ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิวง่ายๆ] HG IBO – Amida's Hyakuren  (อ่าน 3980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
[รีวิวง่ายๆ] HG IBO – Amida's Hyakuren
« เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 09:03:08 PM »
[รีวิวง่ายๆ] HG IBO – สตรีผู้กล้าแห่งสนามรบ Amida's Hyakuren
HG ราคาถูก ที่ต่อออกมาก็สมราคา

หลังจากที่ดองไว้ได้สักพักหนึ่ง วันนี้มันก็เปรี้ยวได้ที่ (ไม่ใช่ละ) ก็เลยแกะออกมาต่อ+ทำสีบ้างบางส่วน เรามาดูกันว่า Amida's Hyakuren (ซึ่งผมแอบเรียกว่า Hyakuren ย้อมสี) จะเป็นยังไงกันบ้างครับ

รูปแบบ

ผมบอกเลยว่าหุ่นตัวนี้ดูหน้ากล่องอาจจะดูไม่เท่ ดูหนาๆ ต่ออกมาก็หนาจริงๆ แหล่ะครับ แต่การดีไซน์ของตัวนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัว ดูเป็นหุ่นที่ไม่ใช่กันดั้มที่ถือว่าดูดีใช้ได้

หัวที่ประกอบง่ายมากๆ (มี 3 ชิ้น) สติ๊กเกอร์ตาขนาดเล็กมากๆ ตอนติดให้ระวังด้วยนะครับ (ผมปลิวไปทีนึงหาให้วุ่นเลย) หัวที่แบนๆ ยาวมาทางด้านหลังอยากจับทำโมให้เป็นแนวหุ่นตีมงูจริงๆ

ไหล่และแขนที่ทำออกมาได้ดูแปลกๆ ดีครับ ช่วงหัวใหล่ใหญ่มาก ยิ่งใส่เกราะไหล่เข้าไป ยื่งทำให้ดูใหญ่ แต่พอมองลงมาที่แขน…ทำไมมันเล็กจังฟระ?! เหมือนบันไดเค้าขี้เกียจใส่เกราะแขนมายังไงยังงั้น!

ตัวหุ่นทำออกมาได้โอเคครับ ไม่ต้องกลัวหักกลาง (ผมชอบที่มันดูไม่เอวบางร้างน้อยเหมือนพวก Barbatos) มีดีไซน์เป็นเอกลักษ์  มีเกราะสีขาวๆ เป็นแง่งออกมาทั้งสองด้าน สีชมพูขาวออกมาดูสวยดีครับ ด้านหลังดีเทลล์มีเยอะมาก เรียกว่าดีเทลล์ทำออกมาได้ถูกใจชาวตัดเส้นอย่างแน่นอน

กระโปรงหุ่นที่ทำออกมาได้สวยงาม (ใหญ่มาก) มีดีเทลล์ครบครัน กระโปรงหลังสามารถขยับบูสเตอร์ได้ กระโปรงข้างขนาดใหญ่สวยงาม น่าเสียดายที่กระโปรงแอบขัดกบต้นขาทำให้ขยับลำบากหน่อยครับ

ขากับเท้ามีอาการเหมือนกับแขนเลยครับคือต้นขาทำเกราะมาใหญ่มากก สวยงามมาก แต่พอมาดูที่เท้า … เห้ย!!! เป็นโปลิโอเหรอ? (ฮา….) คือเท้าเล็กมากครับ กลัวจะรับน้ำหนักต้นขาที่ใหญ่มากไม่ไหว จริงๆ

อาวุธ

อาวุธมีมาให้ทั้งหมด 4 ชิ้นครับ ได้แก่ ดาบ ปืน 2 กระบอก และสนับมือ

ดาบ ขนาดใหญ่ที่สามารถเอามาจับ 2 มือได้ ทำออกมาดูดี น้ำหนักด้วยใบมีดที่ใหญ่ แต่ตอนแรกที่มาเป็นสีดำล้วน ผมเลยจับมาพ่นสีเงินให้ดูเป็นใบมีดใหญ่ครับ

ปกติสีเทาเหมือนกับด้ามจับนะครับ ผมเอาไปพ่นเงินเอง

ปืน 2 กระบอก รายละเอียดดี แต่เทาล้วนเช่นกัน

อาวุธที่ดูจะแปลกตาไปกว่าหุ่นตัวอื่นๆ ก็คงเป็นสนับมือนี่แหล่ะครับ สนับมือมีมาให้ทั้ง 2 ข้างและเมื่อไม่ใช่มันจะถูกเก็บไว้ที่ประโปรงข้างของหุ่น

การขยับ
     เป็นหุ่นที่หัวไหล่จะมีข้อต่อค่อนข้างสั้น ทำให้หลุดได้ค่อนข้างง่าย รวมถึงมุมแขนที่หมุนไมได้รอบเพราะติดเกราะข้าง ขาที่ติดกระโปรงหลังและข้าง ทำให้ขยับได้จำกัดกว่าหุ่นไทป์กันดั้ม แต่การจัดเท่ๆ ก็ยังสามารถทำได้สบายๆ

แอคชั่นบนพื้นไปก่อน

จับสองมือได้ แต่ระวังเกราะมือหลุดหน่อยแค่นั้นเอง

ใครบอกดิชั้นไม่มีโล่?

ตั้งการ์ดมวย

ชาร์จหมัดคู่

ติดฐานแอคชั่น

สี
เรื่องสีผมแอบมองว่าเป็นจุดอ่อนของตัวนี้ไปหน่อย คือตัวนี้สีหายไปค่อยข้างเยอะครับ โดยสีที่หายไปจากตัวหลักๆ ก็คือ ดำและขาว พอเติมเข้าไปถึงทำให้รู้ว่า เออตัวนี้มันคือหุ่นรบไม่ใช่หุ่นนางงาม

จุดที่ต้องเติมสีดำมีตรง ไหล่ ต้นขา และข้อเท้า

จุดที่ต้องเติมสีขาวคือหลังแขน

จุดที่ผมทำเพิ่มเติมเองคือดาบครับ

สรุป

หากใครเบื่อต่อหุ่นแนวพระเอกทั้งหลาย ตัวนี้เป็นอีกตัวที่น่าเอามาประดับชั้นหรือจัดแอคชั่นสวยๆ ครับ เพราะตัวนี้ต่อไม่ยากมาก แต่ออกมาถือว่าดูดีทั้งรูปทรง สัดส่วน การออกแบบ รวมถึงลายเส้นที่ดูดี ทำให้หุ่นตัวนี้ดูดีกว่าราคาที่จ่ายไปครับ
     แต่หากอยากให้หุ่นตัวนี้ดูดีจริงๆ คงจะต้อลงทุนกับการทำสีเพิ่มเติมในจุดที่หายไป จะทำให้หุ่นสวยขึ้นมากว่าต่อดิบเฉยๆ เลยล่ะครับ

ข้อควรระวัง!

1. เกราะหลังมือหลุดง่ายมาก โปรดระวัง  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2017, 11:13:59 PM โดย Higashi »

ออฟไลน์ Mr.White

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: HG IBO – สตรีผู้กล้าแห่งสนามรบ Amida's Hyakuren
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 08:07:14 AM »
รีวิวละเอียดดีครับ แต่แสงที่ด้านหน้าตัวหุ่นมืดไปนิดครับ

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: HG IBO – สตรีผู้กล้าแห่งสนามรบ Amida's Hyakuren
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 09:26:46 AM »
รีวิวละเอียดดีครับ แต่แสงที่ด้านหน้าตัวหุ่นมืดไปนิดครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะหาโคมไฟมาเพิ่ม XD