ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถามข้อมูลทำรายงาน)แรงบันดาลใจจาก Gundam  (อ่าน 2336 ครั้ง)

ออฟไลน์ aruto

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับพี่ๆชาวthaigundam
ตอนนี้ผมกำลังทำรายงานเล่มเล็กเตรียมจบปี4อยู่ครับ เลือกหัวข้อเรื่อง แรงบันดาลใจของเด็กๆจากGundam อยู่ครับ กำหนดส่งปลายเดือนเมษายน
ติดปัญหาเรื่องการหาข้อมูลจากบุคคลนี่แหละครับ ในเน็ตค่อนข้างน้อยและไม่สันทัดภาษาอังกฤษ
จึงอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ พี่ๆได้แรงบันดาลใจอะไรบ้างจาก อนิเมชั่น นิยายgundam หรือการต่อกันพลา หรือที่เกี่ยวข้องกับ Gundam บ้างครับ
ไม่ว่าจะเป็น
แนวคิด ข้อคิดต่างๆ
แรงบันดาจใจในการประกอบอาชีพ(เป็นนักบิน เป็นวิศวะ เป็นช่าง เป็นนักวาด เป็นโมเดลบิ้วเดอร์ ได้หมดเลยครับ)
แรงบันดาจใจในการสร้างสรรค์
หรือพี่ท่านใดมีข้อมูลจากต่างประเทศที่เกี่ยวข้องกับหัวข้อที่กล่าวมาแล้ว รบกวนแบ่งปันกันด้วยนะครับ เล็กๆน้อยจากทุกคนสำคัญมากๆครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 09:53:35 PM โดย aruto »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: (สอบถามข้อมูลทำรายงาน)แรงบันดาลใจจาก Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 10:25:53 PM »
เริ่มต้นผมเป็นคนชอบพวกหุ่นยนต์อยู่แล้ว แรกๆตอนเด็กก็ดูพวกซุเปอร์เซ็นไท แล้วก็ตอนป.4-5 ได้ดูกันดั้ม SEED ในทีวี หลังจากนั้นก็ติด ติดมากเข้าขั้นเสพติดจริงๆ

แล้วพวกขึ้นม.ต้นก็เริ่มเก็บพวกกันพลา เก็บมาเรื่อยๆ มีหายไปหลายตัวเพราะน้ำท่วม

พ่อแม่กับหลายๆคนที่รู็จักมองกันพลาเป็นแค่ของเล่น แต่ผมมองว่ามันไม่ใช่แค่ของเล่น มันเอาไปต่อยอดได้หลากหลายทาง สามารถทำรายได้ได้

กันพลาเป็นแรงบัลดาลใจให้ผมอยากทำงานด้านพวกพลาสติก ตอนนี้เรียนอยู่คณะ วิทยา สาขา วัสดุศาสตร์ มีความฝันอยากไปทำงานที่ บันได แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้อย่างที่หวังรึป่าว 5555

:iconlol: :iconlol: :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ medsms

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • Hello World !!!
Re: (สอบถามข้อมูลทำรายงาน)แรงบันดาลใจจาก Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:21:09 AM »
ผมไม่เคยดูการ์ตูนหรือ อนิเมะ แต่ว่าแค่จากการที่ได้เห็นภาพของกันดั้มรุ่นต่างๆ หรือ โฆษณา มันเลยทำให้ผมเริ่มสนใจในหุ่นยนต์
ทำให้เกิดแรงบันดาลใจที่จะเป็นวิศวกร ครับ

ส่วนอื่นเล็กๆน้อยๆ ก็คือ ตอนเด็กๆเวลาเล่นเลโก้ ก็จะพยายามต่อให้เป็นหุ่นยนต์คล้ายๆกันดั้ม พยายามใส่ลูกเล่นให้มันขยับได้ แยกร่างได้ และเรียกมันว่ากันดั้มตลอด 5555

ออฟไลน์ zoloji

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 02:35:37 PM »
   เรื่องนี้มันเริ่มจากตอนแรกๆผมก็ไม่ได้ชอบหรือสนใจกันดั้มเป็นพิเศษหรอกครับตอนนั้นผมแค่ชอบพวกหุ่นยนที่มันแปลงร่างหรือประกอบร่างได้เลยดูแบบผ่านๆและเรื่องแรกที่ผมได้ดูและชอบมากก็คือG gundamครับเป็นซีรี่แรกที่ผมสนใจและดูจนจบ
   ต่อมาเมื่อขึ้น ม.ต้น ก็ได้พบเจอกับกลุ่มเพื่อนที่ชอบกันดั้มเหมือนกัน เค้าจึง(บังคับ)ไห้ผมดูภาคseed-seed destinyจนจบแล้วหลังจากนั้นเลยติดงอมแงมจนเป็นแรงบรรดานใจมากมายไห้ผมเริ่มออกแบบตัวละครนักบิน หุ่นยนในฝัน อาวุธต่างๆที่อยากไห้เป็นจริง(และทำไห้ฝีมือการวาดรูปพัฒนาขึ้นด้วย)แต่ด้วยทรัพตอนนั้นที่ไม่มีปัญญาซื้อกันพลา
   และด้วยเกมออนไลทีชื่อSDGOที่ปิดตัวไปแล้ว ทำไห้คลั่งเข้าไปไหญ่ ตอนนั้นในหัวเลยมี่แต่หุ่นยน อาวุธเต็มไปหมด จนวาดออกมาได้เรื่อยๆ(ตอนนั้นสมุดเล่นนึงวาดจนหมดเล่ม)และตอนนี้ก็ยังคงคลั่งอยู่(ถึงแม้ว่ากลุ่มเพื่อนที่เคยชวนจะเลิกสนใจเรื่องพวกนี้ไปแล้วก็เถอะ)แต่ความฝันที่จะออกแบบไห้เป็นจริงก็ยังคงเหมือนเดิม ถึงสายอาชีพที่เรียนจะไม่ตรงก็เถอะ ก็ประมาณนี้

ลากยาวไปก็ขออภัย :iconshy2:

ออฟไลน์ aruto

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:51:24 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากๆครับ ขอนำข้อความไปอ้างอิงประกิบรายงานนะครับ
 :iconjoy: :iconjoy: