ผู้เขียน หัวข้อ: หายไป 18 เดือน กลับมาพร้อมกับงานห่วยๆเช่นเคย กับ....... RX-77-2 Guncannon  (อ่าน 4896 ครั้ง)

ออฟไลน์ plebg

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 21

สวัสดี ลุงป้า น้าอา พี่น้อง คนรักกันดั้มทุกท่าน

วันนี้เอางานมาให้ติ กันเต็มๆ จะใด้จุดไฟในตัวให้อยากทำอยากแก้งาน  ยิ่งตัวที่ดองข้ามชาติหลายๆตัวที่นอนสงบนิ่งอยู่ในกล่อง

งานวันนี้คือ เจ้า RX-77-2 Guncannon

ข้อมูลเล็กน้อย

Guncannonเป็นหนึ่งในโมบิลสูทที่พัฒนาในโปรเจกต์Vของสหพันธ์โลกเพื่อใช้ต่อสู้กับโมบิลสูทของอาณาจักรซีอ้อน มีอาวุธหลักเป็นปืนใหญ่ 240 มม.ประทับบนบ่าทั้งสองข้างสำหรับใช้ยิงสนับสนุนในระยะกลาง ที่หัวติดตั้งปืนวัลแคน 60 มม. โครงสร้างของกันแคนน่อนเป็นระบบคอร์บล็อกซึ่งใช้ยานขับไล่ FF-X7 คอร์ไฟเตอร์ เป็นห้องควบคุมและสามารถบินหนีออกมาได้ในยามคับขัน กันแคนน่อนยังเป็นโมบิลสูทรุ่นแรกที่สามารถใช้งานบีมไรเฟิลได้อีกด้วย

ไม่ใด้ทำกันพลามานาน กลับมาทำก็ยังสนุกและมีความสุขเหมือนเดิม สีก็ยังทำใด้ห่วยเหมือนเดิม 5555

การทำสี  ก็ไม่ค่อยมีอะไรมากตัวนี้ บังผ่นจุดเดียวตรงสีเหลืองข้างลำตัว

สีแดง :>> รองพื้นเทาผสมดำลงนิดหน่อย พ่นขาวเตรียบไฮไลร์บางๆ แล้วก็ตามด้วยแดง ปกติ  (แต่หลังจากทำ weathering แล้ว ไฮไลน์ก็มองแทบไม่ออก)

สีขาว :>>  ขาว + เขียว(กระจิ๊ดเดียว) 

สีเทา(มั้ง ตรง แขนขา ข้อต่อ )  :>> ดำ+เขียวขี้ม้า +ขาว +เงิน(นิดเดียว) ปล. สีที่ต้องการแห้งคาขวดไม่ก็เน่าหมดแล้ว ก็เลยผสมๆแล้วดูเอาใกล้เคียงที่ต้องการ

เหลือง :>> เหลือ + ส้ม (เล็กน้อย)

weathering ===  แด+ดำ (tamiya) +น้ำมันไฟแช็ค  (อินามิน ไม่รู้เอาไปวางใว้ใหนหายังไม่เจอ หรือหมดไปแล้วไม่รู้จำไม่ใด้ 555)

วอส ก็ตัวเดียวกับ weathering

การ weathering หลังทำสี เสร็จ  ขูดตัวเลข 108 ให้เป็นรอยตามต้องการ ผ่นด้าน  แล้วก็เอา พู้กันทาทั้งชิ้นเลย ทุกชิ้น แล้วก็เอากระดาษ เช็ดออกใด้อย่างที่เห็น 

::::พลาด::: สี ทามิย่า กัดแตกไปสามจุด ซ่อมด้วยกาวฝาเขียว แต่ไม่ใด้ทำสีใหม่  ( weathering หลอกตาเอา )

มาดู งานกันเลยครับ   (รูปไม่ใด้แก้ไขสี แค่ใส่ลายน้ำนิดหน่อย)

ท่าไม่เยอะ แต่รูปเยอะ   แบบว่าหัดถ่ายรูปไปด้วย จัดแสงมั่วไปมั่วมา มาดูแล้วตาลายไม่รู้รูปไหนดีไม่ดี    หรือไม่ดีทั้งหมดเลยแยกไม่ออก

ขอบคุณที่ ดูกันจนครบทุกรูปนะครับ  ถึงดูไม่ครบก็ขอบคุณครับที่ผ่านเข้ามา

ติชม เสนอแนะ กันใด้นะครับ เพื่องานหน้าจะใด้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ MarvellRusz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • N/A
สวยหยุดติ๋ง  :iconfreak: :iconnasty: (ให้ความรู้สึกแบบว่า สีชั้นนอกโดนกระเทาะออก ซึ่งรอยเกิดจากการใช้งาน มาอย่างโชกโชน หรือคิดไปเองคนเดียว  :iconhappy: :iconhappy:)

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
สวยทั้งงาน ทั้งรูปถ่ายเลยครับ :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ ryukendo1

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
งามครับ เวทเทอริ่งสวยมาก สีก้สวย

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
 :iconjoy: งามแต้ๆ ดูเก่าๆ ดีครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
สีแดงสวยชอบโทนนี้ ว่าแต่ช่วงนี้แนวโทรมๆมากันเยอะเลย สงสัยต้องรุ่มโทรมมั้งแล้ว :iconlol:

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
พูดได้คําเดียวเลยครับงาม!
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

• *
ขอบคุณครับ

สีแดงสวยชอบโทนนี้ ว่าแต่ช่วงนี้แนวโทรมๆมากันเยอะเลย สงสัยต้องรุ่มโทรมมั้งแล้ว :iconlol:

จริงด้วช่วงนี้งานโทรมเยอะ... แอบเกาะกระแส

สวยหยุดติ๋ง  :iconfreak: :iconnasty: (ให้ความรู้สึกแบบว่า สีชั้นนอกโดนกระเทาะออก ซึ่งรอยเกิดจากการใช้งาน มาอย่างโชกโชน หรือคิดไปเองคนเดียว  :iconhappy: :iconhappy:)

ขนาดนั้นเลย..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
สวยงามครับ  :icongift:

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
เรียบง่าย คลาสิก มีฝีมือ สวยมากครับ

ออฟไลน์ Peejay73

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวยงามครับ น้องpleple :iconfreak:
รอชมงานต่อไปนะครับ อย่าปั่นจักรยานจนเพลินหละ :iconhappy:

• *
สวยงามครับ น้องpleple :iconfreak:
รอชมงานต่อไปนะครับ อย่าปั่นจักรยานจนเพลินหละ :iconhappy:

พี่ยอดดด    อุสาตามมาชมถึงนี้เลย

ขอบคุณครับ