ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] คมเขี้ยวแห่งดาบ กับโปรแกรมศูนย์สังหาร SD-EX Standard Gundam Exia + Gundam Wing Zero EW [EX-Standard]  (อ่าน 12800 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=-qaUTOLF5V4[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

EX Standard - Gundam Exia , Gundam Wing Zero EW
Non scale
กล่องละ 600 เยน

ว่าที่ Exia กันก่อน

ดีเทล

รวมๆ  ดีเทลสวยดี
อันที่จิงดีเทลมันลอกมาจาก RG เลยนะเออ

สติกเกอร์ในกล่องให้มาจุใจมาก

การประกอบ ไม่มีอะไรมากตาม
โครงสร้างข้อต่อแบบเดียวกับ BB legend

มาที่วิงเซโร่มั่ง

ดีเทล

ดีเทลลอกแบบมาจาก RG เช่นกัน

การต่อ ไม่มีอะไรมาก

ตัวปืินแยกไม่ได้
ในกล่องแถมพาร์ทพิเศษ

มาว่ากันที่ Exia ก่อน
สติกเกอร์ผมไม่ติดนะ  เพราะดีเทลมันสวยมาก ลอก RG มาเลย ถ้าติดสติกเกอร์ไปกลัวจะไปทับดีเทลที่ลุงอุตส่าทำมาให้ (ประชด)
การต่อไม่มีอะไรมาก ตามฉบับ BB legend ยุคหลังๆ
จุดเด่นคือต่อง่าย จุดขยับค่อนข้างพอใช้  ตัวนี้ตรงขาจะแหกมากไม่ได้เพราะติดที่เก็บดาบตัวเอง
และดาบที่แขวนข้างเอวหลุดง่ายไปหน่อย

มุมต่างๆ

ซูมดีเทลบ้าง

ดีเทลโอเคดี ลอก RG มาเลย

ของที่ให้มาในกล่อง

จุดขยับใหล่ โยกไปมาได้

เอวกับคอขยับได้

จุดประโแปรงหมุนได้
แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเรื่องการขยับเลย

ติดอาวุธมั่ง

GN Rifle

ตัวดาบหมุนด้วยจุดขยับพลาสติก
ขยัมมากๆข้อต่อเสื่อมไว

แอคชั่น

GN Sword มั่ง

ติดฐานแอคชั่น

อาวุธ เอามารวมกันได้ เป็น SD Original

ว่ากันที่วิงเซโร่มั่ง
การต่อไม่มีอะไรมาก เหมือน Exia แค่เปลี่นเกราะ

มุมต่างๆ

ซูมดีเทลมั่ง

ลายที่หู เส้นตื้นไปหน่อย วอชไม่ติดแน่นอน

แบคแพค

ของทั้งหมดในกล่อง

ปีกขยบได้พอสมควรด้วยบอลพลาสติก

โครงสร้างเดิมกับ Exia ตามฉบับ BB Legend

ปืนเก็บที่ปีกได้

แอคชั่นมั่ง

ปืนแยกไม่ได้ ได้แค่นี้แหล่ะ

มีแกนด้านท้าย เอามาจับได้

ติดฐานแอคชั่นมั่ง

พาร์ทแถม เอาปีกมาติดทำเป้นโล่ได้ (BB original)

โหมดสุดยอด รวมอาวุธทุกชิ้น (BB Original)

ข้อเสียหลักๆเหมือน Exia คือจุดขยับที่หมุนด้วยพลาสติกขัดกัน ไม่นานก็จะสึกและหลวมในที่สุด
ทางแก้ก็ทากาวช้างซ่อมเอาอ่ะ

Review :
รวมๆ ก็ตามฉบับโมคอลเลคชั่นเกรด ราคาถูกน่ะนะ คุณภาพตามราคา
ดีเทลนี่เหมือนจะลอก RG มาเลย แต่สติกเกอร์แปะคลุมทั้งตัว เสียดายแปลกๆ
การต่อ  ใช้โครงสร้างแบบเดียวกับ BB Legend คือคอหมุนได้เยอะ เอวพอยกหมุนไปมาได้ ใหล่โยกได้ ศอกงอได้
แต่การแยกสี แยกมาแย่กว่าพวก BB Senshi เก่าซะอีก
ตัว Exia ค่อนข้างโอเค แต่ขากางขาแหกขามากไม่ค่อยอิสระเหมือนตัวอื่นๆ  เพราะติดที่เก็บอาวุธตัวเอง
และเวลาเก็บดาบที่ข้างเอวนี่หลุดง่ายด้วย
ส่วนวิงเซโร่......   รูที่ขาไม่พอ  พี่แกยังจะเอารูที่หลังใหล่ด้วย แถมที่ปีกก็มีรูกลสงเอามาติดแกนแถๆเล่นอีก
ที่หนักสุดคือทวินบัสเตอร์ไรเฟิลแยกไม่ได้
อยากได้แบบแยกปืนคงต้องไปเอาของ 1/144 หรือ RG มาติดแทน
แถมทั้งคู่ไม่มีบีมเซเบอร์มาทุกคน  อยากได้ต้องซื้อจาก RX-78 เท่านั้น
รวมๆก็คอลเลคชั่นเกรดน่ะนะ ถ้าอยากได้สมบูรณ์คงต้องซื้อ RG มายำรวมกัน

-ข้อดี
1. ดีเทลสวย ลอก RG มาเลย
2. จุดขยับดี
3. มีรูหลายๆจุด  เอามายำเล่น วาริเอชั่นได้เยอะ
4. ถูก

-ข้อเสีย
1. แยกสีมาสติกเกอร์ทั้งตัว
2. จุดขยับหลายจุดใช้พลาสติกขัดกัน ซึ่งมันสึกหรอไว
3. ที่เก็บดาบ Exia หลุดง่ายมาก และ วิงเซโร่ ปืนแยกไม่ได้
4. รูกลวงเยอะ  อย่างวิงเซโร่หลังใหล่เงี้ยกลวงโบ๊เลย
5. ของไม่ครบ ไม่มีใครมีบีมเซเบอร์เลย  อยากได้ต้องไปซื้อเอามาจาก RX-78

ตัวโมใช้แกน 3 มิล ชิ้นส่วนต่างๆเอามายำวาริเอชั่นได้

เทียบไซส์

รวมทีม

รวมร่าง

รวมๆ ก็ตามฉบับโมคอลเลคชั่นเกรดน่ะนะ ตามราคา 600 เยน อยากสวยคงต้องทำสีกันเอาเอง เพราะเอาสติกเกอร์ "คลุม" แปะเอาดีเทลก็หายหมด
ที่น่าสนใจก็ดีเทลลอก RG มานี่แหล่ะ พวกตัวไลน์ลิสต์อัพก็เป็นพวกออก RG ไปแล้วทั้งนั้น ยกเว้นยูนิคอร์นและ OOQ
ส่วนตัวก็ยังว่า ลุงแกน่าจะอัพราคา ทำพวก SD เกรดสูงๆเหมือนพวก 1/144 มั่งก็น่าจะดีนะ อัพราคามาซัก 1000 เยนก็ได้ ทำมาจัดเต็มมั่งเถอะ  แต่คงยากอ่ะแหล่ะ.......

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=1BvKt4pRWmE[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2015, 07:26:45 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
บังพ่นทั้งตัวได้ เลเวลอัพบาน :iconfreak:

ออฟไลน์ KanekiKen

• Like: 1
  • Believe in yourself
ขอบคุณสําหรับรีวิวครับคุณนาโรว่าเเต่คุณนาโรไปหา โยชิโนะมาจากไหนหรอครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ zoloji

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ขอบคุณที่รีวิวครับ กำลังคิดอยู่เลยว่าจะซื้อ2ตัวเลยดีไหม แต่เห็นวิงแล้วขอผ่านดีกว่า :icondizzy:

ออฟไลน์ pram123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คุณนาโรติดสติ้กเกอร์วิงซีโร่ให้ดูได้ไหมฮะ ผมกำลังเลงตัวนี้อยู่นะฮะ ถ้าติดสติ้กเกอร์หน้าตาจะเป็นยังไง :iconmeow:

ออฟไลน์ liveadver

• *
สัดส่วน สวยงาม แต่ทำไมไม่แยกสีให้ดีกว่านี้ ผมได้มา 2 ตัวแรกติดสติ๊กเกอร์เบี้ยวๆ บูดๆ ทำสีก็ไม่เป็น ตัดเส้นก็ยาก เพราะที่มันแคบ
ทำออกมาเละเทะ โยนให้หลานเล่นไปหมดแล้ว 

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
ตัวอื่นดีเทลอัพมาสวยหมด แต่ทำไม strike ของผม
ดีเทลมันโล่งมาก ดูแปลกแยกไปเลย ผมคงจัดแค่ 2 ตัวแรก
แต่ถ้าทำพวก uc. ออกมาอีกก็อาจจะเก้บเพิ่มก็ได้ อยากได้
พวกตาเดียว ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ soranibrahim

เห็นรูกลวงแล้วสยองโลกมาก
อยากสวยอุดขัดทำสีกันไป กั้นพ่นนรกแตก
เห็นแล้วขี้เกียจขึ้นมาทันที คงผ่านดีกว่า

แต่ก็นะตามราคาอะแหละ

อยากให้ upgrade แยก sd ออกมาอีกไลน์เหมือนกัน
แบบ 1/144 มี hg และ rg
sd นี่แฟนๆรุ่นเก่าโตทำงานได้กันหมดแล้ว ไม่ได้มีแต่เด็กๆ
ออกแบบ Advance เหมือน rg ของ sd มา ก็ขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ AmuroAznable

• *
  • Like: 5
  • R.I.P Yamcha
แยกสีได้แย่มากๆเลย55

• กัน-โอตะ
  • *
บังพ่นทั้งตัวได้ เลเวลอัพบาน :iconfreak:
ไม่อัพหรอก กั้นไม่ยาก แต่กั้นเยอะ EXP ไม่ขึ้น เสียแต่เวลา

ขอบคุณสําหรับรีวิวครับคุณนาโรว่าเเต่คุณนาโรไปหา โยชิโนะมาจากไหนหรอครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
ล็อตรีครับ เห็นอยู่หลายร้านอยู่

คุณนาโรติดสติ้กเกอร์วิงซีโร่ให้ดูได้ไหมฮะ ผมกำลังเลงตัวนี้อยู่นะฮะ ถ้าติดสติ้กเกอร์หน้าตาจะเป็นยังไง :iconmeow:
ขอวันศุกร์ครับ

สัดส่วน สวยงาม แต่ทำไมไม่แยกสีให้ดีกว่านี้ ผมได้มา 2 ตัวแรกติดสติ๊กเกอร์เบี้ยวๆ บูดๆ ทำสีก็ไม่เป็น ตัดเส้นก็ยาก เพราะที่มันแคบ
ทำออกมาเละเทะ โยนให้หลานเล่นไปหมดแล้ว 
หลายจุดร่องมันตื้นด้วยครับ  เพราะหล่อมาเป้นชิ้นเดียว อยากวอชง่ายๆคงต้องกรีดย้ำลายเอา ไม่ก็กันดั้มมาร์คเกอร์ลากเอาแทน

https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
คุณนาโรถ้าผมจะผ่าปืนเนี่ยสามารถผ่าได้ไหมอะฮะถ้าผ่าไม่ได้ก็ต้องทำใจและหละ :iconcryout:

ออฟไลน์ athidswu

• Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
ตอนรวมร่างรู้สึกจะ..... หาคำบรรยายไม่ถูก

ไม่ติดสติกเกอร์ดูไม่จืดเลย แต่ชอบจังดีเทลเยอะดีครับ

• กัน-โอตะ
  • *
คุณนาโรถ้าผมจะผ่าปืนเนี่ยสามารถผ่าได้ไหมอะฮะถ้าผ่าไม่ได้ก็ต้องทำใจและหละ :iconcryout:

ไม่ได้ครับ  เพราะปืนกลวง

นึกสภาพกล่องกลวงๆ ข้างล่างเปิดโล่ง แล้วเอามาผ่าครึ่ง

ทางรอดทางเดียวคือไปหา HG หรือ RG มาแล้วโมแกนให้จับได้เอา ไม่ก็ไปซื้อ BB เกรดเก่ามาใช้

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
ติดเทปกันตาเหล่แน่นอน :iconfreak:

• *
คุณนาโรครับ ตรงปืนแถมสติ้กเกอร์ไหมครับ ถ้าไม่แถมนี่จบกัน ขอผ่านดีกว่า :iconcryout:

• กัน-โอตะ
  • *

Here

[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]

คุณนาโรครับ ตรงปืนแถมสติ้กเกอร์ไหมครับ ถ้าไม่แถมนี่จบกัน ขอผ่านดีกว่า :iconcryout:

Nope

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ตกลงมันคือ RG ย่อส่วนสินะ เห็นรูกลวง ขนาด BB ราคาเท่ากันแต่ลุงอัดให้มาเป็น 1 ชิ้นเลย ดูลุงใจร้ายจังเลย :iconcryout:

ถามนิดนึงครับ มันต่างกับของ BB ยังไงหรอครับ? แค่ดีเทลเยอะกว่า ตัวสูงกว่า?

• *

Here

[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]
[/URL]

Nope

โอ้ติดสติ๊กเกอร์แล้วดูดีขึ้นเยอะเลย :iconsmile: