ผู้เขียน หัวข้อ: RX78 GP01 FB Real Grade เสร็จงานเสียที  (อ่าน 6740 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
RX78 GP01 FB Real Grade เสร็จงานเสียที
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:49:04 PM »

สวัสดีครับ

ไม่ได้ทำกันดั้มเสียนานเลย (น่าจะราวสี่ปี) ตัวสุดท้ายก็หลังน้ำท่วมโน่นเลย มันคือ HGUC Unicorn Destroy Mode นานจริง ๆ เลยเชียว ช่วงหลัง ๆ มานี่ งานเยอะขึ้น ต่อโมเดลได้น้อยลงมาก แต่ก็ยังคิดจะทำอยู่เสมอ ออกไปแนวซื้อมาเก็บซะมากกว่า

วันนี้ขอนำเสนอ GP01 FB Real Grade ครับ

GP01 FB ผมชอบดีไซน์ของมันมาก ถึงแม้ผมจะไม่เคยดูในการ์ตูนเลยก็ตาม ด้วยเพราะจำนวนบูสเตอร์ที่มาก แปลกตา และดีไซน์ที่สวยงาม ทำให้มันน่าสนใจมาก

คิทตัวนี้ออกมานานพอสมควรแล้ว หลายคนก็ต่อเล่นกันไปจนรู้จุดอ่อนจุดแข็งกันหมดแล้ว สำหรับเรียลเกรด ผมชอบมากตรงรายละเอียด แต่ที่รู้สึกเริ่มไม่ไหวตรงชิ้นส่วนบางชิ้นขนาดเล็กมาก และที่สำคัญคือมัน "เปราะบางมาก" พร้อมจะหักได้ตลอดเวลา

การทำสี ผมใช้สีของ Gunze ทำสี รองพื้นด้วยสีรองพื้นสีเทาเบอร์ 1000 ของกันเซ่ ส่วนชิ้นส่วนสีขาว ก็จะใช้รองพื้นสีขาวของกันเซ่เช่นกัน

สีน้ำเงิน ใช้ Cobolt Blue เบอร์ 80 ผสมสีขาวนิดนึง
สีแดงก็เบอร์ 3
สีเหลืองเบอร์ 4
สีขาวเบอร์ 1
สีเทา ใช้สีขาวเบอร์ 1 + Neutral gray เบอร์ 13 นิดหน่อย
ท่อไอพ่น ตอนแรกใช้เบอร์ 61 Burn Iron แต่ไม่ค่อยชอบ เลยพ่นใหม่ใช่เบอร์ 28 steel แทนครับ
โครงในใช้เบอร์ 333 เป็นบางจุดครับ บางจุดที่มองไม่เห็นก็ไม่ได้พ่นเลย แหะ ๆ
เคลียร์มันเบอร์ 46 เคลียร์ด้านเบอร์ 30

เมื่อผมรองพื้นแล้ว พ่นสีหลักลงไปในแต่ละชิ้น ผมจะเคลือบด้วยเคลียร์มันก่อน 1 ชั้น ก่อนจะวอชด้วยสีดำ panel line ของทามิย่า ก่อนเช็ดออกด้วยอีนาเมล การเช็ดอาจจะยังไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ เพราะสายตาเริ่มไม่ดี ปล่อยผ่าน ๆ ไปบ้าง อิอิ

เมื่อวอชแล้ว ผมจะเคลือบด้วยเคลียร์มันอีก 1 ครั้ง ก่อนจะติดดีคอล ดีคอลเป็นดีคอลน้ำของจีนนะครับ เล็ก ติดยาก แต่กาวมันคุณภาพดีอยู่ บางชิ้นผมทำพัง ผมก็จะใช้สติ๊กเกอร์ของบันไดที่มากับกล่องแทนซะเลย

เมื่อติดดีคอลเรียบร้อยรอให้แห้งสัก 2 ชั่วโมง ผมจะเอา Mark Softer ขวดสีเขียว น้ำยาปรับสภาพรูปลอกให้แนบแน่นกับพื้นผิว ลงไปอีกชั้น ทิ้งให้แห้ง 1 คืน

จากนั้นผมก็จะพ่นเคลียร์มันเคลือบอีกครั้ง ก่อนจบงานด้วยเคลียร์ด้านของกันเซ่ (ผสมเคลียร์มัน 50%) สรุปคือพ่นเคลียร์หลายรอบเลยเชียว

ผมแอ๊คชั่นไม่เก่งนะครับ กลัวหักด้วย อย่างที่บอกว่าสายตาไม่ค่อยดี เริ่มชรา (สี่สิบแล้วปีนี้ อิอิ) เลยดูแข็ง ๆ ไปนะครับ อีกอย่างคือ แอ็คชั่นเบส ผมก็ซื้อเก็บไว้ แต่ยังไม่ได้ประกอบสักที เลยไม่มีโอกาสได้แอ็คชั่นเท่ ๆ แบบตอนอยู่ในอวกาศ

ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับ

สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 11:06:05 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: RX78 GP01 FB Real Grade เสร็จงานเสียที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:20:27 AM »
เพิ่งเห็นอยู่ในห้อง W.I.P แป๊บๆเสร็จเสียแล้ว สุดยอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
Re: RX78 GP01 FB Real Grade เสร็จงานเสียที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:47:55 PM »
ถ้าจบงานด้วยเคลียด้านทั้งหมดน่าจะสวยขึ้นอีกครับ ตอนนี้ดูเหมือนส่วนสีน้ำเงินกับแดงยังเงาๆ เลยดูเหมือนงานยังไม่จบดีนะครับ
ไม่รู้ว่าตั้งใจให้เงารึเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:57:19 PM »
ถ้าจบงานด้วยเคลียด้านทั้งหมดน่าจะสวยขึ้นอีกครับ ตอนนี้ดูเหมือนส่วนสีน้ำเงินกับแดงยังเงาๆ เลยดูเหมือนงานยังไม่จบดีนะครับ
ไม่รู้ว่าตั้งใจให้เงารึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

วันพ่นสีวันสุดท้ายเป็นวันฝนตกน่ะครับ ผมเลยผสมเคลียร์มันไปเยอะนิดนึง กลัวขึ้นฝ้า มาเห็นชัดตอนถ่ายภาพนี่แหละครับ แหะ ๆ

เดี๋ยวกลับไปแก้ไขอีกทีวันหยุดครับ

ขอบคุณมาก ๆ คร๊าบบ  :iconlove:

ออฟไลน์ chempyod

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:05:28 PM »
เนียนตามากๆเลยครับพี่ ชื่นชมในความใจเย็นของพี่นะครับ

ออฟไลน์ Petch12315018

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:52:54 PM »
เรียบเนียนดีครับ สวยงามคนดูไม่เป็นอาจไม่รู้แต่ไม่ได้ทำง่าย ๆ เลย  :iconjoy:
โคบอนต์บลูไกอาก็สวยนะครับ เบอร์ 024 มันนวลกว่ากันเซ่แต่จะนวลกว่าในภาพที่ผสมขาวนิดนึงอีกซึ่งผมชอบโทนไกอา 024 มากนะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบลองเสนอดูเผื่อจะชอบเหมือนกัน  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 12:18:22 AM »
เนียนตามากๆเลยครับพี่ ชื่นชมในความใจเย็นของพี่นะครับ

เรียบเนียนดีครับ สวยงามคนดูไม่เป็นอาจไม่รู้แต่ไม่ได้ทำง่าย ๆ เลย  :iconjoy:
โคบอนต์บลูไกอาก็สวยนะครับ เบอร์ 024 มันนวลกว่ากันเซ่แต่จะนวลกว่าในภาพที่ผสมขาวนิดนึงอีกซึ่งผมชอบโทนไกอา 024 มากนะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบลองเสนอดูเผื่อจะชอบเหมือนกัน  :iconsmile:

ขอบคุณมากครับ อาจจะผสมขาวน้อยไปจริง ๆ ครับ จริง ๆ แล้วตอนนี้ผมเห็นมีสีกันเซ่สำหรับกันดั้มโดยเฉพาะเข้ามาขาย ขนาดขวดเท่ากันเซ่ปกติแต่ราคาแพงขึ้นไปอีกขวดละ 40 บาท แต่ไม่ต้องผสม ผมยังลังเลคิดแล้วคิดอีก สุดท้ายก็ไม่ได้หยิบมา สีออกมาเข้มเลย แหะ ๆ เดี๋ยวตัวหน้าแก้ตัวใหม่ครับ ส่วนไกอา ไม่เคยใช้เลยครับ (เพราะมันซื้อยากครับ ไม่ค่อยได้ไปสะพานเหล็ก ส่วนใหญ่ผมเข้ามาซื้อสีที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิตครับนาน ๆ จะไปสักทีเพราะอยู่ ตจว. ไปทีนึงต้องซื้อสีให้คุ้ม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 12:20:29 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:48:20 PM »
ตินิดเรื่องตัดเส้นบางจุดไม่ได้ตัดเส้นทำให้มันขาดๆผมขัดใจสีเหลืองตรงหน้าอกมันดูตันๆนะครับ
ส่วนเรื่องสีไกอาสั่งในเน็ตได้ค่าส่งแพงหน่อยต้องซื้อหลายๆขวดถึงคุ้มค่าส่ง
โคบอลบลูไกอา อยากได้สีฟ้าอ่อนลงหน่อยแต่สีสดไม่ต้องผสมขาวครับแต่ใช้ขาวพ่นไฮไลท์บนโคบอลแล้วใช้โคบอลบลูผสมทินเนอร์จางๆพ่นคลุมอีกที
แต่ส่วนตัวผมจะผสมฟลูออเรสเซนพิ้งให้ออกอมม่วงนิดๆ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:55:35 PM »
สวยดีครับ น่าจะเเอคชั่นได้มากกว่านี่นะครับ หรือว่ากลัวหักครับ  :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 08:30:51 PM »
ตินิดเรื่องตัดเส้นบางจุดไม่ได้ตัดเส้นทำให้มันขาดๆผมขัดใจสีเหลืองตรงหน้าอกมันดูตันๆนะครับ
ส่วนเรื่องสีไกอาสั่งในเน็ตได้ค่าส่งแพงหน่อยต้องซื้อหลายๆขวดถึงคุ้มค่าส่ง
โคบอลบลูไกอา อยากได้สีฟ้าอ่อนลงหน่อยแต่สีสดไม่ต้องผสมขาวครับแต่ใช้ขาวพ่นไฮไลท์บนโคบอลแล้วใช้โคบอลบลูผสมทินเนอร์จางๆพ่นคลุมอีกที
แต่ส่วนตัวผมจะผสมฟลูออเรสเซนพิ้งให้ออกอมม่วงนิดๆ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวแก้ไขตัวต่อไปครับ  :iconvsign:

สวยดีครับ น่าจะเเอคชั่นได้มากกว่านี่นะครับ หรือว่ากลัวหักครับ  :iconfreak:

กลัวหักครับ อิอิ นี่ตอนผมขยับ ถ้าชิ้นไหนผมขยับแล้วมันหลุดติดมือมา ผมก็แต้มกาวทามิย่าฝาเขียวติดไปทีนึง นี่ติดไปหลายจุดแล้ว ตรงแถวแบ็คแพ็คหลังที่มีท่อไอพ่น เดือยหักไปแล้วครับ ไม่ได้ขยับอะไรแรงเลย เลยไม่เอาล่ะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 08:33:08 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:58:24 AM »
สวยครับ งานเรียบร้อยดี

สอบถามนิด สะดุดตากับโล่ กับ สีบอดี้ ใช้สีคนละโทนใช่ป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 12:34:31 PM »
สวยครับ งานเรียบร้อยดี

สอบถามนิด สะดุดตากับโล่ กับ สีบอดี้ ใช้สีคนละโทนใช่ป่าวครับ

555 ผสมไว้ไม่พอครับ ผสมใหม่ มันไม่แม่นเหมือนเดิม อิอิ  :iconfreak:

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 03:31:47 PM »
งานเนี๊ยบเลยครับ  :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 04:18:57 PM »
 :iconwish: หาฐานมาใส่ แอ๊คชั้นเพิ่ม ก็แจ่มแล้วครับ งานเนียนสีสวย สมกับการปูที่นอนเปิดแอร์รอดูครับ   :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ