ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena  (อ่าน 63289 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
แนะนำที่เดินลาย เจ๋งๆ และการเดินลาย  by nujames10 + BIG_TG

แนะนำที่เดินลาย เจ๋งๆงิ
แนะนำอุปกรณ์ ที่หาไม่ค่อยได้ ตามร้านโมนะงิ
วันนี้ขอแนะนำ ที่เดินลายจ้า :D

Smile ผมใช้ที่เดินลาย แบบนี้ครับ

แบบแรก ปลายแข็งและแหลม แต่จับลำบากครับ เลยมะค่อยได้ใช้
อันนี้มีแถมมากับ เพ็จเดินลายครับ

ส่วนอันนี้ บังเอิญไปเดินที่ สยามพารากอน ชั้นเครื่องเขียน เดินเล่นๆไปเรื่อยๆบังเอิญเจอครับ
จะอยู่ตรงอุปกรณ์ ทำลาย กระดาษไข ครับ แต่ราคาเอาเรื่องเลยงิ 390 บาท แต่ใช้ดีมั๊กมากงิ
ปลายแข็งมากๆ ตอนแรกจะคมแบบกำลังดี พอซื้อมา ผมเอาไปฝนกับกระดาษทรายเบอร์ 400
ผลออกมา แหลมคม+แข็งแรง+จับถนัดมือมากๆงิ มากๆครับ

อันนี่ยี่ห้องิ

ลองหามาใช้กันดูนะครับ :D

BIG_TG บันทึก
ตัวแกะลาย ฮาเซกาว่า ที่ผมใช้อยู่ก็ตัวนี้เลยครับ

ส่วนเทป dymo ที่ผมใช้เพื่อเวลาแกะลายจะได้ตรงๆ จะเป็นเทปพลาสติกหนาหน่อย เค้าไว้ใช้สำหรับเครื่องปั๊มชื่อตัวนูนออกมาบนเทปอ่ะครับ วิธีนำมาใช้เพื่อให้แกะลายได้ตรง หลังจากวาดลายที่ต้องการบนตัวโมแล้ว ก็เอาเทป dymo นี่แหละ ติดลงไปบนตัวโมตามเส้นที่วาดไว้เพื่อจะแกะครับ เนื่องจากเทปมันมีความหนาก็เลยเหมือนไม้บรรทัดที่อ่อนโค้งได้ตามตัวโม แถมยังติดแน่น ไม่เลื่อนหลุด ทำให้เราเอาหัวแกะค่อยๆแกะไปบนขอบเทปได้ตรงครับ

หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน หรือแผนกเครื่องเขียนตามห้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2009, 01:36:20 PM โดย K »

ออฟไลน์ Kai Xena

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: แนะนำที่เดินลาย และการเดินลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 01:12:52 PM »
ก่อนอื่นเลยเอาวิธีการเดินลายจากเวปต่างชาติมาให้ดู ##เครดิตก่อนเลยครับ  http://www.modelers-g.jp/  ##

เครดิตอธิบาย โดยผมเอง Kai Xena

เนื่องด้วยแปลญี่ปุ่นไม่ออกหรอก แต่จะอธิบายตามความเข้าใจละกันครับ  มือใหม่จะได้ความรู้กันถ้วนหน้า

1. ชิ้นส่วนผู้โชคร้าย คือ กระโปรงของIJครับ (เคยปล่อยไก่เป็นซาซาบี  :iconnasty:)

2. ผู้ทำเห็นว่าร่องมันไม่สวยจึงจัดการอุดขัดซะก่อน

3.เตรียมอุปกรณ์ ประกอบไปด้วย อุปกรณ์เดินลายยี่ห้อชื่อดังทั้งหลาย มีดอาร์ตไนต์ แผ่นพลาสติกใส และเทปกาว(น่าจะ DYMO)

4. นำแผ่นพลาสติกวางทาบบนชิ้นงาน และใช้ปากกาวาดลายลงบนแผ่นพลาสติก วิธีนี้ต้องกดให้มั่นหรือจะใช้เทปกาวแปะกันเลื่อนก็ได้

5. แผ่นพลาสติกที่ได้นำมาตัดออกเป็นส่วนๆ จะได้แผ่นพลาสติกที่เป็นรูปทรงลวดลายที่ต้องการ

6. นำแผ่นพลาสติกที่ตัดแล้วแปะลงบนชิ้นงาน แล้วเริ่มใช้อาร์ตไนต์ขีดบนชิ้นงาน

ข้อดีของอาร์ตไนต์ คือคมกว่าวงเวียนและให้ให้ร่องที่ลึกกว่าแต่เส้นบางกว่าวงเวียน จากก็ใช้ปากกาเดินลายย้ำตามลงไปเป็นการขยายความกว้างและลึกของเส้น

7. จะได้ลายบนชิ้นงานยังไม่เรียบร้อย แต่เส้นที่ได้มีความตรงก็พอ แล้วจึงใช้กระดาษทรายขัด+แปรงปัด

8. ได้เส้นใหม่ ไฉไลกว่าเดิมเป็นอันเรียบร้อย

ขอบคุณครับ สงสัยก็ถามได้ครับ

:iconwink: :iconwink: :iconwink:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2009, 08:58:08 PM โดย Kai Xena »

• *
Re: แนะนำที่เดินลาย และการเดินลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 01:28:43 PM »
อันนี้เป็นวิธีเดินลายฉบับผมเอง แบบบ้านๆเลยครับ

1. เริ่มหาข้อมูลลักษณะรูปร่างกันดั้มจาเวปต่างๆครับ โดยเฉพาะเวปของชาวโมเดลเลอร์ชื่อดัง

2. ใช้ดินสอวาดคร่าวลงบนเนื้อพลาสติก ตามสวยงาม

3. ใช้เทปกาว Dymo แปะลงบนเส้นที่เราวาดไว้ แล้วใช้หัววงเวียนเขียนตามลายเส้นที่วาดไว้
ขอย้ำว่า เริ่มขีดลายครั้งแรกต้องใจเย็นๆค่อยๆลากเบาๆช้าๆ ถ้าครั้งแรกเราขีดแรงและเร็ว ผมฟันธงว่าออกนอกเลนเส้นแน่ๆ และจะเกิดรอยไม่พึงประสงค์บนเนื้อพลาสติก

4. เมื่อขีดจนเริ่มเป็นร่องแล้ว ก็เริ่มออกแรงกดมากขึ้นครับเพื่อให้เป็นร่องลึก แต่ก็ต้องระมัดระวังเรื่องการออกนอกเลนเหมือนกัน

5. เมื่อมั่นใจแล้วว่าลึกพอจะให้สีอีนาเมลเราไหลได้ก็พอครับ เอาแปรงสีฟันเก่าๆมาปัดขี้พลาสติกออกจากร่อง(แนะนำว่าใช้แบบขนแปรงแข็งๆหน่อย จำพวกแปรงถูกๆ)

6. กระดาษทราย 600 ขัด -->แปรงปัด --> ตามด้วย 1000 --> แปรงปัด

------------------------------------

สำหรับวิธีแก้ปัญหา สำหรับลายที่ไม่พึงประสงค์หรือลายที่ไม่ต้องการ

1. ใช้พุตตี้ยี่ห้อที่ขายตามท้องตลาด ป้ายอุตลงไปเลยครับ แต่ป้ายเผื่อๆหน่อยเพราะมันจะยุบตัวแล้วเอากระดาษทราบขัดครับ เป็นผมจะเอาเบอร์ 400 นำก่อน --> 600 --> 1000 

2. กรณีที่เป็นรูเล็กๆ ผมใช้เข็มไปจิ้มกาวตราช้าง แล้วมาแตะลงในรูครับ เพราะาวตราช้างมีส่วนผสมของเรซิ่นอยู่แล้ว
บางท่านอาจจะใช้กาวตราช้าง+แป้งฝุ่น ก็ไม่ผิดแต่อย่างไรครับ

3.กรณีรูกว้าง+ยาว+หนา ผมใช้ Epo Putty A+B ปั้นเป็นเม็ดๆ หรือเป็นเส้นๆ แล้วไปกดอุดลงไป อุดเผื่อๆหน่อยกันการยุบตัวเหมือนกัน
วิธีนี้รอนานหน่อย เพราะแห้งช้ามากแต่อุดดีจริง

วิธีก็มีประมาณนี้แหละครับ ใครมีอะไรดีๆก็มาแนะนำเพิ่มกันได้

*ผมละเบื่อคนที่ชอบตั้งกระทู้ถามโดยไม่ได้อ่านสารบัญรวบรวมข้อมูลดีๆในห้องนี้ก่อน เห็นบางคำถามแล้วหมดอารมณ์ตอบ*

:iconlike: :iconlike: :iconlike:

ออฟไลน์ Libra Gundam

• *
  • I'm a Gundam
 :iconcry: อยากทำแต่ไม่กล้าอะ แค่ตัดเส้นมือยังสั่นเลย ทำทีไรออกนอกไลน์ทุกที

ออฟไลน์ exgave

• *
  • Lock target and fire!!~
ที่เดินลายหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ^^ ของแถวๆสะพานควายกับ ชิดลมอ่าครับ :iconcry:

ออฟไลน์ pomman

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
ขอบคุณมากๆครับ
ได้ความรู้เชียว

ปากกาเดินเส้นน่าสนใจมากๆ
เดี๋ยวไปเดินดู

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • Spartan Z80
ที่เดินลายหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ^^ ของแถวๆสะพานกระบือกับ ชิดลมอ่าครับ :iconcry:
ในห้างก็น่าจะมีนะครับ central ไรงี้อะครับ :iconnasty:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

• *
มีแน่นะคับ :iconcry:อยากได้แต่หาร้านที่ขายมะเจอเลย

ผมเคยเห็นน่ะครับ แต่ไม่รู้สาขาที่คุณ exgave จะไปมีหรือเปล่า :iconsweat:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

• *
ครับผม ถ้าอยู่ที่central ชิดลมอะครับ มันน่าจะอยู่แถวๆไหนอะครับ :iconwish:

แต่เอ ชื่อ 00 riser แต่เปงรูป อาช์ด กันดั้ม :iconnasty:

• *
Re: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 08:19:21 PM »
ซื้อของแท้ของฮาเซกาวาเลยครับ

7XX บาท เอง 555+

• *
Re: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 08:43:59 PM »
 :iconsweat: ไม่ไหวมั่งครับ... แพงเกิน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 10:14:35 PM »
ครับผม ถ้าอยู่ที่central ชิดลมอะครับ มันน่าจะอยู่แถวๆไหนอะครับ :iconwish:

แต่เอ ชื่อ 00 riser แต่เปงรูป อาช์ด กันดั้ม :iconnasty:
มันก็อยู่ใน แผนกของเล่นล่ะครับ
เอ่อคือว่ารูป อาร์ชมันสวยกว่าน่ะ อิอิ :iconfreak:

ออฟไลน์ raf

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 01:20:13 PM »
ส่วนเทป dymo ที่ผมใช้เพื่อเวลาแกะลายจะได้ตรงๆ จะเป็นเทปพลาสติกหนาหน่อย เค้าไว้ใช้สำหรับเครื่องปั๊มชื่อตัวนูนออกมาบนเทปอ่ะครับ วิธีนำมาใช้เพื่อให้แกะลายได้ตรง หลังจากวาดลายที่ต้องการบนตัวโมแล้ว ก็เอาเทป dymo นี่แหละ ติดลงไปบนตัวโมตามเส้นที่วาดไว้เพื่อจะแกะครับ เนื่องจากเทปมันมีความหนาก็เลยเหมือนไม้บรรทัดที่อ่อนโค้งได้ตามตัวโม แถมยังติดแน่น ไม่เลื่อนหลุด ทำให้เราเอาหัวแกะค่อยๆแกะไปบนขอบเทปได้ตรงครับ

เทปdymo นี่มันหาซื้อที่ไหนได้อะครับแล้วมันมียี่ห้อเดียวหรอ ไปเดินดูb2s 2ห้างละ ไม่เห็นมีขายเลยเจอแต่ เทปผ้า

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 03:59:34 PM »
B2S มี แต่ส่วนใหญ่ อยู่ในตู้ ไม่ได้อยู่ แถวชั้นวาง ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 05:38:41 PM »
^
^
อืม ตามนั้นเลยครับ เราต้องบอกพนักงานขายอย่างเดียว บอกว่าอยากได้ "เทปไดโม" เค้าก็จะพาเราไปที่ตู้ให้เลือกครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ pete88

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:41:18 PM »
ซื้อของแท้ของฮาเซกาวาเลยครับ

7XX บาท เอง 555+

ที่ไหนมีขายครับ รบกวนด้วย :icondisapp:

• *
อยากทราบเช่นกันว่า ตกลงเข็มเดินลายของhasegawaนั้น หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ :icondisapp:

• *
เท่าที่เดินผ่านดูของมีที่วีโซน2สาขากับจูปิเตอร์นะ

• *
 :iconcry: ขอบคุณมากๆนะครับ เดียววันเสาร์ อาทิตย์จะลองเดินไปดู+เดินดูงานGundam expoด้วย  :iconhappy: