ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับปั้มลม PUMA ครับ  (อ่าน 2244 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrickOrTreat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามปัญหาเกี่ยวกับปั้มลม PUMA ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 06:20:26 PM »
ผมใช้งานปั้มลม PUMA รุ่น Oilfree ซึ่งซื้อมาใช้งานได้ 3 เดือน แล้วในช่วงกำลังปั้มอยู่ เกิดไฟตกขึ้นมาครับ

แล้วปั้มก็ครางแปลกๆ แล้วมีควันขึ้น ผมจึงรีบปิด สักพักพอเครื่องเย็น ผมได้เปิดขึ้นมาใหม่

ปรากฏว่าปั้มใช้งานได้ปรกติ ไม่ทราบว่ามีใครเคยเกิดปัญหานี้มั้ยครับ แล้วปั้มของผมนี่เสียหรือเปล่าครับ ควรตรวจสอบตรงไหนมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
Re: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับปั้มลม PUMA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:54:28 PM »
เป็นไปได้ว่าไฟตก ทำให้ระบบไฟที่ประกอบไปด้วย capacitor บางตัวในภาคจ่ายไฟ เกิด  leak ขึ้นมา จึงเกิดคว้น แต่ไม่มีผลต่อการทำงานของระบบ เพราะยังใช้งานได้ปรกติ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ใช้งานได้ปรกติครับ

ออฟไลน์ TrickOrTreat

• *
Re: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับปั้มลม PUMA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:19:12 PM »
ผมไม่จำเป็นต้องยกไปให้เขาดูใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับท่าน

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 11:28:38 AM »
ไม่ต้องครับ ถ้าแถวบ้านไฟตกบ่อยๆ ใช้แล้วก็หมั่นถอดปลั๊กเมื่อเลิกใช้นะครับ ถ้าเกิดตอนไม่มีคนอยู่จะยุ่ง

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 07:50:50 AM »
ผมก็เคยเป็นนะ ควันฟุ้งเลย เลยรีบถอดปลั๊ก พักไปชั่วโมงนึง แล้วเปิดใช้ต่อ ก็ยังใช้ได้นะไม่มีปัญหา