน ดีคอลสวย ยืนแล้วเข้าชุดกับกลุ่ม RG คน(ตัว)อื่นๆ
ส่วนพวกซื้อมาเสพ เทคโนโลยีใหม่ๆ ข้ามไปเลยดีกว่านะ  เพราะดูแล้ว MG ย่อส่วน ไม่ค่อยมีอะไรใหม่ๆนัก
ถ้าขาหัก น่าจะหาอะใหล่ง่ายอยู่นะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเอาอะไรมาคิดใช้แกนบางขนาดนั้น  แต่อีกจุดที่อยากบ่นคือดีเทลตรงเป้านี่ถ้ามองจากมุมบนมา จะเห็นว่าดีเทลมันโล่งเป็นพรวงกลวงๆเลย ของ MG จะเป็นแผงโครงในเชื่อมกระโปรง ซึ่งมันแหกแหวกกระโปรงได้  ดีไม่ดีก็อบ MG มาแล้วลบออกเฉยๆ ลืมไปว่ามันจะกลวง.....
รวมๆสวยดี แต่ข้อเสียก็เยอะ แต่ถ้าซื้อมาตั้งโชว์เฉยๆก็โอเคอยู่นะ แต่ถ้าซื้อมาโพสท่าพิศดารมาก ของ HG Revive ดีกว่ามั๊ง

(Credit รูป : https://www.reddit.com/r/Gundam/)
ข้อดี
1. ดีเทลสูงสุดแล้วในขณะนี้
2. ดีคอลสวยมาก
3. ดาบสวย

ข้อเสีย
1. หักหลังแน่นอน
2. จุดขยับอ่อน บางจุดเสียวหัก
3. ความมั่นคงต่ำไปนิด ยืนไม่ค่อยอยู่ เอวเด้งหลุดง่าย เกราะแขวนดาบหลุดง่าย และอื่นๆ
4. ตรงสะโพกกลวงเป็นรูโบ๊เลยถ้ามองจากมุมสูง

I standing here

1/144 อ่ะนะ  เล็กอ่ะแหล่ะ

รวมๆ  ผิดหวังนิดหน่อย  เพราะออกหลังชาวบ้าน แถมพี่น้อง RG ก่อนหน้านี้ทำมาค่อนข้างดีอีก นึกว่าจะมีอะไรใหม่ๆ  แต่สรุปสั้นๆมันแค่ MG ย่อส่วนอ่ะแหล่ะ
ถ้าอยากขยับเล่น รอ Revive น่าจะขยับได้ดีกว่านี้  อย่างน้อยก็เอวกับสะโพกน่าจะแอ่นได้ดีกว่านี้
ส่วนถ้าเสพกราฟฟิค เอ๊ย ดีเทล  เจ้านี่ตอนนี้สูงสุดแล้ว ทั้งดีเทลและดีคอล น่าจะตอบโจทย์ได้ แต่ถ้าเล่นสาย MG หรือเสพเทคโนโลยี ตัวนี้ไม่ค่อยมีอะไรใหม่นะ
ส่วนตัวถ้าไม่เกี่ยงสเกล กำตังเพิ่มไปซื้อ MG ดีกว่านะ
อีกอย่าง ลุงแกหักหลังแน่นอน อย่างใหนแค่นั้นแหล่ะ แต่ส่วนตัวนี่ตัวเดียวพอแล้ว กลับไปเล่น MG ดีกว่า

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=mhwbMh3nuUE[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 09:11:20 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ekaluke

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
... ตัวนี้ตั้งความหวังไว้พอสมควรว่ามันน่าจะทำได้ดีเหมือนรุ่นพี่ rg ตัวอื่นๆ แต่เริ่มมาตะหงิดๆตั้งแต่มีประเด็นเรื่องปากละ พอเห็นรีวิวภาพรวมแล้วบอกตรงๆ ผ่านเลยครับ :iconsweat: ไปซื้อ hg davinci หรือ freedom revive มาขยับเล่นดีกว่า :iconmeow:

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
รวดเร็วว่องไว สมกับเป้นรีวิวท่านนาโรเหมือนเดิมครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

พอดีผมก็เพิ่งได้มากำลังจะต่อ อยากถามว่า ข้อต่อจุดขยับในรูปมันขยับได้ไหมครับ (ที่วงสีเหลือง)  องศาข้อเท้ามันไม่ได้

ผมพยายามขยับแล้วแต่ไม่ได้กลัวหักมาก จะว่าแน่นก็ไม่น่าใช่ เหมือนจะเป้นกลไกขยับได้หรือมันลอคตาย :icondisapp:

ออฟไลน์ onizukapoo

• *
จุดนี้ผมก็งงเหมือนกันเมื่อวานลองต่อไปขานึง มันดันได้ครับค่อยจับตรงส้นเท้าแล้วดัน เสียวหักเหมือนแต่ก็ผ่าน :iconcryjoy:

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
mg ย่อส่วน เพิ่มดีเทล(สติกเกอร์) สินะครับ  :iconpale: :iconpale:
เรดเฟรมยังไม่มีซักเกรด สงสัยไปจัด mg ดีกว่า ได้ร่างสองด้วย  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ sodath

• *
ผมสน Cybuster มากกว่าแฮะ ผมพรีร้าน Mewtoy ไว้ตั้งกะ 3 เดือนละ ไม่รู้ของเข้าหรือยัง

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
MG ลังเลเพราะเอวบาง ตอนนี้ถ้าจะซื้อบอกเลย MG  :iconlol:

ออฟไลน์ Mr.White

• *
  • Like: 5
ที่สวยมากๆก็ ดีคอลกับดาบครับ แต่โพลงช่องว่างตรงเอวนีมันโล่งจนน่าตกใจ กับ
ขีดระหว่างช่องลมที่ปากมันห่างกันมากจนทำให้หน้าดูแปลกๆ นะครับ

ออฟไลน์ Kama

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
แลดูบอบบางแท้ ว่าแต่หาฉากแบบนี้ได้ที่ไหนครับเนี่ย น่าสน
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เรื่องความสวยโอเคอยู่ สวยจิง ทั้งรูปร่าง ดีเทล ดีคอล ใครชอบเเนวๆงานดีเทล ซื้อได้เลย

ส่วนตัวมี mg  เเล้วนะ คิดว่ารูปทรงสวยสุดละ ไลน์อื่นๆที่ออกมาเหมือนขาดๆเกินไปนิด

เรื่องปาก อืม เจาะรูให้ปากมันใกล้กันไม่ได้ ก็ ทำเป็นร่องลึกเหมือนเดิมก็ได้ลุงบันได

ตัวหลังๆขีดตรงปากห่างกันมาก ทั้ง oo ทั้ง red frame

เรื่องโครงใน  เหมือนกับงานมันยังไม่เสร็จดีไงไม่รุ สงสัยน่าจะรีบ

ถ้าเทคโนโลยี ยังไม่พร้อมก็ไม่ต้องดันทุรังก็ได้นะ

RG เป็นไลน์ที่มีอนาคตมักๆ กลัวมันจะถูกพับเก็บไปซะก่อนวันอันควร

ออฟไลน์ Sutthiruk

• *
ถ้าไม่นับดีคอล และลายน้ำที่ดาบ

MG ตัว P-Bandai ก็ยังโอเคอยู่ซินะ  :iconfreak:  :iconnasty:

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
ส่วนหน้าดูแปลกๆมากครับ ส่วนนึงน่าจะเพราะช่องที่หน้ากากด้วย

จริงๆเอาหน้าHG มาใส่จะยังดูสวยกว่าเลยมั้งนั่น :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
รวดเร็วว่องไว สมกับเป้นรีวิวท่านนาโรเหมือนเดิมครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

พอดีผมก็เพิ่งได้มากำลังจะต่อ อยากถามว่า ข้อต่อจุดขยับในรูปมันขยับได้ไหมครับ (ที่วงสีเหลือง)  องศาข้อเท้ามันไม่ได้

ผมพยายามขยับแล้วแต่ไม่ได้กลัวหักมาก จะว่าแน่นก็ไม่น่าใช่ เหมือนจะเป้นกลไกขยับได้หรือมันลอคตาย :icondisapp:

ขยับได้อยู่นะครับ
ของผมดัดตอนเป็นโครงอ่ะ

ถ้าตรงจุดนี้ขยับไม่ได้  จะทำท่าก้าวขาไม่ได้อ่ะครับ แต่แรกๆมันแข็งงี้แหล่ะ

ผมสน Cybuster มากกว่าแฮะ ผมพรีร้าน Mewtoy ไว้ตั้งกะ 3 เดือนละ ไม่รู้ของเข้าหรือยัง

ผมกดเนตเอาครับเลยไว แตโดนภาษีช่วยชาติกันไป

แลดูบอบบางแท้ ว่าแต่หาฉากแบบนี้ได้ที่ไหนครับเนี่ย น่าสน
เก่ามากแล้วครับ 5-6 ปีแล้ว ไม่น่าหาได้ละมั๊งครับ

RG เป็นไลน์ที่มีอนาคตมักๆ กลัวมันจะถูกพับเก็บไปซะก่อนวันอันควร

ไม่รู้สินะเฮีย  เอาจริงๆตอนนี้ไลน์ RE กับ RG นี่เงียบไปเลย  ส่วน MG นี่หลังอเมซิ่งเรดแล้วก็เงียบเหมือนกัน (ณ ตอนนี้นะ)

แต่พรีบันไดนี่โผล่มาให้พรึ่บแทบทุกเดือน 555

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ skiker

• *
  • มือใหม่มากครับผม
ส่วนตัวชอบRGมาก แต่ตัวนี้ไม่ชอบสะโพกเลยทำไมห่างกันจัง T T  จะมีงานแก้มั้ย ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 09:17:51 PM โดย skiker »

ออฟไลน์ dech

• *
ท่าจะทำสีคงยากไม่ใช่เล่น

ออฟไลน์ suragod

• Like: -10
หากเอาแพคหลัง Strike มาใส่จะได้ไหมนี่ สงสัย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
RG ตัวนี้ ดีกว่าไลน์ MG เพราะ...ไม่ P-Bandai  :iconsleep:
ลุงนี่หลังๆเยอะไปละเอะอะอะไรก็ P-Bandai
น่าจะออกแพ๊คติดหลังตามมา.แน่.. :iconhihi:

ออฟไลน์ chirap

• *
ที่ว่าอัดกาวตรงข้อต่อ ใช้กาวอะไรหรอคับ

ออฟไลน์ zabanya001

• *
เก็บมาหมดแล้วก็ต้องเก็บกันต่อไป

• กัน-โอตะ
  • *
หากเอาแพคหลัง Strike มาใส่จะได้ไหมนี่ สงสัย

ไม่ได้ครับ เพราะรูด้านหลัง RG จะเป็นสี่เหลี่ยยม เหมือน MG ส่วน 1/144 ทั่วไปจะใช้ซอคเกตแบบแท่งกลมมากกว่า
แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าตัดจอยย์เหลือๆมาทำบล็อคตัวช่วยก็น่าจะใส่ได้นะ  แต่ใส่แล้วอาจเอาออกไม่ได้เพราะเศษมันจะทิ้งเหลือในรู
สรุปสั้นๆ  รอของลุงทำใหม่ดีกว่าครับ ลุงแกวางแผนใว้แล้ว  :iconfreak:

น่าจะออกแพ๊คติดหลังตามมา.แน่.. :iconhihi:
มาแน่แหล่ะครับ มาแบบใหนแค่นั้นแหล่ะ

ที่ว่าอัดกาวตรงข้อต่อ ใช้กาวอะไรหรอคับ
ธรรมดาผมกาวช้างนะ แต่เนื่องจากโครง RG มันเป็นแบบระบบปิด ประกอบมาแล้ว และแยกชิ้นส่วนไม่ได้ เลยต้องเอากาวหยอดให้ใหลลงไปในร่องเอาเอง แล้วหมุนส่วนนั้นไปเรื่อยๆอย่างให้แข็ง เพราะมันแยกชิ้นไม่ได้
แต่ตัวนี้โครงสีแดงๆ  กาวช้างมันทำปฏิกิริยา ละลายละ ส่วนตัวว่าแนะนำลองเอากาวลาเทกซ์หยอดเอาดีกว่า ปลอดภัยกว่า ไม่กัด
ส่วนตัวผมแก้แค่เท้านะ

แล้วก็  ถ้าเอวมันหลุดบ่อย ทากาวช้างไปเลยก็ได้  เพราะส่วนสีขาวๆมันออกยาง กาวช้างเกาะไม่ติด