ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ enamal panelline สามารถตัดเส้นกันดั้  (อ่าน 4340 ครั้ง)

ออฟไลน์ chempyod

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
พี่ๆครับ enamal panelline สามารถตัดเส้นกันดั้
« เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 09:33:19 AM »
ตอนนี้ผมกำลังต่อ dendrobium อยู่แต่เส้นให้ตัดมีมากมายเลยอยากลองใช้อีนาเมลพาเนลไลน์ ไม่ทราบว่าสามารถหยดลงไปเลยได้มั้ยครับ เพราะเคยรู้มาว่าถ้าหยดลงตรงๆพลาสติกจะกรอบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ guyverI

• **
  • Like: 2
Re: พี่ๆครับ enamal panelline สามารถตัดเส้นกันดั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 10:31:12 PM »
หยดทีละชิ้นแล้วค่อยประกอบไม่แตกครับ แต่ถ้าประกอบไปแล้วค่อยหยอด ตัว panel line อาจไหลไปรวมกันเยอะตรงแอ่งตรงร่องลึกๆได้ ถ้าเป็นจุดที่รับแรงกดทับก็แตกครับ สรุปตัดเส้นก่อนประกอบชัวร์สุดครับผม

• **
Re: พี่ๆครับ enamal panelline สามารถตัดเส้นกันดั
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 12:38:58 AM »
ขอถามต่อนะครับ เวลาเลอะให้เอาน้ำมันไฟแช็คลบใช่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:05:45 PM »
ขอถามต่อนะครับ เวลาเลอะให้เอาน้ำมันไฟแช็คลบใช่รึเปล่าครับ

รอนสัน ใช้ได้ครับ เช็ดบางๆ นิดเดียวออกเลย
x-20 ของทามิย่า เช็ดบางๆ นิดเดียวออกเลย
ยางลบดินสอ    ถูๆออกเหมือนกันครับ แต่ขยะเศษยางลบเยอะครับ  ไม่ได้อำน่ะครับ ผมลองมาแล้วครับ และพวกซอกที่ละเอียดๆอาจจะออกไม่หมดครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 06:31:46 PM »
ตอนนี้ผมกำลังต่อ dendrobium อยู่แต่เส้นให้ตัดมีมากมายเลยอยากลองใช้อีนาเมลพาเนลไลน์ ไม่ทราบว่าสามารถหยดลงไปเลยได้มั้ยครับ เพราะเคยรู้มาว่าถ้าหยดลงตรงๆพลาสติกจะกรอบครับ ขอบคุณครับ
แยกชิ้นแล้วค่อบตัดเส้นครับ
พอสีแห้งค่อยเอามาประกอบกัน
ทำแบบนี้ยังไงโมก็ไม่แตกครับ

ใช้ได้ครับ รอนสันละเหยไวมาก ไม่ทำให้โมแตกแน่นอนครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:07:34 PM »
ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ ผมจะลองทำตามดูส่วนผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้พี่ๆทราบอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GreenEyes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 01:23:47 PM »
ผมใช้สูตรโบราณคือ สีอินาเมล กับ น้ำมันรอนสัน
ผมจะมีขวดเล็กๆขวดนึง ที่ใส่สิอินาเมลทีจะใช้เอาไว้นิดหน่อย แล้วเติมรอนสันลงไป ใช้ตัดเส้น
ผสมให้จางหน่อยจะไหลดี และเช็ดออกง่าย

ตั้งแต่ใช้รอนสันมา ยังไม่เคยมีปัญหา พลาสติกแตก กรอบ อาจเพราะมันไม่มันซึม เพราะระเหยไวมาก

ข้อเสียคือ เปลืองรอนสันมาก เพราะมันระเหยไวมากครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 12:30:31 AM »
วันนี้ผมลองใช้พาเนลไลน์แล้วดีมากๆเลยครับ แต่หาซื้อน้ำมันรอนสันไม่ได้เลย พี่ๆพอรู้ที่ซื้อมั้ยครับ ...

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:48:08 AM »
วันนี้ผมลองใช้พาเนลไลน์แล้วดีมากๆเลยครับ แต่หาซื้อน้ำมันรอนสันไม่ได้เลย พี่ๆพอรู้ที่ซื้อมั้ยครับ ...

แนะนำ ร้านอมร ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:27:47 AM »
ขอบคุณมากครับพี่ ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ทราบพอมีเบอร์ติดต่อร้านอมรมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2017, 01:33:15 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 01:33:03 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ทราบพอมีเบอร์ติดต่อร้านอมรมั้ยครับ

เคยเห็นตามพวกโฮมโปร โฮมเวิค ด้วยน่ะ

ไม่ก็ตามร้านขายของชำ น่ะ

เดี่ยว IM ไป

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 02:47:47 PM »

ตามห้างใหญ่ๆในแต่ละจังหวัดน่าจะมีนะครับ DoHome, HomePro, Lotus, BigC
หรือไม่ก็ร้านขายพวกอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ที่เป็นตึกแถวที่่ในร้านมีของหลายๆอย่างขาย เช่นพวกอุปกรณ์ก่อสร้าง/ท่อPVC/เครื่องมือช่าง/สีทาบ้าน/สีสเปย์พ่น ร้านแบบนี้ก็จะมีขายครับ แต่จะแพงกว่าในห้างหน่อยนึง อย่างรอนสันขวดใหญ่ในห้างขาย 100.- ร้านอาแปะในซอยบ้านผมขาย 120.-

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ Inbox มาหาผมนะครับ เด๋วซื้อแล้วส่งไปให้ไม่บวกเพิ่ม ขอแค่ค่าของกับค่าส่งไปรษณีย์พอ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:08:46 PM »
วันนี้ผมลองเดินแถวตลาดจนเจอแล้วครับผม ลองลบดูแล้วเยี่ยมมากเลยครับผม รู้แบบนี้ซื้อมาใช้ตั้งนานแล้ว