ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำสีตัวแรกเป็นแบบพวกสีไทเทเนี่ยมแบบเงาๆทำยังไงครับ  (อ่าน 11054 ครั้ง)

ออฟไลน์ npfolk4462

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตอมหัวข้อเลยครับผมพึ่งจะหัดเล่นโมเดลมาสัก2-3เดือนแล้วครับต่อไป4ตัวRG3ตัวMG1ตัว
ตัวที่ผมอยากทำสีคือตัวMGครับเป็นการทำครั้งแรกเลยอยากทราบว่าควรจะเล่นสีกระป๋องหรือ
แอบรัชไปเลยผมอยากให้งานออกมาดีครับงบผมมีพอที่จะซื้อแอบรีชได้

อยากทราบรายการของที่ต้องใช้ครับสีแบบไทเทเนี่ยมรูบี้
ขอคำแนะนำจากเหล่าทวยเทพหน่อยครับ

พรุ่งนี้ไปหาซื้อของแถวๆสะพานเหล็กครับ!

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
ถ้า ง่ายๆ สีป๋องครับ หมายถึงสีแดงนะ แคนดี้โทน    ผมใช้KOBE ใช้รองพื้นแคนดี้ พ่นก่อน  รอแห้ง แล้วพ่น  แล้วพ่น แคนดี้แดง KOBE กลางแดด 1-2 รอบ ก็เงาแดงๆแล้ว  แต่มันไม่เนียนแบบ TITANIUM FINISH

ถ้าอยากให้เนียน ต้องขัดให้เนียนๆ พ่นสีดีๆ ไม่ให้มากหรือน้อยไป   

ถ้าแอบรัช เคยแต่ทำสีธรรมดา

• *
แล้วถ้าสีทองล่ะครับคือผมไม่เคยทำสีเลยครับกลัวพ่นไม่เนียด้วยๆครับ
 :iconcry:อุปกรที่ต้องใช้มีอะไรบ้างพอดีพรุ่งนี้ผมว่าจะไปหาซื้อ :iconfreak:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=kXK7d4mbUWM[/youtube]

พ่นสีเงินเงาๆไปก่อน ตามด้วยพ่นเครียร์สีทับครับ

ที่พวกไททาเนี่ยมฟินิชมันเงา  เพราะเขาเอาแผงไปชุบโครเมี่ยมมาน่ะครับ ซึ่งการจะพ่นสีให้เท่าการชุบโครเมี่ยมมันยากมาก เพราะวิธีการ สารเคมี คุณสมบัติมันคนละเรื่องเลยระหว่างชุบไออไนท์กับการพ่นสี

คีย์หลักการพ่นสี อยู่ที่ความเงาของสีเงินพื้นที่พ่นน่ะครับ  ยิ่งเงาเหมือนกระจกได้ยิ่งดี

สายแอร์บรัช มีสีเงินเงาๆหลายสี เช่น Alcad แบบในวีดีโอ

สายกระป๋อง หาสีที่เงาเท่าแอร์บรัชยากครับ  อาจจะพอทำได้  แต่จะไม่เงาเท่า เพราะหัวสเปรย์กระป๋องมันใหญ่กว่า เม็ดเงินมันไม่ละเอียดเท่าแอร์บรัช  แต่มันลองง่ายกว่า เล่นง่ายกว่า ทำง่ายกว่า ถ้าอยากลองทำเล่นๆลองกระป๋องก่อนก็ดีครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ผมว่าจะลองพ่นโครงของ strike freedom RG อยากได้ทองแบบสีปีกมันอ่าครับว่าจะลองกระป๋องก่อน :iconwink:

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
อย่าลองพ่นโครงในก่อนเลยครับ เดี่ยว พลาดจะพังเอา โครงในถ้า พ่น ทั้งตัว ขยับ ก็จะ หลุด +ไม่เนียย ต้องแยกชิ้น พ่น ถ้าไม่เคยทำไม่อยากให้ลอง

• *
กำนึกว่าพ่นโครงมันจะง่ายสุด :icondisapp:

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
ผมเคยลอง ไม่รอดครับ ใช้สีสเปรย์..เดี๋ยวไปขุดหาซากมาให้ดูครับ

แต่ถ้าลองเปลี่ยนหัวพ่นอาจจะดีขึ้น รองพื้นพลาสติกก่อน แล้วพ่นโครเมี่ยมทับไปเลย
เอาใจช่วยครับ

• *
เวรกำผมซื้อสีทองทามืย่ามสแล้วครับแต่ยังไม่ได้พ่นคือมันพ่นไม่ได้หรอว่าอะไรหรอครับ
ถ้าพ่นไปแล้วมันจะเป็นยังไง :icondisapp:จะรอแอบรัชดีมั้ยขอคำแนะนำหน่อยครับ :iconpanic:

เวรกำผมซื้อสีทองทามืย่ามสแล้วครับแต่ยังไม่ได้พ่นคือมันพ่นไม่ได้หรอว่าอะไรหรอครับ
ถ้าพ่นไปแล้วมันจะเป็นยังไง :icondisapp:จะรอแอบรัชดีมั้ยขอคำแนะนำหน่อยครับ :iconpanic:
ที่เป็นกระป๋องเหรอครับ?
ถ้าแบบนี้ก็พ่นได้ครับ
(ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต)

*ในกรณีที่เราอยากใช้สีสเปร์ยธรรมดาที่ไม่ใช่สำหรับพ่นโมเดล หัวมันจะใหญ่ครับ พ่นแล้วอาจจะเป็นเม็ดเป้งๆ แถมยังมีส่วนผสมของทินเนอร์อุตสาหกรรม ถ้ารีบพ่น หรือพ่นหนาๆ ทีเดียวอาจจะกัดโมได้ได้ และจำเป็นต้องพ่นรองพื้นพลาสติกทับเพราะเนื้อสีพวกนี้ไม่ค่อยเกาะพลาสติก นานๆ ไปก็ร่อนออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2015, 07:53:41 AM โดย ahakung »

• *

*ในกรณีที่เราอยากใช้สีสเปร์ยธรรมดาที่ไม่ใช่สำหรับพ่นโมเดล หัวมันจะใหญ่ครับ พ่นแล้วอาจจะเป็นเม็ดเป้งๆ แถมยังมีส่วนผสมของทินเนอร์อุตสาหกรรม ถ้ารีบพ่น หรือพ่นหนาๆ ทีเดียวอาจจะกัดโมได้ได้ และจำเป็นต้องพ่นรองพื้นพลาสติกทับเพราะเนื้อสีพวกนี้ไม่ค่อยเกาะพลาสติก นานๆ ไปก็ร่อนออกครับ

ใช่ครับสีแบบนี้เลยผมพ่นได้เลยใช่มั้ยครับ :iconlol:

พ่นได้เลยครับ

ออฟไลน์ NaeBraBra

• *

ขอโทษนะคับ พอดีผมก็กำลังจะพ่นสีโครงเหมือนกัน อยากพ่นสีทอง แล้วสีทีาผมใช้ก็คือทามิย่า ก่อนลงสีจะต้องรองพื้นไหมคับ แล้วถ้ารอง ต้องรองด้วยsurfaceดำ ใช่ไหมคับ สีทองถึงจะเด่น
แล้วถ้าไม่รองพื้นจะพ่นติดไหมคับ สีเดิมมันคือสีทองคับ ขอบคุณคับ
หลงไหลในลายเส้นพู่กัน.......

• *
ไม่ทรามเหมือนกดันครับรอผู็รู้มาตอบ5555 :iconwish:

• *
ตอนนี้กำลังจะลงมือพ่นสีละครับแต่ลองพ่นมือสำรองแล้วสีมันไม่ค่อยเงาอ่าครับคิดว่าจะรองพื่นเงินที่พ่อนอยู่นี่หมายถึงโครงในๅRG ไสตฟรีดอมนะครับ
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ :iconpale:

ออฟไลน์ Hongsiri

• *
  • Like: 7
ถ้าอยากให้สีเงินหรือทองเด่นให้พ่นสี ดำเงา เป็นพื้นก่อนครับ

• *
ไปซื้อสีกระป๋องสีเงินแบบอะลูมิเนียมอะครับกะว่าจะพ่นเงินตามด้วยทองผมคิดว่ามันน่าจะสว่างนะครับ :iconwish:
แล้วถ้าพ่นเสร็จต้องเคลียด้วยเงามั้ยครับถึงจะสวย :iconmeow:

เท่าที่เคยพ่นตอนทำโมเดลรถนะครับ ผมจะแยกรองพื้นสำหรับสีเมตทัลลิคออกเป็นสามแบบละกันตามที่เคยทำนะครับ

ในกรณีทสีพ่นรองพื้นขาว ทองก็เป็นทองครับได้สีตามฝาเลย
ถ้าใช้สีรองพื้นสีดำ สีทองจะดูแน่หนึบ แน่นๆครับ
ถ้าใช้สีเงิน สีที่พ่นตามจะอร่ามเรืองรอง (ส่วนมากถ้าพ่นรองพื้นเงิน ผมจะตามด้วยสีแคนดี้)

ตามที่เคนพ่นมาก็ประมาณนี้ครับผิดถูกประการใด มาและเปลี่ยนกันได้นะ

และถ้าเพื่อนๆ คนไหนอยากลองพ่น แนะนำให้พ่นใส่ช้อนพลาสติกก่อนครับ อย่าเพิ่งลองกับกันพลา

• *
เสร็จแล้วครับเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ :iconhihi:

• *
ขอโทดทีครับไม่ค่อยว่างเลยไม่ได้มาลงวันนี้ว่างพอดีเลยมาลงแล้วนะครับ
ตอนแรกก็พ่นเงินของทามิย่าแล้วก้อตากแดดครับพ่อบอกมันจะเงาๆ-..-
แล้วพ่นทองทับไปอีกรอบครับ^^
ไม่ค่อยเงาเลยแฮ้5555

เก็บรายละเอียดนิสๆ^^55555

พ่นเคลียด้านอีกสักนิสไกลเสร็จแล้ว :iconhappy:

ประกอบร่าง5555มองไรฟะเดี๋ยวยิงทิ้งเลย55555 :iconfreak:

ส่วนตัวผมไม่ค่อยพอใจในการพ่นสีครั้งนี้สักเท่าไหร่ไม่เนียนบ้างสัเยิ้มบ้างใครมีอะไรแนะนำมือใหม่คนนี้แนะมาได้เลยครับนี่ตัวแรกที่ผมลงมือโมเอง
ถ้าเต็ม10ผมให้ตัวเองสัก6ละกันครับอุปกรไม่ค่อยพร้อมเดี๋ยวสักสินปีอาจจะไปเอาแอบรัชมาโม(เอาแน่อยู่แล้ว55555)ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับไว้วันหลังจะทำตัวอะไรต่อไปผมจะมาขอคำปรึกษาอีกนะครับ :iconlike: :iconlike: :iconlike: :iconlike: :iconlike: