ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสีพู่กันหน่อยคับ  (อ่าน 3214 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveadver

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องสีพู่กันหน่อยคับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 11:30:25 AM »
ปกติผมไม่เคยทำสีเลยมีแต่ใช้กันดั้มมาคเกอร์บ้างนิดหน่อย แต่ตอนนี้อยากทำสีโครงใน เห็นโครง บาบาทอสมันน่าทำมาก

เลยไปซื้อสี tamiya  โครมซิลเวอร์ กับ กันเมตั้ล สูตรอีนาเมล มาลองทาดู
ปรากฏเพิ่งรู้ว่า สี tamiya มีสูตรอะคิลิกด้วย  แล้วเห็นว่าสูตรอีนาเมลมันกัดพลาสติกหรือเปล่าเลยกลัวคับ

สรุปผมควรใช้สูตรไหนดี และเวลาผสมต้องผสมตัว ทำละลาย mr reternade มั้ยคับ

ปล.  อยากรู้ว่าเวลาทำสีพู่กัน ทั้งโครงในและด้านนอก ใช้สูตรไหนดีคับ ระหว่าง อะคลิลิก กับ อีนาเมล
ขอเป็น tamiya นะคับ ผมหาซื้อง่ายดี

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: สอบถามเรื่องสีพู่กันหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 11:43:31 AM »
โครงในใช้ สูตรอะคิลิก (สูตรน้ำ) ดีกว่าครับ  เพราะวัสดุบางชิ้น จะโดนสูตรอีนาเมลกัดครับ ชิ้นงานแตก เกิดลายงาน ครับ  :iconjoy:

ผมใช้สีของ Gaia (ไกอา)  ทาได้ทั้งโครงใน แฟรมนอก ไม่มีปัญหาครับ ชิ้นงานไม่แตก ไม่เกิดลายงาน ผสมกันตัวหน่วงสีทาสีได้เลยครับ :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ liveadver

• *
Re: สอบถามเรื่องสีพู่กันหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:42:29 AM »
ถ้าชิ้นงานจะแตกนี่มันแตกตอนไหนคับ ตอนที่เราทาเลย หรือสักพัก หรือว่า ทิ้งไว้นานๆ เป็นเดือนค่อยแตกคับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 03:20:17 PM »
เท่าที่เคยเจอ ทาไปแล้ว สักพักครับ เกิดลอยแตก หรือชิ้นงานแตกครับ  แล้วแต่วัสดุชิ้นงานครับ :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2016, 03:21:00 PM โดย zerokillcid »

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:16:25 PM »
โครงทำได้นะครับ แต่ต้องระวังอย่าให้มันไหลไปในข้อต่อต่างๆครับ
ตอนแตกมันจะแตกที่ข้อต่อครับ เพราะถ้ามันไหลไปค้างที่ข้อต่อแล้ว จะแห้งช้ามากกกกกก
มันจะค่อยๆกัดพลาสติกไปเรื่อยๆจนแขนขาหลุดไปเลยครับ

:iconcry: :iconcryout:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ Mercurus

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:25:01 PM »
โครงในใช้ สูตรอะคิลิก (สูตรน้ำ) ดีกว่าครับ  เพราะวัสดุบางชิ้น จะโดนสูตรอีนาเมลกัดครับ ชิ้นงานแตก เกิดลายงาน ครับ  :iconjoy:

ผมใช้สีของ Gaia (ไกอา)  ทาได้ทั้งโครงใน แฟรมนอก ไม่มีปัญหาครับ ชิ้นงานไม่แตก ไม่เกิดลายงาน ผสมกันตัวหน่วงสีทาสีได้เลยครับ :iconwink:

สมมติว่าเราใช้ สูตรอะคิลิกลองพื้นแล้วทับด้วยอีนาเมล มันจะไม่แตกใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 07:53:37 AM »

สมมติว่าเราใช้ สูตรอะคิลิกลองพื้นแล้วทับด้วยอีนาเมล มันจะไม่แตกใช่ไหมครับ

หมายถึงการเดินลายหลังจากทำสีอะคิลิก หรือป่าวครับ ? ถ้าใช้ หลังจากทำสีสูตรน้ำเสร็จแล้ว ก็พ่นเคลีย 1 รอบ แล้วเดินลายด้วย สูตรอีนาเมล ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ถ้าหมายถึงใช้สีสูตรน้ำ ทาเป็นสีลองพื้น แล้ว เอาสี สูตรอีนาเมล ทำสีเดิมทับอีกที ?
งั้นทำไมท่าน ไม่พ่นลองพื้นแล้วค่อยลงสีสูตรอีนาเมล เลยครับ น่าจะทำงานได้เร็วกว่าน่ะครับ เพราะผมเองก็ไม่แน่ใจว่าการเกาะของสีหลังจากลองพื้นสีด้วยสีอีกสูตรแล้วจะดีหรือป่าวครับ (รอท่านที่รู้มาอธิบายครับ)

เห็นมีอีกท่านถาม คล้ายๆกันครับ ลองดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=40543.0
 :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2016, 07:55:40 AM โดย zerokillcid »