ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำแอร์บรัชหน่อยครับ  (อ่าน 1786 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ขอคำแนะนำแอร์บรัชหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:36:19 PM »
ขอนำแนะนำแอร์บรัช 2 ตัวนี้หน่อยครับ ว่าใช่แล้วเป็นยังไงบ้าง ตัวไหนสะดวก ตัวไหนปัญหาเยอะ
1.หัว0.3 แบบกรวยล่าง
2.หัว0.3 แบบกรวยบน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ขอคำแนะนำแอร์บรัชหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 08:55:35 AM »
เป็นยี่ห้อที่ผมไม่เคยใช้ แต่น่าจะใกล้เคียงกับ BD-130E ของ Work คือสรุปว่าเป็นตัวก๊อปปี้ญี่ปุ่นมาหมด รุ่นเทียบเคียงกัน

ถ้าทั้งสองตัวในภาพเป็นยี่ห้อเดียวกันหัว 0.3 ก็น่าจะเดาว่าคุณภาพการพ่นเท่ากัน ต่างกันตรงกรวยสี

- กรวยบน เป็นที่นิยมมากกว่า เพราะดูแลง่าย ติดกันเป็นชิ้นเดียว ใช้ลมน้อยกว่าเพราะสีไหลจากลงล่างมาเอง การพ่นด้วยแรงลมต่ำทำให้มีโอกาสรีดพ่นได้เส้นเล็กกว่า

- กรวยล่าง คนไม่ค่อยใช้กัน เลยไม่ค่อยมีใครซื้อเป็นตัวแรก แต่จริงๆมีข้อดีคือ ขวดสีเปลี่ยนได้ทันที ผสมหลายๆสีทิ้งไว้ในขวด (ขวดจะทำกับขวดสีกันเซ่ ใช้สีหมดเก็บขวดไว้ หรือซื้อขวดเปล่าเพิ่มก็ได้) เวลาเปลี่ยนสีขณะพ่นก็ถอดขวดออก แล้วต้องมีขวดนึงเป็นทินเนอร์เปล่า เอามาพ่นล้างให้แอร์บรัชสะอาด แล้วต่อขวดสีใหม่พ่นได้ทันที  ข้อดีอีกอย่างคือกรวยสีไม่บังจุดที่กำลังพ่น

ข้อเสียคือยี่ห้อราคาถูกๆ ตรงตัวยึดขวดสีกับแอร์บรัชมักทำมาไม่ดี ใช้งานแรกๆจะเผลอดันหลุดออกมา และอาจรีดพ่นได้ไม่ดีเท่ากรวยบนเพราะเรื่องแรงลม และอีกอย่างขวดสีมีน้ำหนัก สะบัดข้อมือไม่สะดวกเท่าไหร่

อ้อ เห็นตัวกรวยล่างมีกรวยโลหะสำหรับเปลี่ยน ไม่แน่ใจว่าไว้ด้านข้างหรือเปล่า น่าจะเป็นลูกเล่นทำให้ใช้งานได้หลากหลาย แต่ชิ้นส่วนเยอะก็แลกกับปัญหา การดูแลจะจุกจิกกว่า อย่างฝาพลาสติกดีดำของขวดสี บางรุ่นก็ไม่ทนทินเนอร์ ผมเคยพ่นไปนานๆจะแตก และด้านในขวดจะต้องมีก้านหลอดใสจุ่มลงมา ทำจากพลาสติกอ่อน หลอดนี้ก็ไม่ทนเช่นกัน ผมเคยใช้ไปนานๆ พอแช่สีอยู่ตลอด พลาสติกอ่อนก็แตกร่วน (ยี่ห้อดีๆอาจไม่เป็น) แต่ก็แก้โดยการตัดก้านคัตตอนบัตมาเสียบแทน ด้านในกลวงเป็นหลอดใช้ได้พอดี

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ขอคำแนะนำแอร์บรัชหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 12:36:25 PM »
แนะนำแบบกรวยบนครับ สำหรับงานโมเดล เพราะเปลี่ยนสีง่าย ทำความสะอาดง่าย น้ำหนักเบา พ่นสบาย
http://www.bbboyair.com/shop/bbboyair/HKX_HB3_Airbrush-000257-TH-pdtdetail.html
ถ้าสนใจเเอร์บรัชจีน ลองHKX HB-3 ครับน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 02:08:45 PM »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน สำหรับคำแนะนำครับ