ผู้เขียน หัวข้อ: [Games] คุ้มไหมที่จะซื้อPS4 ตอนนี้  (อ่าน 5623 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[Games] คุ้มไหมที่จะซื้อPS4 ตอนนี้
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:32:11 PM »
อดใจไม่เล่นเกมส์ Exclusive อย่าง Last of Us หรือแม้แต่ Uncharted Series ทนอัพคอมเล่นเกมส์มาไม่ว่าจะ Dirt Rally หรือ TombRaider Series แต่เห็นมีเกมส์ใหม่ๆที่กำลังจะออก อย่าง DaysGoneหรือ GT ..และถ้าซื้อแล้วควรจะเล่นตัวProไหมครับ หรือ.....รอPS5 :iconlol:

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
Re: [Games] คุ้มไหมที่จะซื้อPS4 ตอนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 12:05:38 AM »
ผมเล่นปีละเกมส์ครับ ตระกูล FIFA
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: [Games] คุ้มไหมที่จะซื้อPS4 ตอนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 08:15:58 AM »
กำลังจะซื้อเหมือนกัน สอบถามนิดนึงนะครับว่า ตอนนี้ควรรุ่นไหนรหัสไหนครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 01:55:42 PM »
ถ้าชอบเล่นจริงจังไม่กี่เกมส์ผมว่าไม่คุ้มมั้งครับ อย่างผมเล่นเเค่ไบโอกับ ทูมเรดเดอร์ เล่นกับคอมน่าจะดีกว่าครับ  :iconnasty: เเล้วPS 5 จะมาไทยเมื่อไหร่หนอ  :iconfreak: :iconlove:

ปล ข่าวลือว่า PS5 มันจะมาปีหน้า เเค่ข่าวลือครับ เเต่มีเเน่ละเเต่ไม่รู้เมื่อไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2017, 02:01:05 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ runner

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 04:01:04 PM »
ถ้ามีเกม exclusive ที่อยากเล่น+เวลาเล่น แล้วซื้อแล้วไม่ลำบากเรื่องการเงิน ผมว่าก็ซื้อไปเถอะ
ส่วนจะซื้อรุ่นไหน ถ้ามือ1 ก็ slim หรือ pro
pro จะเหมาะถ้ามีทีวีที่รองรับ 4k หรือมีแผนจะซื้อเร็วๆนี้ และรับส่วนต่างราคาได้ (ซึ่งผมไม่แน่ใจ แต่คงมากกว่ารุ่นเล็กราว 2-3000)
ไม่งั้นก็ซื้อตัว slim ไปเถอะ
ส่วนถ้าจะซื้อมือสอง อันนี้ผมไม่ค่อยชำนาญแฮะ

ส่วนถ้าจะรอ ps5 ผมว่าต่อให้ออกปีหน้า กว่าจะน่าซื้อจริงๆก็หลังจากออกมา ปี-2ปีนั่นแน่ะ ให้ hardware firmware นิ่ง + มีเกมน่าเล่นพอก่อน
แถมเกม ps4 จะพอร์ตไปลงแค่ไหนก็ไม่รู้ กลายเป็นไม่ได้เล่นเกมที่อยากเล่นตอนนี้อีก

ออฟไลน์ NhEuOi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 09:40:23 AM »
ผมแค่เกม FF VII-Remake เลย ถ้าทำออกมาดีน่าเล่นค่อยถอย ถ้าไม่ก็บายก็เครื่องนี้ละ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 05:56:18 PM »
ผมเล่นปีละเกมส์ครับ ตระกูล FIFA

FiFA ก็น่าสนครับ เห็นน้องๆที่ทำงานเล่นกันงอมแงม ว่าแต่ อาจารย์จะมีเวลาเล่นกับผมไหม

ถ้าชอบเล่นจริงจังไม่กี่เกมส์ผมว่าไม่คุ้มมั้งครับ อย่างผมเล่นเเค่ไบโอกับ ทูมเรดเดอร์ เล่นกับคอมน่าจะดีกว่าครับ  :iconnasty: เเล้วPS 5 จะมาไทยเมื่อไหร่หนอ  :iconfreak: :iconlove:

ปล ข่าวลือว่า PS5 มันจะมาปีหน้า เเค่ข่าวลือครับ เเต่มีเเน่ละเเต่ไม่รู้เมื่อไหร่ครับ
พอจะเล่นในคอมมันก็เริ่มกระตุกเสียแล้วครับ i5 4400 GTX6xx เลยคิดว่า เอาไงดี อัพคอมใหม่ หรือหา Notebookดีๆไม่แพงมาเล่น หรือตัดใจPS4ครับ
จริงๆแล้ว คุณ gon เล่นเกมแนวคล้ายๆผมเลย ไม่ว่าจะ TR หรือ BIO :iconvsign:

ถ้ามีเกม exclusive ที่อยากเล่น+เวลาเล่น ..ซื้อแล้วไม่ลำบากเรื่องเงิน ผมว่าซื้อไปเถอะ

pro จะเหมาะถ้ามีทีวีที่รองรับ 4k หรือมีแผนจะซื้อเร็วๆนี้ และรับส่วนต่างราคาได้ (ซึ่งผมไม่แน่ใจ แต่คงมากกว่ารุ่นเล็กราว 2-3000)

ส่วนถ้าจะรอ PS5 ผมว่าต่อให้ออกปีหน้า กว่าจะน่าซื้อจริงๆก็หลังจากออกมา ปี-2ปีนั่นแน่ะ ให้ hardware firmware นิ่ง + มีเกมน่าเล่นพอก่อน
แถมเกม ps4 จะพอร์ตไปลงแค่ไหนก็ไม่รู้ กลายเป็นไม่ได้เล่นเกมที่อยากเล่นตอนนี้อีก
เล็งไว้ไหนๆก็น่าจะPROครับ ชอบความเห็นตอนท้ายเรื่อง PS5 มากๆขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Justperfect

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 09:36:42 PM »
อาจจะไม่ช่วยอะไรมากนะครับความเห็นผม แต่ขออนุญาตแชร์จากมุมคนที่เพิ่งเพิ่งจัด PS4 ตัว Slim 500 GB และทีวี 40 นิ้วมาเล่นคู่กันทีเดียว มาเมื่อสองสัปดาห์ก่อน
เหตุผลหลักๆ ที่ซื้อคือ คอมผมเริ่มตามเสปคเกมใหม่ๆ ไม่ค่อยทันซะแล้ว จะอัพเกรดสเปคแต่ละทีคิดแล้วคิดอีก + กับอยากอุดหนุนของลิขสิทธิแท้สนับสนุนผู้พัฒนา
ส่วนเกมอยากเล่นจริงๆ มีไม่เยอะหรอกครับ ส่วนมากพวกเกม Exclusive แต่ตอนนี้ ติด Gundam Breaker 3 กับ Gundam Versus งอมแงม
ที่ไม่ซื้อ Pro เพราะไม่มีแผนที่จะอัพทีวีเป็น 4k และ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องภาพขนาดนั้น มีเล่นก็พอใจแล้วฮะ

สรุปตามความคิดผมคือ ถ้าคุณบอย มีเกมในใจอยากเล่นอยู่แล้ว และไม่ได้ซีเรียสเรื่องความคมชัดของภาพในระดับที่ PC มอบให้ได้สูงสุด
(ซึ่งสเปคคงราคาโหด และส่วนมากจะลง PC เป็นลำดับท้ายๆ) ก็ตัดสินใจซื้อเถอะครับมีความสุขแฮปปี้ยาวๆ  :iconpunch:

ส่วน Switch ก็น่าสนนะครับ พกติดตัวง่าย เสียดายยังไม่ค่อยมีเกมโดนจริต แถมแบตหมดง่าย เพื่อนผมที่เปิดร้านขายเครื่องและแผ่นเกมเขาว่างั้นฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 09:40:23 PM โดย Justperfect »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 11:05:24 PM »
..เหตุผลหลักๆ..คือ คอมเริ่มตามเสปคเกมใหม่ๆ ไม่ค่อยทันซะแล้ว จะอัพเกรดสเปคแต่ละทีคิดแล้วคิดอีก + อยากอุดหนุนของลิขสิทธิ..
ส่วนเกมอยากเล่นจริงๆ มีไม่เยอะหรอกครับ ส่วนมากพวกเกม Exclusive แต่ตอนนี้ ติด Gundam Breaker 3 กับ Gundam Versus งอมแงม

สรุปตามความคิดผมคือ ถ้าคุณบอย มีเกมในใจอยากเล่นอยู่แล้ว และไม่ได้ซีเรียสเรื่องความคมชัดของภาพในระดับที่ PC มอบให้ได้สูงสุด
.. ก็ตัดสินใจซื้อเถอะครับมีความสุขแฮปปี้ยาวๆ  :iconpunch:

ส่วน Switch ก็น่าสนนะครับ..เสียดายยังไม่ค่อยมีเกมโดนจริต

ขอบคุณครับ ที่หันมาเล็ง PS4อีกครั้งก็เพราะ Gundam Versus เหมือนกัน ดูน่าสนุกดี

SWITCH ก็สนใจแต่คิดเหมือนกันครับ game มันภาพไม่เน้น เลยไม่ค่อยโดนครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 02:09:13 PM »
ถ้าถามว่าคุ้มไหมที่จะซื้อตอนนี้
ก่อนอื่นเลย ถ้ามีเกมที่ตัวเองหมายปองตั้งเป้าไว้ว่าซื้อมาแล้วเล่นแน่นอน  แค่โจทย์โจทย์เดียวก็แถบจะทำให้ตัดสินใจซื้อมาได้เลย
แรกๆ ผมเองก็ลังเลแบบนี้น่ะครับ  ซื้อมาจะเล่นได้สักที่เกม  ไอเกมที่อยากเล่นจริงๆก็มีไม่กี่เกม ซื้อมาจะคุ้มไหม 
เกมนี้ก็มีใน PC  ซื้อมาเครื่องจะมีปัญหาไหม  ซื้อมาจะมีเพื่อนเล่นด้วยไหม

ช่วงนึงเลยกัดฟันวัดดวงเอาวะ ซื้อเป็นซื้อ  ซื้อมาไม่เล่นค่อยขาย สุดท้ายครับ กลับมาติดคอนโซลแบบเป็นบ้าเป็นหลังอีกรอบ  (ฮา)
พอมีเครื่องเดี๋ยวเกมมันจะตามมาครับ  เพราะเดี๋ยวจิตสำนึกเรามันจะสั่งให้เราไปหาเกมมาเล่นเพิ่มเอง (ฮา) ถ้าเติม PS plus แล้วมีเกมให้เล่นฟรีๆทุกเดือน
แถมโปรเกมลดราคาอีกบาน ไม่แพ้ Steam   ยิ่งถ้ามีกลุ่มเพื่อนที่เล่นเกมด้วยกันแล้ว  หาเกมที่เล่น Co-op Multiplayer ยิ่งทำให้สนุกมาขึ้นอีก
เพราะระบบของ PSN ค่อนข้างซัพพอร์ดคนเล่นมากยิ่งขึ้นอย่างกรตั้งห้อง Party chat  ต่อหูฟังคุยกัยเลย  หรือจะกดแชร์ ไลฟ์สดเกมที่เล่นก็มี
แถมตอนนี้ตัวPS4 รองรับภาษาไทยแล้ว  ทำให้เล่น Facebook หรือเข้าเว็ปในไทยได้เกือบหมดแล้ว  (ทุกวันนี้ผมแถบไม่เปิดคอมเลย เพราะ PS4 ทำได้เกือบหมดแล้ว  เหลือแต่โหลดบิท  Photoshop  ms office เนี้ยละที่ยังทำไม่ได้)

ส่วนเรื่องเครื่อง ซื้อเครื่องไหนดี PS slim หรือ Pro

อันนี้ผมค่อนข้างจะเชียร์ Pro มากกว่าสำหรับคนที่ยังไม่มีเครื่องเลย ใครจะเทริน์ Pro มาจากเครื่องเก่าผมไม่แนะนำครับ ซื้อตัวนี้จะคุ้มมากกว่า เรื่อง TV4K อันนี้ค่อยว่ากันในอนาคตอีกที  ซื้อไม่ซื้อยังไงก็ขึ้นอยู่กับคนเล่นอีกที   เรื่องราคา  ตอนนี้ลงมาจากตอนเปิดได้ประมาณ 2-3000แล้ว   ค่อนข้างโอเคกับการซื้ออยู่  เพราะจะได้HDD 1 TB ที่ค่อนข้างมีประโยชน์อยู่เวลาซื้อเกม แบบดิจิตอล   ประสิทธิภาพเครื่องที่มากกว่า (ถึงจะแค่ 30%)  แต่ประโยชน์ที่ได้รับจากส่วนนี้คือ  การเปิด Boots mode ที่ทำให้เฟรมเรทหลายๆเกมคงที่  หรือลื่นมากขึ้น  ซัพพอร์ดการเล่น PSVR ที่แสดงผลที่ 720P    และบางเกมยังมีการปรับกราฟิกหรือเอฟเฟคให้สวยกว่า PS4 ปรกติเล็กน้อย....

เกม PC หลายเกมๆถึงจะมีบน PS4  แต่การที่เราจะเล่นเกมแบบเสพย์กราฟิกเต็มๆบน PC  แต่ต้องแลกมาด้วยสเป็คคอมที่สูง  อัพเครื่องทีราคาก็สูงพอตัว
ยิ่งสเป็ตคอมสมัยนี้ตกรุ่นไวมาก.....  อัพกันแถบจะรายปี เพราะเกมกินทรัพยากรมากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะมาก  ถ้ามามองเครื่องคอนโซลแล้ว การันตีได้อย่างคือซื้อเครื่องเกมทีเดียวจบ  เล่นได้ยันหมดเจนท์....   ถึงกราฟิคจะดรอปมาหน่อยจาก PC แต่ก็๋ไม่มากจนเห็นได้ชัดเจนเท่าไหร่  จุดนี้เลยเป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ผมเลือกซื้อคอนโซลมากกว่าที่อัพ PC เล่นเกมสมัยนี้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 02:10:51 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 10:28:54 AM »
ขอบคุณครับ ชัดเจน ตรงประเด็น

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [Games] จะซื้อPS4 ก็เพราะเกมนี้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 05:08:24 PM »