ผู้เขียน หัวข้อ: Gunpla ที่เก็บไว้นานๆ ทั้งแบบต่อแล้วและไม่ได้ต่อ เก็บไว้ในกล่อง มีโอกาสเสื่อมสภาพมั้ยครับ  (อ่าน 3911 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wapakalypse

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ไม่มีเวลาต่อเลย ทำแต่งาน มีอยู่ 3 ตัว PG ตัวนึงต่อเกือบเสร็จแล้ว ในห่อแผง ห่อไว้ 2 ชั้นปิดหัวปิดท้าย อากาศน่าจะเข้าได้น้อยหน่อย แล้วก็ อีก 2 กล่อง ยังสภาพใหม่ๆ ไม่ได้แกะกล่องเลย

อยากถามว่ามันจะมีโอกาสเสื่อมสภาพมั้ยครับ กลัวมันกรอบแล้วแตกง่าย มีวิธีเก็บที่ถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ ohiyo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
ไม่ตากแดด ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ อุณภูมิห้องปกติ ตั้งได้อยู่แล้วครับของผมต่อทิ้งไว้สามปีแล้ว ปกติอยู่นะ RG MG SD

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ผมต่อทิ้งไว้นาน 10 กว่าปี มีปัญหาที่ชิ้นส่วนยางข้อต่อ (PC) แตกหักเป็นชิ้นๆสาเหตุน่าจะมาจากสภาพแวดล้อม เช่น อุณหภูมิห้องร้อน บ้านผมช่วงกลางวันถึงบ่ายสามอุณหภูมิจะอยู่ที่ 36° - 40° เลยทีเดียว  หรือ อาจมาจากอายุของยางที่เสื่อมตามกาลเวลา

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
ถ้ายังไม่แกะออกจากห่อ ก็ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรครับ จะมีก็เรื่อง PC ยางนั้นล่ะครับ 
แต่ถ้าแกะประกอบแล้ว สีขาวจะออกเหลืองๆครับ 
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ