ผู้เขียน หัวข้อ: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HG Mazinger Z Infinity Ver.  (อ่าน 5412 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HG Mazinger Z Infinity Ver.
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 06:20:06 PM »
เพิ่งได้มีเวลาว่างบ้าง ประจวบกับได้กล่องนี้มาอย่าง งงๆ คงจะด้วยความที่มันเป็นหุ่นที่ชอบในตอนเด็ก และได้กลับมาในรูปแบบที่ทันสมัยขึ้น เลยขอลอสักหน่อย ว่าโมรุ่นใหม่ๆมันดียังไง

แค่เห็นหน้ากล่องก็ใจละลายละ

เปิดฝากล่องมา ก็พอดีๆ ไม่แออัด แน่นจนเกินไป

ลองเอามาเรียงๆกัน ขอลงมือละนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 10:57:03 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Re: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HGUC Mazinger Z Infinity Ver.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 11:28:32 PM »
โอว..อูวห์...ตัวนี้ ตั้งค่ายรอเลยครับ :iconsmile:
ขอโหดๆแบบหน้ากล่องเลยนะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HGUC Mazinger Z Infinity Ver.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 06:17:02 AM »
จะพยามทำทุกวันนะครับ ชอบแนวโหดแบบหน้ากล่องเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 10:14:47 AM »
 อะไฟติดเเล้ว :iconlol:  รอชมครับคุณบอย อุดขัดเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HG Mazinger Z Infinity Ver.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:00:25 AM »
ต้องยกประโยชน์ให้ทั้งคุณ gon และ คุณ jakris37 ครับ ผมเห็นแล้วอยากทำบ้างเลย

ในส่วนตัวโมนั้น ค่อนข้างลงตัวครับ แถมรอยต่อด้านหน้าหลบได้ด้วยร่องลาย ของชิ้นงานครับ เว้นแต่ด้านหลังรอยผ่ากลางเยอะ กำลังคิดว่าจะทำให้เป็นรายละเอียดได้ไหม เรื่องอุดขัด อาจจะต้องขัดลูบผิวด้วยกระดาษทรายอีกที แล้วพ่นรองพื้นดูอีกที แต่คิดว่าผมคงทำใจไม่ได้กับรอยผ่ากลางหลังแน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 06:51:32 PM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) HG Mazinger Z Infinity Ver.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:17:34 AM »
 :iconvsign: เดี๋ยวผมไปเก็บๆงานที่ไกล้เสร็จก่อนดีกว่า เริ่มเปิดงานใหม่ๆมันช้าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:19:43 AM »
ต้องยกประโยชน์ให้ทั้งคุณ gon และ คุณ jakris37 ครับ ผมเห็นแล้วอยากทำบ้างเลย

ในส่วนตัวโมนั้น ค่อนข้างลงตัวครับ แถมรอยต่อหลบได้ด้วยร่องลาย ของชิ้นงานครับ เรื่องอุดขัด ยังไม่เจอ อาจจะต้องขัดลูบผิวด้วยกระดาษทรายอีกที

ยินดีครับๆ :icongift:  ผมก็อยากหาเพื่อนคุยเรื่องโมเดลไว้ ไฟมันจะได้ติดนานๆครับ
อยู่ที่ทำงานมันเบื่อ ไม่มีคนคุยเรื่อง hobby ครับ แผนกผมมีแต่ป้าๆ  :iconlol:

มาช่วยกันจุดไฟ ปั้มผลงานออกมาเยอะๆครับ เว็บบอร์ดจะได้ไม่เงียบเหงา
ถึงแม้ว่าจะมีคนคุยกันอยู่แค่3คนก็ตาม :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:20:09 AM »
พูดแล้วเขินเลย ผมนี่เปิดงานใหม่ประจำ ไม่ค่อยมีงานเสร็จ ทั้งๆที่เหลืออีกนิดเดียว55

ยินดีเลยครับ แม้มีคนเล่นกันแค่นี้ผมก็โอครับ เน้นคุณภาพความสุข ไม่เน้นปริมาณครับ ที่ทำงานก็มีน้องๆเริ่มเล่นครับ กำลังอยู่ในช่วงซื้อเก็บ มักจะเน้นต่อดิบมากกว่า หาคนประกอบทำสีกันน้อย อาจจะเพราะเรื่องเวลาด้วยกระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 11:25:13 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ jaydubbrew

• Like: 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 04:05:16 PM »
ติดตามครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ( W.I.P หุ่นกายสิทธิ์ ) Day 2 HG Mazinger Z Infinity Ver.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 07:55:22 PM »
Day2

ระหว่างรอลูกเรียนพิเศษ เอามานั่งต่อด้วยจะได้ไม่เสียเวลา ต่อเพลินๆไปเรื่อยๆ ผมลองใช้คีม GodHand ครั้งแรก โดยเริ่มจากเอาคีมทามิย่าตัดออกมาก่อนแล้วค่อยใช้คิมนี้ตัดตามอีกที ก็รวดเร็วใช้ได้ แรกๆก็หนืดๆ พอเครื่องติด ก็ตัดชิ้นส่วนมารอหลายๆชิ้น วางตามใบต่อ แล้วค่อยเล็มทุกฃิ้น ประกอบรวดเดียว

ในส่วนหัวออกมาประทับใจเลยแต่ผมว่ามันเล็กไปนิด อาจจะเพราะบริเวณนี้แสงไม่พอ มองยาก ส่วนแขนนั้นประกอบเพลินดี แต่เห็นแววแล้วว่าผ่ากลางด้านหลังเลยแฮะ

แล้วก็ออกมาเป็นรูปเป็นร่างจนได้ สวยประทับใจดีครับ แต่กำลังนั่งคิดว่าจะงัดออกมาขัดทำสียังไงดี จะหักไหม แล้วจะจำได้หรือเปล่า

ให้ดูรอยผ่ากลางข้างหลัง ะปล่อยผ่านดีไหมหนอ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 08:33:10 PM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 05:36:05 AM »
เสร็จเเล้วๆ ไวดีเหลือเกินครับ  :icongift: รอยผ่ามองเเทบไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 07:48:43 AM »
ความรู้สึกดีๆมันกลับมาอีกครั้งเมื่อได้ต่อโมนะเนี่ย เหมือนสมัยก่อนที่ได้ต่อแล้วเอามาคุยกันในหมู่เพื่อนๆ คงค้องแบ่งเวลามาต่อโมให้มากขึ้นแล้วละครับ

รอยผ่า เดี๋ยวต้องลองดูอีกทีครับว่าเอาไงดี ไม่งั้นงานมันไม่เสร็จ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 07:53:38 AM »
Panel line เยอะดีจังเลย
ถ้าลองทำ panel line สีแดงๆ น่าจะเถื่อนน่าดู :iconfreak:

รอยผ่า หลังๆผมช่างมันตลอดแล้ว :iconlol: คิดซะว่าเป็น panel line

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 08:12:14 AM »
เออ ลายแดงนี่ก็ดูโหดเหมือนกันนะเนี่ย มันจะออกแนวBioHazardน่ะสิ 55

เรื่องรอยผ่ากำลังคิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:43:42 AM »
ผมลองขยับของพี่นาโรเมื่อวันเสาร์ละ  ดอเคดี สัดส่วนดี  ของที่ให้มาก็ดี  ติดที่จุดขยับเป็นพลาสติกนิ่มPS เนี้ยละ

จับขยับไม่เยอะ จุดขยับ Drop down  ตรงเป้าที่เวลาจะยกขา  ต้องดึงลงมา มันจะหักเอา ขนสดเมื่อวันดสาร์ขยับกันไม่เยอะ  ฝ้ามาละ   แจ่ยอมรับว่าตัวนี้ PS มันเหนียวกว่าตัวอื่นๆ จุดนี้มันรับภาระหนักมากขนาดพวก​ SHF เป็น POM หรือ ABS ยังแตก หรือหักเลย ระยะยาวหลวมโครกแน่
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:56:33 AM »
ผมลองขยับของพี่นาโรเมื่อวันเสาร์ละ  ดอเคดี สัดส่วนดี  ของที่ให้มาก็ดี  ติดที่จุดขยับเป็นพลาสติกนิ่มPS เนี้ยละ

จับขยับไม่เยอะ จุดขยับ Drop down  ตรงเป้าที่เวลาจะยกขา  ต้องดึงลงมา มันจะหักเอา ขนสดเมื่อวันดสาร์ขยับกันไม่เยอะ  ฝ้ามาละ   แจ่ยอมรับว่าตัวนี้ PS มันเหนียวกว่าตัวอื่นๆ จุดนี้มันรับภาระหนักมากขนาดพวก​ SHF เป็น POM หรือ ABS ยังแตก หรือหักเลย ระยะยาวหลวมโครกแน่
ทำฉากแล้วจับยืนนิ่งๆตากแดด(ไฟสป็อตไลท์)เลยครับ :iconlol:

เออ ลายแดงนี่ก็ดูโหดเหมือนกันนะเนี่ย มันจะออกแนวBioHazardน่ะสิ 55

เรื่องรอยผ่ากำลังคิดเหมือนกันครับ
ผมเคยอยากได้ effect แบบ tron หน่อยๆ ตอนลงสีมินิที่เป็นหุ่นยนต์เลยลองทำวอชสีแดงกับเขียวดู
ผมว่าถ้าทำ panel line น่าจะได้ effect ใกล้เคียงกันนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 10:04:12 AM »
ขอบคุณครับ RAYARZERO เออ พี่เพิ่งเคยสัมผัสพลาสติกนิ่มๆรุ่นใหม่นี่หละ PSใช่ไหม จะได้ระวังไว้ครับ

อามณ์ตัดเส้นด้วย สีเขียวหรือแดง นี่มัน Unicorn Modeเลยนะ เท่ห์ดี เหมือน Nu ver KA.เลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 05:09:34 PM »
Day3

แล้ววันนี้ Mazinger Z ก็มีปีก

ค่อยๆไปเรื่อยๆเท่าที่เวลาจะอำนวยนะครับ

ออฟไลน์ valkyrie

• *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 01:20:57 AM »
สนใจตัวนี้เหมือนกันคับ แต่ดูในเน็ตบอกว่าสูงไม่มากเลยนั่งชั่งใจอยู่คับ ...

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 05:45:36 AM »
ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เสร็จเองครับ เห็นเเล้วอยากต่อพวกเกรท กะเกตเตอร์เลยครับ