ผู้เขียน หัวข้อ: MG 1/100 Zaku II Char's Aznable custom ver2.0 (fighter)+diorama build  (อ่าน 5264 ครั้ง)

ออฟไลน์ sammabenz

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 34
MG 1/100 Zaku II Char's Aznable custom ver2.0 (fighter)+diorama build
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:10:08 AM »
สวัสดีชาวไทยกัรดั้มครับ ฝากผลงานล่าสุดหน่อยนะครับ ตัวนี้เป็นโมจีนนะครับ พอดีผมอยากลองทำดาเมทกับไดโอราม่าดูจิงๆจังๆสักที เลยไปศึกษาหาข้อมูลมาจากหลายๆที่ แล้วไปเห็นในgundam guyทำแบบประมาณนี้พอดี เลยขอยืมอินสไปเรชั่นหรืออาจจะเรียกว่าลอกมาก็ได้ครับ5555 แล้วลองมาเพิ่มเติมส่วนอื่นๆดู สีที่ใช้ผมใช้สี แมกzaku charครับ สบายผมไปไม่ต้องมัวมานั่งผสมเอง ติชมได้ตามสบายนะคับ :iconsmile:

แล้วเจอกันใหม่นะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
Re: MG 1/100 Zaku II Char's Aznable custom ver2.0 (fighter)+diorama build
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:04:33 AM »
ทำออกมาได้ดีเลยละครับ รอยโดนยิง รอยถลอก ต่างๆ ทำออกมาได้ดี (ตรงโล่ที่ไหล่ อาจจะหนักมือไปนิ๊ดส์) แต่เหมือนตรงกระโปรงกับแพ็คหลังจะสะอาดไปนิด
ถ้าเพิ่มระละเอียดแบบสีถลอก(เวลาไปซุ่มตามมุมตึก น่าจะเอาหลังหรือกระโปรงไปไถตึกบ้าง)  น่าจะดูสมจริงมากขึ้นไปได้อีกครับ

ส่วนตัวไดโอนั้นถือว่าทำได้เยี่ยมครับ จะมีแนะนำเพิ่มเรื่องการใช้สี ตามที่ผมเห็นหนังสงคราม สีที่ใช้มันจะเป็นโทนเทาๆ เหมือนฝุ่นลงเยอะๆ
พอใช้โทนน้ำตาลเลยแอบแย่งหุ่นเด่นเล็กน้อยครับ

ถ้ายังไม่ได้แปะกาวหุ่นกะฐานละก็ ผมแนะนำให้ลองเอามาอัพดีเทลหุ่น เพิ่มฝุ่นลงในฐาน  รับรองเด็ดครับ :iconlol:

ปล.พูดไปๆมาๆเริ่มอยากทำบ้าง ไดโอที่ผมเคยทำมันนานมากแล้ว ฝุ่นลงจนจะกลายเป็นหนังสงครามละ วางมือมานานเกินไปละ :iconlol:

Re: MG 1/100 Zaku II Char's Aznable custom ver2.0 (fighter)+diorama build
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:09:41 AM »
ทำออกมาได้ดีเลยละครับ รอยโดนยิง รอยถลอก ต่างๆ ทำออกมาได้ดี (ตรงโล่ที่ไหล่ อาจจะหนักมือไปนิ๊ดส์) แต่เหมือนตรงกระโปรงกับแพ็คหลังจะสะอาดไปนิด
ถ้าเพิ่มระละเอียดแบบสีถลอก(เวลาไปซุ่มตามมุมตึก น่าจะเอาหลังหรือกระโปรงไปไถตึกบ้าง)  น่าจะดูสมจริงมากขึ้นไปได้อีกครับ

ส่วนตัวไดโอนั้นถือว่าทำได้เยี่ยมครับ จะมีแนะนำเพิ่มเรื่องการใช้สี ตามที่ผมเห็นหนังสงคราม สีที่ใช้มันจะเป็นโทนเทาๆ เหมือนฝุ่นลงเยอะๆ
พอใช้โทนน้ำตาลเลยแอบแย่งหุ่นเด่นเล็กน้อยครับ

ถ้ายังไม่ได้แปะกาวหุ่นกะฐานละก็ ผมแนะนำให้ลองเอามาอัพดีเทลหุ่น เพิ่มฝุ่นลงในฐาน  รับรองเด็ดครับ :iconlol:

ปล.พูดไปๆมาๆเริ่มอยากทำบ้าง ไดโอที่ผมเคยทำมันนานมากแล้ว ฝุ่นลงจนจะกลายเป็นหนังสงครามละ วางมือมานานเกินไปละ :iconlol:

ขอบคุณครับผม เดี๋ยวเอาไว้คาวหน้าสัญญาจะทำให้ดีกว่านี้คับ :iconvsign:

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 10:15:19 AM »
ชอบหมดครับ ขอติตรงสี มันจะเป็นดาวหางสีส้มไปหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 11:25:35 AM »
ชอบหมดครับ ขอติตรงสี มันจะเป็นดาวหางสีส้มไปหน่อยนะครับ

จิงๆตอนแรกเป็นสีชมพูแหละครับ ผมเห็นมันสดๆไปเลยเอาอีเมลกับมาร์คเกอร์ย้อมสีให้มันหม่น ไม่นึกว่าจะดูออกเป็นส้มๆซะงั้นคับ 55555555555 :iconpale: :iconpale:

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:17:48 PM »
ไดโอสวย ชอบตรงเสาไฟให้ความรู้สึกโดนถล่มส่วนตัวหุ่นเหมือนคอมเมนบนมันออกสัมไปหน่อย

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:23:37 PM »
ชอบครับ โดยเฉพาะรอยโดยฟัยด้วนขวา :iconsmile:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 02:09:41 PM »
งานดูเข้มดีครับ ท่อพลังงานที่ขามันหักเองหรือจงใจให้มันหักนี่  :icondisapp:

เนื่องจากสีมันไม่แดงงั้นก็แรงแค่ 1.5 เท่าพอ :iconlol:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 02:17:30 PM »
งานดูเข้มดีครับ ท่อพลังงานที่ขามันหักเองหรือจงใจให้มันหักนี่  :icondisapp:

เนื่องจากสีมันไม่แดงงั้นก็แรงแค่ 1.5 เท่าพอ :iconlol:

ท่อพลังงานผมตัดสปริงแล้วเอาสายไฟยัดตรงกลางครับ สายไฟมันมีรูตรงกลางเหมือนว่ามีพวกเชื้อเพลิงไหลผ่านครับ  อีกอย่างผมทำรูกระสุนไว้ตรงขาด้วย เลยคิดว่ามันน่าจะยิงทะลุท่อพลังงานมาเลยขาดครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:30:11 PM »
ชอบรอยดาเมจโดยเฉพาะรอยตรงโล่ไหล่ รอยกระสุนเหมือนจริงมากมีรอยนูนขึ้นมาด้วย :iconsmile:

ดูเรียลมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:30:45 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:00:28 PM »
ชอบรอยดาเมจโดยเฉพาะรอยตรงโล่ไหล่ รอยกระสุนเหมือนจริงมากมีรอยนูนขึ้นมาด้วย :iconsmile:

ดูเรียลมาก

ชอบรอยตรงโล่เหมือนกันเลยครับ เหมือนโดนบีมความร้อนตัดแต่ไม่เข้า
ตอนแรกผมเห็นในเฟส ไดโอมันใหญ่กว่านี้ป่าวครับ เปลี่ยนใช่ป่าวครับ
หรือผมจำผิดหว่า
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:24:05 PM »
ผมชอบสีนี้ครับ ทำงานออกมาสวยได้อารมณ์มากๆ ชอบบบบครับ เห็นฉากนี้นึกถึงตอนการุมะตายทุกที  :iconnasty:

ออฟไลน์ Champplay

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 12:56:29 PM »
ส่วนตัวชอบงานแบบนี้นะครับ
เหมือนหุ่นใหม่ ที่ลงมารบได้ไม่นาน
มันจะไม่เลอะทั่วทั้งตัว เป็นรอยพองาม

งานที่เลอะเหมือนไปเล่นโคลนทั้งตัว
ผมว่ามันแปลกๆอยู่

ส่วนโล่คงรับ เซเบอร์ กันดัมมาเต็มๆ 1 ดอก 555
รุนแรงมาก

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 10:43:52 AM »
ดูเข้ม ดุดัน ฉากถ้ามีทหารเพิ่มหน่อยน่าจะ ดูดีกว่านี้ครับ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ