ผู้เขียน หัวข้อ: [Dragonmomoko] MG Strike gundam 1/100 (งานสีกระป๋อง หัดทำครั้งแรก)  (อ่าน 5708 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirapop

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 17
สวัสดีครับ
วันนี้ผมของนำเสนอ MG Strike gundam 1/100 งานของ Dragonmomoko ครับ
เนื่องจากอ่านรีวิวของตัวนี้เห็นว่าลายระเอียดต่างๆเพิ่มมาจากของลุงบันพอสมควรเลย บวกกับราคาที่ถูกกว่าของลุงอีก ทำให้ผมตัดสินใจเลือกซื้อตัวนี้เป็นตัวเริ่มต้นในการหัดทำสีโมเดลครับ
ชุดที่ผมซื้อมาจะเป็นคู่ของ Strike กับ Luncher แต่เนื่องจากทำในส่ววนหุ่นเสร็จก่อนจึงขอนำมาลงก่อนด้วยความเห่อครับ :iconlol: :iconlol: (ส่วนอื่นๆ เสร็จแล้วจะทยอยลงเพิ่มครับ)
ในงานนี้ผมใช้เป็นสีกระป๋องของ Layland กับ Pylac นะครับ เนื่องด้วยเพิ่งหัดทำจะให้ลงทุนซื้อ Air Brush ก็ดูเกินตัวไปหน่อย
หลักๆ ก็นำชิ้นงานมากขัดแล้วก็พ่นสี-ติดดีคอล-เคลียด้านครับ
แต่ในส่วนของสีแดง พอดีอย่างลองสีแดงเหลือบๆเงาๆ เลยใช้วิธีพ่นสีเงินลงก่อนแล้วจึงพ่นสีแดงแก้วทับครับ
เสร็จทั้งหมดก็นำสีเงินมา ดรายบรัช ครับ ส่วนชิ้นสีขาวผมเอาพู่กันปัดหัวดินสอแล้วปัดๆเอาครับ มั่วไปเรื่อย :iconfreak: :iconfreak:
ติชมได้นะครับ จะได้นำความรู้ไปใช้ทำส่วนอื่นๆที่เหลือต่อครับ

อีกประเด็นที่ผมเลือกค่ายนี้มาหัดทำ เพราะเค้าให้ดีคอลน้ำมาครับ เป็นครั้งแรกที่ได้ใช้ดีคอลน้ำเลย

ส่วนแขน-ขาครับ มีหัดกั้นพ่นในส่วนสีขาว-เทาด้วยครับ แต่ตอนกั้นเหมือนเปะเทปไม่แน่นสีเลยเกินๆมาหน่อย

ทั้งตัว

จบละครับสำหรับตัวหุ่น Strike ขออภัยที่รูปไม่ชัด+มืดไปหน่อยนะครับ พอดีใช้กล่องมือถือถ่าย ยังไม่เป็นงานอะไรซักอย่าง55+
ขอบคุณที่เข้ามารับชมครับ มีความเห็นอะไรติชมมาได้นะครับ ยินดีรับฟัง

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: [Dragonmomoko] MG Strike gundam 1/100 (งานสีกระป๋อง หัดทำครั้งแรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 08:33:35 AM »
โดยรวมโอเคดีครับ  ตัดเส้นครบๆแล้วถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ (เส้นบนหัวดูหนาๆ ใช้มากเกอร์เหรอ) สกิลพื้นฐานแน่นๆแบบนี้ใช้แอร์บรัชได้งานสวยแน่ๆ

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ sting

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
Re: [Dragonmomoko] MG Strike gundam 1/100 (งานสีกระป๋อง หัดทำครั้งแรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 09:32:25 AM »
หล่อครับ งานดีเลย   :iconjoy: :iconjoy:

ออฟไลน์ sirapop

• *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 11:46:10 AM »
โดยรวมโอเคดีครับ  ตัดเส้นครบๆแล้วถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ (เส้นบนหัวดูหนาๆ ใช้มากเกอร์เหรอ) สกิลพื้นฐานแน่นๆแบบนี้ใช้แอร์บรัชได้งานสวยแน่ๆ
ขอบคุณครับ ที่ตัดเส้นผมใช้สีอะครีลิคแล้วเช็ดออกน่ะครับ ยังไม่เคยใช้มากเกอร์เหมือนกัน :iconcry: :iconcry:
หล่อครับ งานดีเลย   :iconjoy: :iconjoy:
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [Dragonmomoko] Strike gundam 1/100 (งานสีกระป๋อง..)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 02:09:25 PM »
นับเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ รอชมผลงานดีๆในตัวต่อๆไปครับ

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 02:42:25 PM »
สวยมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ tuy

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 01:28:58 PM »
สวัสดีครับ ดีคอลที่แถมมาให้เป้น แบบน้ำหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sabanahey

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 01:46:09 PM »
สวยสุดๆ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 04:14:45 PM »
 :iconlike: มาถูกทางแล้วครับ สู้ๆครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ