ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพ่นเคลียด้านครับ  (อ่าน 3534 ครั้ง)

ออฟไลน์ giorgio

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องพ่นเคลียด้านครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 07:09:08 PM »
คือผมอยากรู้ว่าใช้กระดาษทรายหรือตะไบเก็บงานให้เรียบแล้วแต่เราไม่ได้ทำสีต่อ พอพ่นเคลียด้านทับไปมันจะทำให้สีชิ้นงานและพื้นผิวมันใกล้เคียงหรือเสมอกับส่วนที่ไม่ได้ใช้ตะไบหรือกระดาษทรายไปไหมครับ :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ถามเรื่องพ่นเคลียด้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 07:21:41 PM »
ถ้าใช้ตะไบอาจจะทำให้งานเสียหายได้ง่ายครับ ควรจะใช้กระดาษทรายไล่ไปจากเบอร์น้อย (หยาบ) ขึ้นไปจนถึงเบอร์มาก(ละเอียด) ควรจะบังด้วยเททปกาวรอบๆบริเวณ เพื่อไม่ให้ขัดเกินส่วนที่ไม่ต้องการขัดครับ ผมว่าถ้าทำดีๆ พ่นเคลียร์ท้ายสุด น่าจะเป็นชิ้นเดียวกัน

https://youtu.be/MV0ptjcsT0U
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2019, 07:31:48 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ giorgio

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 01:10:58 AM »
ขอบคุณครับจะลองทำดูครับผม พอดึเพิ่งจะเริ่มตัวแรก แต่เป็น Rg sazabi พยายามจะทำให้เนี้ยบที่สุดครับเหนื่อยมาก  :iconjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 06:54:15 AM »
ทำแบบสบายๆครับ ต่อโมให้มีความสุข ไม่งั้นจะหมดไฟก่อน

ยังไงก็จะเป็นกำลังใจครับ