ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสี Tamiya อคลีริคหน่อยครับ  (อ่าน 5570 ครั้ง)

ออฟไลน์ Remmus

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องสี Tamiya อคลีริคหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 03:30:28 PM »
สีรุ่นนี้ใช้ทินเนอร์ X-20a ในการผสมใช่ไหมครับแล้วสัดส่วนประมาณเท่าไหร่ครับ ปกติผมใช้แต่ Mr Color อยากลองใช้ตัวนี้ดู ทำงานพู่กันครับ เวลาจะลบสีที่เลอะก็ใช้ X-20a ได้เลยรึปล่าวครับ

แล้วก็ ผมสามารถ พาแนลไลน์อินาเมล ตัดเส้นบนชิ้นงานที่ทาสีตัวนี้ไปแล้วได้ไหมครับ หรือต้องใช้ปากกาตัดเส้นแทน

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: สอบถามเรื่องสี Tamiya อคลีริคหน่อยครั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 04:01:33 PM »
น้ำยา TAMIYA X20A ทินเนอร์สูตรน้ำ เป็นน้ำยาใช้สำหรับผสมละลายสีสูตรน้ำอครีลิคของทามิย่า ( ขวดกลม ฝากลม ) ตามนี้ครับ

ถ้าจะตัดเส้น ใช้ สีอีนาเมล +  ทินเนอร์ x-20 แยกสูตรสี เพื่อป้องกันการละลายสีเชื้อเดียวกันดีกว่าครับ 
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Remmus

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องสี Tamiya อคลีริคหน่อยครั
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 04:06:52 PM »
น้ำยา TAMIYA X20A ทินเนอร์สูตรน้ำ เป็นน้ำยาใช้สำหรับผสมละลายสีสูตรน้ำอครีลิคของทามิย่า ( ขวดกลม ฝากลม ) ตามนี้ครับ

ถ้าจะตัดเส้น ใช้ สีอีนาเมล +  ทินเนอร์ x-20 แยกสูตรสี เพื่อป้องกันการละลายสีเชื้อเดียวกันดีกว่าครับ

โอเคครับครับ พอดีผมใช้ที่ตัดเส้นอินาเมลขวดที่มันผสมมาให้แล้วอ่ะครับสีดำ ปกติใช้ลอนสันเช็ดก็สามารถใช้ได้ป่าวครับแบบนี้

อ่อแล้วก็สอบถามอีกเรื่องมันผมใช้ mr. retarder กับสีชนิดนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 05:56:11 PM »

โอเคครับครับ พอดีผมใช้ที่ตัดเส้นอินาเมลขวดที่มันผสมมาให้แล้วอ่ะครับสีดำ ปกติใช้ลอนสันเช็ดก็สามารถใช้ได้ป่าวครับแบบนี้

อ่อแล้วก็สอบถามอีกเรื่องมันผมใช้ mr. retarder กับสีชนิดนี้ได้ไหมครับ

-เอ่อตัวตัดเส้น ตัวนั้นใช้ x-20 หรือ ลอนสัน ได้ครับ
-ส่วน Mr.Retardermild เป็นน้ำยาช่วยชะลอการแห้งของสีสูตรทินเนอร์แลกเกอร์
ซึ่งมีสรรพคุณแห้งเร็วทันใจ สำหรับงานพู่กันแล้วสีแห้งเร็วเป็นงานหินดังนั้นจึงต้องใช้ Mr.Retarderminld ช่วย
วิธีใช้คือผสมเติมในสีสูตรทินเนอร์แลกเกอร์แล้วน้ำยาจะไปทำปฏิกิริยาให้สีแห้งช้าลง หลังจากนั้นจะสามารถใช้พู่กันทาได้

สีสูตรน้ำแห้งช้าอยู่แล้ว ถ้าเริ่มแห้งก็หยด x-20a ลงไปหน่อยก็น่าจะช่วยยืดเวลาแห้งออกไปอีกครับ หลักการเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 06:00:56 PM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ