ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลีย RG ครับ (เหมืองานกำลังจะเสีย)  (อ่าน 9672 ครั้ง)

ออฟไลน์ ait1988

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามวิธีต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลีย RG ครับ
หลังจากเสาะหาข้อมูลจากหลายๆ ที่มา
เหมือนรู้ตัวว่างานที่ทำกำลังจะเสีย

จากข้อมูลคือ ขัดด้วยกระดาษทรายก่อนพ่นเคลีย แล้วติด decal แล้วพ่นเคลียทับ
ผลลัพธ์ที่ได้

- บริเวณเท้าจะมีรอยขูดๆ คือ ขัดกระดาษทรายไม่ละเอียดหรือ พ่นเคลียไม่ทั่วอ่าครับ?
- ติด decal เบี้ยวกะลืมลบหมึกตัดเส้น(ช่างมันเตอะ T-T)
decal ที่แถมมามันสนิทได้เท่านี้หรือป่าวครับ(ยังไม่ได้พ่นเคลียอีกชั้น)

สามารถใช้เคลียร์ leyland ได้หรือป่าวถ้าไม่ทำสี มันจะกัดพลาสติกมั๊ย?
ซื้อ top coat semi gloss ป๋องนิดเดียวเหมือนใช้เล่นจะหมดละ
คือมองไม่ค่อยออกว่าพ่นไปยังก็เลยไปย้ำเพลิน

ปั้มลมตัวนี้สามารถเอามาต่อแอร์บรัชได้ไหม คือมันจะแรงไปหรือป่าวครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kerbaroz

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
ขัดด้วยเบอร์อะไรครับ? ส่วนใหญ่ เบอร์ 1000++

• *
ขัดด้วยเบอร์อะไรครับ? ส่วนใหญ่ เบอร์ 1000++

เท้า 800
ตั้ว 800 แล้วก็ 1500 ครับ

ออฟไลน์ Papawee

• *
  • Like: 11
ปรกติดีคอลทีมันแถมมา เป็นสติ๊กเกอร์นะคับ อันนี้ควรพ่นเครียร์แล้วมาแปะก็ได้คับ แต่แนะนำแปะเสร็จไม่ต้องพ่นเครียร์นะคับ เพราะเป็นสติ๊กเกอ มันจะนูนๆงานจะออกมาไม่ค่อยสวยเท่าไรคับ
ส่วนตรงเท้าที่มีรอย มันเป็นรอยขัดนะคับ ไม่รู้ว่าขัดแรงไปหรือปล่าว หรือกระดาษทรายหยาบไป

• *
ปรกติดีคอลทีมันแถมมา เป็นสติ๊กเกอร์นะคับ อันนี้ควรพ่นเครียร์แล้วมาแปะก็ได้คับ แต่แนะนำแปะเสร็จไม่ต้องพ่นเครียร์นะคับ เพราะเป็นสติ๊กเกอ มันจะนูนๆงานจะออกมาไม่ค่อยสวยเท่าไรคับ
ส่วนตรงเท้าที่มีรอย มันเป็นรอยขัดนะคับ ไม่รู้ว่าขัดแรงไปหรือปล่าว หรือกระดาษทรายหยาบไป

แล้ว decal แบบน้ำ แบบนี้
https://www.vcagundam.com/product/819/gundam-decal-rg-zeta-gundam

กรณีเคลียด้านควร
ขัดกระดาษทราย - แปะ - พ่นเคลีย หรือ
ขัดกระดาษทราย - พ่นเคลีย - แปะ
แบบไหนดีครับ
ผมต่อดิบแล้วไม่ทำไรต่อมาตลอด  :icondisapp:

ออฟไลน์ Papawee

• *
  • Like: 11

แล้ว decal แบบน้ำ แบบนี้
https://www.vcagundam.com/product/819/gundam-decal-rg-zeta-gundam

กรณีเคลียด้านควร
ขัดกระดาษทราย - แปะ - พ่นเคลีย หรือ
ขัดกระดาษทราย - พ่นเคลีย - แปะ
แบบไหนดีครับ
ผมต่อดิบแล้วไม่ทำไรต่อมาตลอด  :icondisapp:

ในลิ้งค์ดีคอลน้ำใช่คับ
ถ้าคุณใช้ดีคอลน้ำ ขัด>แปะ>พ่น

• *
ใช้สติกเกอร์แถมครับ
เข้าใจว่าพ่นเคลียจะช่วยให้สติเกอร์ติดแน่นขึ้น  :icondisapp:

• *
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี

เท้า 800

เวลาขัดกระดาษทรายขัดไขว้กันรึป่าว เช่น 800 นอน 1500 ตั้ง หรืออาจจะขัด 800 แรงไป
เอาจริงๆ ผมว่า 1500 ขัดจบหลังตัดเกทเลยก็ได้นะ ถ้าจะขัดแค่ที่เกท

• *

เท้า 800

เวลาขัดกระดาษทรายขัดไขว้กันรึป่าว เช่น 800 นอน 1500 ตั้ง หรืออาจจะขัด 800 แรงไป
เอาจริงๆ ผมว่า 1500 ขัดจบหลังตัดเกทเลยก็ได้นะ ถ้าจะขัดแค่ที่เกท

เท้าใช้แค่ 800 อย่าเดียงเลยครับ
สวนแนวคัดไร้การคำนวณครับ ตามอารมณ์สุดๆ

เพิ่งเจอข้อมูลการขัดมาให้ขัดไปทางนึงก่อน แล้วค่อยขัดอีกทางนึง
เดี๋ยวกลับบ้านไปลองส่วนอื่นๆ ต่อครับ

• *

เท้า 800

เท้าใช้แค่ 800 อย่าเดียงเลยครับ
สวนแนวคัดไร้การคำนวณครับ ตามอารมณ์สุดๆ

เพิ่งเจอข้อมูลการขัดมาให้ขัดไปทางนึงก่อน แล้วค่อยขัดอีกทางนึง
เดี๋ยวกลับบ้านไปลองส่วนอื่นๆ ต่อครับ

ก็ตามนั้นครับก็เป็นรอยแบบนั้นขัด 1500 ใหม่น่าจะหาย การขัดไปทางนึงก่อนค่อยขัดอีกทางนึง ก็คือการขัดแบบไขว้นะแหละครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
ลองตัดและพับกระดาษทรายให้พอดีมือ และไม่ใหญ่เกินชิ้นงานมาก

ขัดด้วยน้ำเพื่อลดฝุ่น และได้เอาน้ำลูบดูชิ้นงานไปด้วย

ใช้กระดาษทรายที่มีอยู้(800)ก็ได้ แต่ขัดแบบวนเป็นวงกลมไปมาหลายๆมุม เวลาขัดในชิ้นเรียบอาจหาพื้นผิวที่เรียบและแข็งมารองเพื่อให้ได้หน้ากระดาษทราบที่แบนราบ

ถ้าเวลาเหลืออาจจะตามด้วย 1000 หรือ 1200 ก็ได้ครับ ผมว่า 1500 มันละเอียดไป เหมือนทำงานข้ามขั้นตอนไปนิด เปลืองโดยใช่เหตุ

ปั๊มลมที่บอก มาเห็นยี่ห้อ PUMA ถ้ามันมีหัวต่อเข้ากับปากกาพ่นสีได้ ลองพ่นดูก่อนนะครับ

ท้ายสุด...ทำมาขนาดนี้แล้ว ผมว่าเริ่มทาหรือพ่นสีได้เลยนะเนี่ย มีความตั้งใจอดทนขนาดนี้ อาจจะดูyoutubeหาวิธีดีๆมากเลย เป็นกำลังใจครับ

• *
spec ปั้มลมครับ
ไม่แน่ใจว่าต้องหา Regulator มาลดแรงดันหรือป่าว

แต่เรื่องสีผมซื้อพวกแม่สีมาแล้ว เผื่อไว้ลองเล่น
เดี๋ยวเอาไปลองกับ HG เก่าๆ ดูก่อนครับ (ด้วยพู่กัน)
เดี๋ยวก็จะมีปัญหาสงสัยมาถามใหม่  :iconpanic:

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 08:38:10 AM โดย ait1988 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ถามหาปั๊มมา..พ่นเคลีย RG (เหมือนงานกำลังจะเริ่มดี)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:47:43 AM »
http://www.mr-hobby.com/en/itemDetail.php?iId=2

อันนี้เป็น spec ตัวที่ผมใช้อยู่ครับ

STANDARD PRESSURE : 0.1Mpa
MAXIMUM PRESSURE : 0.15Mpa
AIR ASPIRATED : 7.0Lit/min
OPERATION : CONTINUOUS
WEIGHT : 2.9kg
DURABILITY : 3.000hours
STANDARD VOLTAGE : AC100V
STANDARD FREQUENCY : 50/60Hz
SIZE 170(L)×140(W)×160(H)

Mpa = megapascal (1 MPa = 1,000,000 Pa)
Psi = pounds-force per square inch

1 megapascal = 145.038 pounds-force per square inch

ดูคร่าวๆน่าจะใช้ได้ครับ ถ้ามีตัวปรับแรงดันให้ลดลงหลากหลายตามต้องการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 08:49:10 AM โดย BOY »

• *
Re: ถามวิธีต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลีย RG คร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:46:21 PM »
พลาสติกแบนนี้ ขัดแล้วเป็นรอย พ่นเคลียแล้วก็ไม่หาย
แบบนี้ควรทำอย่างไรหรอครับ หรือว่าผมขัดไม่ดี
ตอนขัดรู้สึกลำบากๆ เพราะมันมี step เยอะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: วิธีต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลีย RG (เหมื
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:49:03 PM »
ตรงไหนครับ ที่ว่าเป็นรอย โดยส่วนตัวผมจะขัดกระดาษทราบน้ำครับ วนหลายรอบหน่อย แล้วไล่เบอร์ให้ละเอียดเพิ่มขึ้น

• *
Re: ถามวิธีต่อดิบ ตัดเส้น พ่นเคลีย RG คร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:16:22 AM »
ขอโทษครับ upload ผิดรูป (มีอีกรุปทำลูกศรไว้ แต่ดันเอารูปไม่มีลูกศรลง  :icondisapp:)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:17:05 AM โดย ait1988 »

ออฟไลน์ guyverI

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 01:05:25 PM »
ขอโทษครับ upload ผิดรูป (มีอีกรุปทำลูกศรไว้ แต่ดันเอารูปไม่มีลูกศรลง  :icondisapp:)

ขอบคุณครับ

ใช้กระดาษทรายเบอร์ไหนขัดเหรอครับผม มันเหมือนเป็นรอยถลอกเยอะเลยครับ ส่วนตัว ผมใช้ 800>>1000 ถ้าขยันอีกก็ 1200 ต่อ แต่โดยรวมขัด 1000 ละพ่นเคลียด้านทับก็ไม่มีรอยละนะครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 02:51:34 PM »
จุดประสงค์ที่จะขัดชิ้นงานคืออะไรครับ ลบเกจ หรือทำให้ผิวเท่ากัน?

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:41:31 PM »
เคยอ่านเจอมาว่าถ้าขัดก่อนพ่นเคลียหรือลงสีจะทำให้เคลียติดดีขึ้นอะครับ ผมก็เลยลองๆ ทำดู  :iconsoul:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 01:10:38 PM »
เคยอ่านเจอมาว่าถ้าขัดก่อนพ่นเคลียหรือลงสีจะทำให้เคลียติดดีขึ้นอะครับ ผมก็เลยลองๆ ทำดู  :iconsoul:

เอาอย่างนี้แล้วกัน ถ้าจะพ่นสีต่างๆ/เครียร์ ให้ติดยิ่งขึ้น ชิ้นงานควรสะอาดปราศจากคราบไขมัน (ต่อโมควรล้างมือให้สะอาดๆๆ)

ส่วนที่อ่านมาว่า ขัดแล้วสีจะติดดียิ่งขึ้นไม่ผิดครับ สำหรับสายทำสี แต่สายต่อดิบ ไม่ต้องทำขนาดนั้น ส่วนวิธีการขัดที่ถูกต้องก็คือ ขัดเป็นวงๆ ถ้านึกไม่ออกก็เหมือนตอนแม่ค้าทำแป้งขายโรตี น่ะ บนเตาที่เค้าเอาแป้งมาลง แล้ววนๆ ซัก 1-2 รอบ