ผู้เขียน หัวข้อ: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama  (อ่าน 15051 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 10:06:35 AM »
ชอบสีดินจังครับ  :iconwish: ไกล้เสร็จแล้วๆ

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 01:33:38 AM »
Gunpla dairy : day16
Light Dome เพื่อการถ่ายรูป
หลักการทำแสงแบบง่ายๆ
แหล่งที่มาของแสงในธรรมชาติจะมี 3แหล่ง
1. แสงดวงอาทิตย์ หลอดไฟสีอุ่น ทำมุม 45 องศา
กับผลงานทั้งแนวตั้ง แนวนอน และ แนวราบ
ต้องการให้เกิดเงาวัตถุ
2. แสงที่สะท้อนจากท้องฟ้า ใช้ไฟสีเย็น
อยู่สูงจากผลงาน ถ้าทำเป็น indirect light ได้
จะดีมาก ต้องการให้แสงนวลตา
3. แสงที่สะท้อนกับพื้น ใช้สีเย็น ไฟสว่างน้อยๆ
อยู่ต่ำหรือสะท้อนกับฉากเพื่อเพิ่มความนวลตา
ไม่ให้ส่วนร่มเงาของผลงานไม่มืดเกินไป

วันนี้เอางานมาถ่ายรูป ถ่ายคลิป เตรียมทำ
แบบนำเสนอสุดท้าย ก็เลยเอาผลงานเก่าๆในตู้
ออกมาปัดฝุ่นที่หนามาก ทำความสะอาดตู้
ว่าจะถ่ายผลงานเก่าๆด้วย
แต่หมดเวลาก่อนตามเคย ค่อยต่อวันหลังนะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 08:10:40 AM »
ตู้ IKEA หรือเปล่า

เวลามันช่างน้อยนิดเสียจริงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 09:43:32 AM »
  :iconvsign: รอชมตัวอื่นๆด้วยครับ  น่าใส่ฉากท้องฟ้าเข้าไปด้วยนะครับ  :icongift:

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 11:07:08 AM »
  :iconvsign: รอชมตัวอื่นๆด้วยครับ  น่าใส่ฉากท้องฟ้าเข้าไปด้วยนะครับ  :icongift:
มันไม่เนียนครับ เคยพยายามแล้ว :iconlol:
ฉากโล่งๆ เน้นตัวผลงานดีกว่าครับ

แต่จริงๆผมควรไปหากระดาษใหญ่ๆมาทำมุมโค้งนะ แต่พอดีช่วงนี้ฝนตกทุกวันเลย
ไม่กล้าซื้อ กลัวเปียก กลับไม่ถึงบ้าน  :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 10:51:27 AM »
ถ่าย เอาท์ดอร์ หามุมดีๆเสยๆก็พอได้นะครับ
 ปล.ถ่ายเเบคดรอปสวยๆยากอยู่ อันนี้เรื่องจริงเลย มันดูหลอกๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 10:22:00 AM »
งานนี้เสร็จแล้ว จะมีงานใหม่อะไรมาSurpriseไหมครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 11:46:26 AM »
งานนี้เสร็จแล้ว จะมีงานใหม่อะไรมาSurpriseไหมครับ
ก็มีแค่ เอาโมเก่ามาถ่ายรูปอัพใหม่
กะรถถังคุณบอยนั่นแหล่ะครับ ซื้อกาวกับสีมาละ

แต่โมเก่าผมมันฝุ่นเกาะเยอะมาก ตอนแรกเอาแอร์บรัชเป่าๆเอาไม่ออก เลยเอาพู่กันปัดๆ ก็ออกไม่หมด มันก็จะหมองๆหน่อยนะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 12:29:18 PM »
 รอชมครับ ตัวนี้ท่าทางไม่ยากคงใช้เวลาไม่นานนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 03:38:03 PM »

ก็มีแค่ เอาโมเก่ามาถ่ายรูปอัพใหม่
กะรถถังคุณบอยนั่นแหล่ะครับ ซื้อกาวกับสีมาละ

แต่โมเก่าผมมันฝุ่นเกาะเยอะมาก ตอนแรกเอาแอร์บรัชเป่าๆเอาไม่ออก เลยเอาพู่กันปัดๆ ก็ออกไม่หมด มันก็จะหมองๆหน่อยนะ

สนุกดีนะ เอางานเก่าๆมาดูแล ถ่ายรูปใหม่ด้วยกล้องที่ดีกว่าเดิม ผมลองตรวจสอบแล้ว กระทู้เก่าๆเจ้าของกระทู้น่าจะแก้ไขเองได้ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆเพราะมันนานไปอาจโดนLock แจ้งมาได้ระครับ ผมปลดให้ เผื่อจะได้อัพรูปใหม่

เรื่องการปัดฝุ่นนี่น่าจะเหนื่อยหน่อย ลองถามๆบางคน เขาเอาลมแอร์บรัชพ่นครับ แต่ถึงขั้นล้างน้ำผมยังไม่เคยลองแฮะ

รถถังรัสเซียรอชมนะครับ เลยลำบากต้องไปซื้อกาวเลยนะ 55

ออฟไลน์ nubwo23

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 12:55:03 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์ครับ
ประวัติศาสตร์

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 04:46:52 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์ครับ
ประวัติศาสตร์
ยินดีครับ  :iconsmile:
ผมจะเป็นข้อมูลการทำโมเดลแบบบ้านๆนิดนึงนะ  :iconlol: