ผู้เขียน หัวข้อ: PANZER 4 TANK 1/35 Academy  (อ่าน 14032 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
PANZER 4 TANK 1/35 Academy
« เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 02:09:49 PM »
ได้มาต้นเดือนนี่เองครับเปิดกล่องเเล้วก็ต่อเลย
เเพนเซอร์ 4 เเห่งกองทัพนาซี เบื่ออเมริกันเเระ
ความสุขของคนทำโมเดลก็คือ
เปิดกล่อง
ศึกษาคู่มือ
ดูใบเเทรก
จับเเผงๆชิ้นส่วน
 ลงมือต่อ
เเละทำสี พอเสร็จก็จบกัน ไม่ควรดองไว้นานครับ

คิทของ อคาเดมี่ครับ ยังไม่เข็ดกะยี่ห้อนี้ ราคาไม่เเพงด้วย :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 10:50:53 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: (WIP) PANZER 4 TANK 1/35 Acadamy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 07:06:58 PM »
ชอบรถถังGerman ในช่วงสงครามโลกครั้งที่2 เหมือนกันครับ ออกมารวดเร็ว หลากหลายเพื่อมาแก้เกมในสนามรบกัน
แต่เจ้าตัว Panzer IV ผมกลับมาข้ามรุ่นที่มีเกราะข้างป้อมปืนไป ไปชอบรุ่นที่มีสาวๆใน Girs VS Panzersแทน หรือไม่ก็ข้ามไป Tiger I หรือ KingTigerยักษ์ใหญ่ไปเลย

ยี่ห้อนี่ราคาไม่สูงมากก็จริงแต่ต่อแล้วมีให้แก้ให้กวนใจตลอด แต่อย่างว่าต่อรถถัง มันไม่ต้องซีเรียสมากเพราะเดี๋ยวทำWeathering ก็ไม่ค่อยเห็นแล้ว

ว่าแต่คุณ gon ไวจริงๆ ผมนี่ยอมเลย

• กัน-โอตะ
  • *
Re: (WIP) PANZER 4 TANK 1/35 Acadamy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 05:53:59 AM »
ชอบรถถังGerman ในช่วงสงครามโลกครั้งที่2 เหมือนกันครับ ออกมารวดเร็ว หลากหลายเพื่อมาแก้เกมในสนามรบกัน
แต่เจ้าตัว Panzer IV ผมกลับมาข้ามรุ่นที่มีเกราะข้างป้อมปืนไป ไปชอบรุ่นที่มีสาวๆใน Girs VS Panzersแทน หรือไม่ก็ข้ามไป Tiger I หรือ KingTigerยักษ์ใหญ่ไปเลย

ยี่ห้อนี่ราคาไม่สูงมากก็จริงแต่ต่อแล้วมีให้แก้ให้กวนใจตลอด แต่อย่างว่าต่อรถถัง มันไม่ต้องซีเรียสมากเพราะเดี๋ยวทำWeathering ก็ไม่ค่อยเห็นแล้ว

ว่าแต่คุณ gon ไวจริงๆ ผมนี่ยอมเลย

เกิร์ล เเพนเซ่อ นี่ รูปลอกเก๋ดี น่าทำสักตัวนะครับ
 จริงๆพวกเเพนเซอร์ผมนี่ชอบ เเพนเซอร์สามที่สุดครับ รองมาก็ไทเกอร์ 1 ชอบทรงมัน
คนที่ต่อรถถังส่วนมากจะชอบ ไทเกอร์1กันเพราะมันสวยสุด
  เปิดกล่องไวครับ บางตัวก็เปิดๆปิดๆ ไม่ทำสักทีครับคุณบอย

อย่างว่าต่อรถถังมันจบไวด้วยครับ ชอบตรงนี้เเหละครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: PANZER 4 TANK 1/35 Acadamy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 08:05:32 AM »
เมื่อก่อน Academy เอา Tamiya รุ่นปี 198X มาก๊อปแล้วเพิ่มแผงเอาครับ การแบ่งชิ้นเลยค่อนข้างโบราณ
มีตัวหลัง ๆ ที่ทำใหม่เองทั้งตัว

• กัน-โอตะ
  • *
Re: PANZER 4 TANK 1/35 Acadamy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 09:26:56 AM »
เมื่อก่อน Academy เอา Tamiya รุ่นปี 198X มาก๊อปแล้วเพิ่มแผงเอาครับ การแบ่งชิ้นเลยค่อนข้างโบราณ
มีตัวหลัง ๆ ที่ทำใหม่เองทั้งตัว

ไม่รู้ตัวนี้หรือปล่าว ไม่เคยต่อ Panzer4 ของ TAMIYAเลยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คุณWar-taker

ปล เห็นมีรังถ่านเเละที่วางมอเตอร์สำหรับดัดแปลงด้านล่าง คล้ายๆทามิย่า ก็น่าจะใช่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 09:38:31 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 10:38:43 AM »
เพราะคุณ gon เลยเนี่ย
ทำผมเสียเวลาไปนั่งหาข้อมูลรถถังอยู่ตั้งนาน งานการไม่ได้ทำเลย 5555+

อยากได้รถถังที่มันดู modernๆ หน่อย มาทำไดโอวิ่งยิงระเบิดตูมตาม เอามันๆ
มีตัวไหนแนะนำมั๊ยคับ ถูกๆได้ก็ดีนะ เผื่อจะทำโดนยิงจะได้ไม่เสียดายเท่าไร่  :iconfreak:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 11:48:21 AM »
ทำผมเสียเวลาไปนั่งหาข้อมูลรถถังอยู่ตั้งนาน งานการไม่ได้ทำเลย 5555+

อยากได้รถถังที่มันดู modernๆ หน่อย มาทำไดโอวิ่งยิงระเบิดตูมตาม เอามันๆ
มีตัวไหนแนะนำมั๊ยคับ ถูกๆได้ก็ดีนะ เผื่อจะทำโดนยิงจะได้ไม่เสียดายเท่าไร่  :iconfreak:

เดิ้นๆถูกๆ มีเเต่พวกเมอร์คาว่าครับ
กล่องบน อคาเดมี่

เวียดนามคงไม่เดิ้นเท่าไร เเต่ถูก เเละสวยมากครับตัวนี้ ประกอบง่ายด้วย

ตัวนี้ก็ราคาไม่เเรงมาก ยังพอดูเดิ้นๆ

ปล หรือจะหาพวก 1/72 1/48 มาเล่นก็ได้ครับ เเต่มันก็เล็กอะนะ ไม่สะใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 01:23:23 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 02:05:16 PM »

เกิร์ล เเพนเซ่อ นี่ รูปลอกเก๋ดี น่าทำสักตัวนะครับ
 จริงๆพวกเเพนเซอร์ผมนี่ชอบ เเพนเซอร์สามที่สุดครับ รองมาก็ไทเกอร์ 1 ชอบทรงมัน
คนที่ต่อรถถังส่วนมากจะชอบ ไทเกอร์1กันเพราะมันสวยสุด
  เปิดกล่องไวครับ บางตัวก็เปิดๆปิดๆ ไม่ทำสักทีครับคุณบอย

อย่างว่าต่อรถถังมันจบไวด้วยครับ ชอบตรงนี้เเหละครับ

Girls VS Panzers นี่เห็นขายแพงกว่าตัวธรรมดามาก เหมือนแค่ใส่decalลงไปเท่านั้นเอง  :iconangry:

Tiger I นี่ผมชอบมากๆมีหลายกล่องอยู่ เสร็จไป2ตัว เป็น Initial กับ Early ส่วนตัว Mid กับ Late ติดตรงทำZimmerit คุณ gon เคยลองยังครับ

นี่มีค้างอีกตัว โปรเจคข้ามชาติ ไม่กล้าเอามาลง อยากลองดีกับ Tiger I Academy ตัวมีเครื่องใน ต่อเพลินยันลูกโตแน่ เพราะมียี่ห้ออื่นทำออกมาถูกต้องต่อง่ายกว่าเยอะ 555

น่าจะใช่ครับ แรกๆAca นี่สร้างตัวจากการลอกงานเขาก่อน ก่อนจะมาเปิดตัวเองดังจากบางตัว แต่ตอนหลังๆดูซาๆเงียบๆไม่ค่อยออกตัวใหม่เลย เห็นเอางานอิตาเรอลีมาใส่กล่องใหม่งั้น

ดีใจที่มีคนชอบเพิ่มอีกคน55 ผมนี่บางทีนั่งดูYoutube builtอามรณ์ต่อโมเลยครับ เพลินดี

รุ่นใหม่ๆคงเป็นอย่างที่คุณgonแนะนำเลยครับ อย่าลืม Leopardของเยอรมันยุคใหม่อีกตัวนะ

ถ้าไม่คิดไรมากผมมี Zvesda T-55มั๊ง เอาไปลองมือก่อนไหมครับ ผมให้เลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 02:58:35 PM »
ดีใจที่มีคนชอบเพิ่มอีกคน55 ผมนี่บางทีนั่งดูYoutube builtอามรณ์ต่อโมเลยครับ เพลินดี

รุ่นใหม่ๆคงเป็นอย่างที่คุณgonแนะนำเลยครับ อย่าลืม Leopardของเยอรมันยุคใหม่อีกตัวนะ

ถ้าไม่คิดไรมากผมมี Zvesda T-55มั๊ง เอาไปลองมือก่อนไหมครับ ผมให้เลย
โห เกรงใจเลยครับ
แต่ถ้าให้ก็เอานะ :iconlol: ช่วงนี้จนมากๆ พอดีเพิ่งเข้างานใหม่ ช่วงทดลองงาน เงินเดือนหายเกินครึ่ง :iconsoul:

ตอนนี้กำลังนึกภาพแบบ วิ่งในเมือง โดนยิงตูมตาม ตึกพังๆ (ทำเหนื่อยๆทั้งนั้นเลย 555)
จะได้ลองทำ effect ระเบิด หรือ effect กำลังยิงปืน ที่ไม่เคยทำ
ส่วนตึกพังๆ นี่ อาจจะยากนิดนึง เพราะมันนัวยากนิดนึง :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 03:31:45 PM »
ถ้าไม่ติดเรื่องเดิ้นนี่ ผมให้ต่อเจ้านี่ไปเเล้ว

ต่อง่าย สวย ราคาถูกสุดๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 04:22:03 PM »

โห เกรงใจเลยครับ
แต่ถ้าให้ก็เอานะ :iconlol: ช่วงนี้จนมากๆ พอดีเพิ่งเข้างานใหม่ ช่วงทดลองงาน เงินเดือนหายเกินครึ่ง :iconsoul:

ตอนนี้กำลังนึกภาพแบบ วิ่งในเมือง โดนยิงตูมตาม ตึกพังๆ (ทำเหนื่อยๆทั้งนั้นเลย 555)
จะได้ลองทำ effect ระเบิด หรือ effect กำลังยิงปืน ที่ไม่เคยทำ
ส่วนตึกพังๆ นี่ อาจจะยากนิดนึง เพราะมันนัวยากนิดนึง :iconlol:

งั้นผมกลับบ้านไปดูให้ก่อนนะ แต่รูปทรงมันอาจจะไม่MoDern มากนะครับ เพราะเป็นช่วงสงครามเย็น หรืออยู่ในช่วงสงครามอัฟกานิสถาน

ถ้าไม่ติดเรื่องเดิ้นนี่ ผมให้ต่อเจ้านี่ไปเเล้ว

ต่อง่าย สวย ราคาถูกสุดๆ

สวยครับตัวนี้

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 05:01:45 PM »
นีเลือกให้เฉพาะสวยๆเเละไม่เเพงเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 06:47:05 PM »
โห... ปั้นกันสุดๆ :iconlol:
ขาดแคลนคนเล่นโมทหารสินะ :iconcry:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 07:14:05 PM »
ผมว่าไม่ถึงกับขาดแคลน แต่ลดน้อยลงไปมาก พวกที่ยังเล่นอยู่มักจะเป็นรุ่นใหญ่ คนรุ่นใหม่ ไปเล่นเกมส์ หรืออย่างอื่นที่ไม่ต้องใช้ความอดทนและเวลามากเท่าโมเดล
ตอนนี้ก็มีโมรุ่นใหม่ๆออกมา ดีกว่า ละเอียดเก่า ถูกต้องกว่า ออกมา ทำให้โมรุ่นเก่าราคาพอจับต้องได้ คงเป็นคล้ายๆกันทุกวงการน่ะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 07:17:57 PM »
Panzer iv ก๊อปไหม ยังหาหลักฐานไม่ได้ แต่ Stug 4 น่าจะแผงต่อแผงเลยครับ

Tamiya
http://www.luckymodel.com/scale.aspx?item_no=TA%2035087

Academy
http://www.luckymodel.com/scale.aspx?item_no=AC%201332

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 07:38:56 PM »
จำนนด้วยหลักฐาน ผมก็จัด Academy STUG IV มาก้วยเหมือนกัน ดองจนเค็มไปละ 55แต่แนะนำว่าทามิย่าดีกว่าต้นฉบับมักจะลงตัวกว่า

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:40:52 AM »
ชิ้นส่วนที่เล็กมากๆ ถ้าใช้คีมคีบ เเรงบีบอาจทำให้กระเด็นหวือหายไปในมิติที่4ได้  :iconsweat: ใช้นิตโต้ประคองเข้าไปติดปลอดภัยหน่อย 

ACADEMY ทำดีเทลด้านในมาให้นิดหน่อย ทำเสร็จไม่มีคนเห็น 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 10:51:25 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: PANZER 4 TANK 1/35 Academy
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:56:15 AM »

เป็นกล่องนี้นะครับ พอได้ไหม

คุณgon เดินหน้าไปเร็วมาก

• กัน-โอตะ
  • *
Re: PANZER 4 TANK 1/35 Academy
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 11:28:43 AM »

คุณgon เดินหน้าไปเร็วมาก

เบื่อพวกดีเทลด้านในนี่เเหละครับคุณบอย
ตระกูล  T ของรัสเซีย นี่สวยดีนะครับ ผมนึกถึงพวกหุ่น โวท่อมส์ น่าจะได้รับอิทธิพลมาเยอะพอสมควร
 ล่าสุดนี่ ทีไรก็ไม่รู้ 80 90 นี่ยังสวยอยู่

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 11:41:44 AM »
Detailด้านใน ไอ้ครั้นจะไม่ต่อก็จะไม่สมดุลซะด้วยใช่ไหมครับ ปืนหนักไม่เท่ากันอีก 55 ผมนี่หนักกว่าอีก ทำตัวที่เปิดโชว์ข้างในด้วย เลยช้าเข้าไปใหญ่

รถถังช่วงหสงครามเย็นลงมานี่มีเสน่ห์อย่างที่คุณ gon ว่าละครับ รูปทรงเริ่มทันสมัย ยิ่งบางคันมีเกราะติดเป็นแผงๆด้วยละดูแปลกตาดีครับ

Votoms นี่หัวเต๊งเหน่งใช่เลยครับ