ผู้เขียน หัวข้อ: อีกหนึ่งที่น่าลองกับ 1/72 DESERT BABES Limited Edition  (อ่าน 9247 ครั้ง)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
อีกหนึ่งที่น่าลองกับ 1/72 DESERT BABES Limited Edition
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 02:36:18 PM »
HLDQFz.jpg" border="0
https://www.hlj.com/1-72-scale-desert-babes-limited-edition-edu2137
น่าลองเหมือนกันนะครับกะค่าย Eduard ที่ปกติจะทำแค่ DetailsUp Parts  :iconlike:
ใน Cockpit นี่รายละเอียดยิบย่อยเลย  :icongift:
ทั้งๆที่ Scale แค่ 1/72 ถ้าทำแบบปิดก็ดีตรง ไม่ต้องกังวลถ้าห้องเลี่ยงเรื่องฝุ่นไม่ได้ แต่รายละเอียดซะขนาดนี้ ไม่เปิดโชว์ของก็ดูน่าเสียดายไปเลย
ที่บ้านเป็นตู้ IKEA ทั้งหมด รุ่นมาตรฐานที่ว่านี้ ขอบ/ตรงบานเปิดมันมี GAP และมีฝุ่นเข้าไปสะสม พอหลายๆปีนี่ ต้องหยิบทุกตัวออกมาทำความสะอาดกันที เป็นวัน/หลายวันก็มี  :icondisapp:
https://www.youtube.com/watch?v=KPv0AhOLTfo
Base kit มาจาก Revell ก้ไม่เลวนะครับ ถ้าเค้าพ่วงตัวสวยๆกะผลิตภัณฑ์งานหลักของเค้ามาด้วยเลย (Photo Etch) ที่บางทีหาสั่งทีหลังยากถ้าขาดตลาด
ก็เห็นหลายๆค่าย มีทำในแนวนี้ออกมาบ้างอยู่ เดี๋ยวนี้เอื้ออำนวยขึ้นมากเลยครับ

ส่วนตัวว่าเอามาสมมติเป็นศัตรูของ F-14 รึ F-18 จะทัดเทียม/เสมอชั้นกว่า F-5 ตกรุ่นกว่าแหละครับ (แต่จะกลายเป็น F-14จะตกรุ่นแทน) :iconwinks:

ปล.
เชื่อว่าสินค้า Macross ดีๆคงทยอยออกตามมาอีกเยอะหลังข้อตกลงทางกฎหมาย ลงตัวทุกฝ่าย

คุณ Marasai นี่เจ็บหนักกับHiMetal เหมือนกันนะครับเนี่ย :iconnasty:

ช่วงนี้หนัง TOPGUN ฉายแล้ว F/A-18E ขายดีของขาดตลาดตามคาดครับ :iconlol:
มิน่าช่วงนี้โม F-18 ยากที่จะเล็งไว้จริงๆเลยครับ ตามกระแสหนังเลย  :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: อีกหนึ่งที่น่าลองกับ 1/72 DESERT BABES Limited Edition
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 08:09:37 PM »
ทุกวงการครับ ถ้าคิดจะลงลึกแล้วละก็ ถอนตัวยาก อุอุ

Eduard นี่งานรับประกันคุณภาพอยู่แล้ว บางงานก็เอาจากยี่ห้ออื่นมาใส่ชุดแต่งเพิ่มแล้วดูดีขึ้นเลยครับ อย่างที่คุณ-marasai บอกว่า BaseKit มาจาก Revellเช่นกัน

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: อีกหนึ่งที่น่าลองกับ 1/72 DESERT BABES Limited Edition
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 09:38:39 PM »
Tornado สีสงครามอ่าวแบบนี้สวยมากครับ ลาย Art Nose สวยดี ผมว่าถ้า Tornado นี่ของ Revell ทำออกมาละเอียดสุดแล้วครับยิ่ง Eduard จับมาเพิ่มรายละเอียดแบบนี้ยิ่งน่าเก็บ เสียดายที่เหลือแต่ขนาด 1/72 ผมเคยตามหาขนาด 1/48 ของ Eduard เหมือนกันแต่หาไม่ได้เลยหมดอย่างไวเสียดายมาก

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 10:08:16 AM »
ชอบ 1/48 เหมือนกันครับ ไม่รู้เพราะมันใหญ่เต็มไม้เต็มมือหรือเปล่า

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 03:49:27 PM »
ดันมี Pre ตัว Anime Model ไว้ติดกันสองเดือนนี้เลย  :iconshy2:
ถ้ามันยังยืนยาว (ไม่ out of stock) อยู่จนหลังสองกล่องที่ Pre ไว้มาครบนี่ คงมีได้สั่งมาตุน (ดองไว้) อีกหนึ่งเลยครับ  :iconhihi:
ผมยังไม่ค่อยกล้าขยับไปเก็บเกิน scale  1/72 เพราะที่ทางไม่มีให้วางด้วยแหละครับ
อย่าง SR-71 ที่ประกอบหลวมๆเป็นลำไว้/ทยอยขัดส่วนต่างๆวันละนิดละหน่อยอยู่ ปลายแท่ง PITOT ยันปลายหางเครื่องนี่ก็ใส่ตู้ IKEA แทบไม่ได้ละ ต้องวางเฉียงและเอียงเชิดหน้ากันแทบจะ 45องศาเลย และที่สำคัญต้องหาฐานเหมาะๆมาไว้างอีก  :icondizzy:
พอๆกะ RE/100 นกแดงเลย ต้องปรับแขน/เอาปืนเบี่ยงๆถึงจะวางได้ ตัวเดียวครองหนึ่งช่องใส่เลย
https://www.hlj.com/1-72-scale-topgun-pilot-w-motobike-zplmf-08c เป็นอีกตัวที่น่าสนแฮะ..แต่ราคานี่ ได้เครื่องฯ 1/72 ลำนึงกันเลย  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 08:04:19 PM »
ผมก็มี SR-71 1/72 อยู่ลำนึง ใหญ่จริงดังว่า กำลังนั่งคิดว่าเราควรจะหาโมดีๆมาประกอบดีกว่าไหม เพราะมันต้องอยู่กับเราอีกนาน

https://youtu.be/DCWyA-gdReY

พูดถึง BlackBird เหมือนมีออกเป็น 1/48 ด้วยนี่ครับ จะวางไว่ที่ไหนดีเนี่ย หรือแขวนดี

https://youtu.be/br1kVSOPKZk

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 10:07:56 PM »
ไม่รู้ผมเป็นคนเดียวรึเปล่าที่พออายุเริ่มมากขึ้น เลยอยากหาโมที่สเกลใหญ่พอประมาณทำ พวกหุ่นยนต์ขนาด MG 1/100 เครื่องบินรบ 1/48 1/32 อะไรงี้ แต่พอประสบปัญหาตู้เต็มบางลำใหญ่จัดขนาด 1/72 ก็โอเค อย่างพวก SR-71 B-52 B-17 C-130 ผมว่าขนาด 1/72 นี่ยังหาที่วางยากเลยครับ มี C-130J 1/48 อยู่ลำนึงทุกวันนี้ยังนั่งมองมันตาปริบๆว่าต่อแล้วจะไปวางไว้ที่ไหนดีอยู่เลยครับจะเอาไปแขวนก็เกรงใจฝุ่นไม่รู้ทำไงดีเหมือนกัน  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 10:55:13 PM »
รู้สึกเหมือนกันครับ อยากต่อโมสเกลใหญ่ MG1/100 Aircraft 1/48(32) Tank 1/35(16) แต่พอต่อเสร็จปุ๊บ วางไหนดีละเนี่ย เลยคิดว่าโมไม่ดี Block เก่าไจะจำหน่ายออก เก็บแต่โมดีๆไว้ พวก Tamiya หรือตัวเด็ดๆ

อย่างC-130 1/48 นี่ผมว่าคงต้องวางให้ฝุ่นทักทายกะนบ้างละครับ แต่โมบ้านคุณ naioh2 นี่น่าจะเยอะจริงๆครับ เห็นเสร็จหลายตัวเลย

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 11:22:58 PM »
จริงด้วยครับ หลังๆ เริ่มอยากได้โมฯ ที่สเกลใหญ่ขึ้น กลับมานั่งนึกเหตุผลหลักน่าจะเรื่องสายตามาเป็นอันดับต้นๆ เลยครับ
วันนี้นั่งทำ 1/72 VF-1J ก็ทำได้ไม่นาน พอเริ่มตาล้าๆ ก็ต้องหยุดพักก่อน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 06:16:35 AM »
การซืัอโมขนาดใหญ่มาเล่น มันมีเหตุมาจากความจริงอันโหดร้าย :iconcry:

พูดถึงที่บอกว่าต่อเสร็จแล้วจะวางที่ไหน มันเริ่มมีตรรกะเข้ามาแทรกจากวุฒิภาวะที่สูงขึ้น แต่ความจริงแล้วตอนซื้อกับตอนประกอบ ทำสีน่าจะเป็นช่วงที่มีความสุขของการเล่นโมเลยนะเนี่ย.. :iconhappy:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 08:28:10 AM »
DIY ชั้นวางโมเดลเองเลยครับ ผมว่าจะลองทำอยู่จากวัสดุง่ายๆ ครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 10:36:07 AM »
แทบไม่ค่อยเห็น SR-71 ลำของ Academy เลย
แต่ดูแล้ว เค้าโครงก็เหมือนหยิบยืม block mold เก่าๆมาแยกผลิตตีตรายี่ห้อ
HFoBbk.jpg" border="0
แต่ของ Academy  C20,C33 ยังเจาะช่องเพิ่มรายละเอียดให้ ของ Hasegawa มาตันๆแบบดั้งเดิมเลย
ส่วนของค่าย revell ยังมีรายละเอียดกว่าหน่อย Cockpit/เก้าอี้ดีดตัว และมีนักบินในชุด High pressure ให้อีกด้วย แต่ค่ายอื่น...ไม่มี
ลำนี้ชิ้นส่วนน้อยสุดตั้งแต่เคยประกอบมาเลยมั๊งครับ คงเพราะดำทะมึน แผ่ใหญ่/ยาวอย่างเดียว เลยไม่ค่อยใส่รายละเอียดมาให้ มีเท่าที่จำเป็นเองครับ
https://www.youtube.com/watch?v=AfOayjStthg เสียดายไม่มี 1/72
อยากให้มีรถ cart ที่วางโชว์เครื่องยนต์แบบรูปใน museum ที่หาดูมั่งคงดี แต่ราคาก็จะขยับๆเพิ่มตาม photo etch และ resin kit ที่ซื้อเพิ่ม

https://www.youtube.com/watch?v=UqdB26rivIk
อันนี้ clip ของค่าย revell สวยดีปลายปีก/ flap เป็นแนวสามเหลี่ยมด้วย เสียแค่เดินลายเป็นรอยนูน
block mold เก่ามันจะมีเรื่องรอยดันเกจที่ด้านในของฝาปิดล้อลงจอดทั้งหมดเลย พอขัดปุ๊บ รอย rivet ก็ถูกลบหายไปด้วยเลย เป็นเรื่องที่อาจต้องมองข้ามเลยถ้าไม่อยากเปลือง/เสียเวลาหาสั่ง photo etch ของหมดทีหากันยาวนานเลยกว่าจะลงตัว
ลำที่มีโดรนที่ได้มา ถ้าตามหน้ากล่องจะไม่ดำทั้งลำแต่จะตัดด้วยสีเงินๆก็ดูสวยแปลกตาไปอีกแบบเลย อนาคตอาจมีอีกลำไว้เป็นสีดำทั้งลำ/แต่ขอแบบ Block ใหม่ๆ ลายแบบเป็นร่องไม่ใช่นูนๆแบบโมโบราณแหละครับ
ส่วนที่วางนี่ อีกเรื่องสำคัญที่ต้องตามมาคือมันต้องมีครอบปิดด้วยแหละครับ
ปล. เห็นตอนจะอุด putty แล้วเสียดายที่สั่ง vallejo putty ไม่ทัน ของหมดชั่วคราวไปอีกละ ที่เป็นหลอดปลายเล็กๆเลย น่าจะเปลืองน้อยลงและไม่ต้องขัด putty ส่วนเกินออกมากมายด้วย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 10:29:19 PM »
Academy SR-71 เป็นโมเก่า ปี 1985 สมัยเป็น minicraft ครับ รายละเอียดตามกาลเวลา แต่อาจจะมีผิดขาดๆเกินๆ ถ้าไม่คิดมากก็หามาเล่นได้ แถมมียานลำเล็กให้เลือกประกอบคู่ได้ด้วย

ขั้นตอนการพ่นสีบำตัวดูน่าสนุกมาก บังพ่นทีละแผ่น มีนักบินให้ด้วย แถมทำฐานมาแล้วดูดีนะครับ ไม่เปลืองพื้นที่วาง

Putty Vallejo นี่ใช่แบบเช็ดออกได้ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2022, 10:43:27 PM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 04:52:07 PM »
VW1pat.md.jpg" border="0
Putty ที่ว่าครับพอดีหาใน Shopee มีร้านเดียวที่ร้อยต้นเกือบๆกลางแต่หมดไปละ พอดูเจ้าอื่นๆงงมากไมราคากระโดดมากเกินปกติ น่าจะใช่เรื่องเช็ดออกก่อนแห้งสนิทหนะครับ ผมว่าเดินเทปปิด/ยอมเปลืองเทปกาวก็ดี เพราะเวลาขัดจะไม่ไปโดนส่วนอื่นๆที่ไม่จำเป็นแหละครับ นี่ผมขัดไปโดนปุ่ม Rivet เลยต้องเลยตามเลยละ ไม่ซ่อมเลย กลัวจะไม่เสร็จซักที ลำอื่นๆก็จะติดค้างไปจนหมดไฟอีก  :iconshy2:

VW1XkI.md.jpg" border="0
งาน SR-71 ของ Modeller ต่างชาติที่ Search เจอ เค้าทำสวยเรียบดีจัง มีตามแบบ Museum ที่ว่าแหละครับ เห็นมีคนไปมารีวิวก็อยากไปเห็นกะตาซักครั้งเหมือนกัน
VW1aOP.jpg" border="0
ตัวอย่างรูปเป็น 1/32 แต่มีชุด 1/72จะออกตามมาอยู่ อันนี้ไว้รอของออกว่าจะสั่งมา copy หมวกมาใส่กะตัวนักบินของ hasegawa ที่ตัดแต่งเตรียมรอไว้ละ พวกชุดมันพอกๆได้ แต่หมวกกลัวปั้นแล้วไม่ได้ตามแบบหนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 10:05:55 PM »
แล้วตกลงซื้อไหมครับ จากร้านที่ราคาโดด แย่เลย..

เรื่องขัดแล้วรายละเอียดหายนี่ปกติเลยครับ ผมเองก็ต้องเลยตามเลย พวกRivet นี่เห็นมี Decal ที่เป็นหัวน้อต หลายๆขนาด เอาไว้ติดซ่อมส่วนที่จัดหายไป แต่ผมว่าใช้วิธีเจาะเป็นรูแทนก็พอได้ครับ ที่เจอบ่อยๆคือพวกกลางหลังลำตัว น่าเบื่อจริงๆ ระวังยังไงก็ขัดหาย

พวกลายร่องบางทีผมก็ย้ำลายก่อนรอบนึงนะครับ เผื่อขัดแล้วหาย

นักบินสวยเชียว เป็นเสน่ห์ของ BlackBird เลย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 12:17:09 PM »
putty ไม่ได้สั่งครับดูเกินๆไป
Search ร้านในไทยเจอบ้างอยู่ครับ ที่ไม่แพงเกินสองร้อย  :iconlike:
เมื่อวานเบรคงานมาลองต่อ 1/72 Aircraft Weapons : VI เป็นชุด US:Smart Bombs ของ hasegawa แผงนึง
https://www.1999.co.jp/eng/image/10012005
เหมือนได้รื้อฟื้นอดีตที่เคยได้ต่อไปช่วงแรกๆเลย ถึงแม้รายละเอียดจะไม่ทัดเทียมพวก resin kit ปัจจุบัน  :iconvsign:
https://www.hlj.com/search/?Word=1%2F72+GBU&qid=PEVRRLVKYX&Scale2=72&Page=1&StockLevel=In%C2%A0Stock&Maker2=Eduard&Maker2=CMK&Maker2=Reskit&Maker2=Wolfpack+Design
สมจริง/สวยงามเลยเพราะมี photo etch เป็นครีบทำได้บาง แต่ได้แค่ 2-4ลูก ของ hasegawa เป็น Plastic kit ปกติ เลยได้หลายลูกกว่า
https://www.1999.co.jp/eng/search?typ1_c=102&cat=&target=Series&sortid=6&searchkey=Aircraft+In+Action&spage=1&Scale=1%2f72
มีโอกาสต้องได้สั่งมาให้ครบทุกกล่องแหละ ยกเว้นของ JASDF. เพราะไม่ได้ต่อเครื่องบินสังกัดของญี่ปุ่นเลย  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 07:28:41 PM »
บางอารมณ์ผมก็หยิบเอาระเบิดมาต่อและทำสีบ้าง สนุกดี เปลี่ยนFeel ไปอีกแบบ มีคนเคยพูดไว้ว่าถ้าจะทำเครื่องที่ต้องติดระเบิดเยอะๆให้ทำระเบิดก่อน ค่อยต่อลำตัว เพราะไม่งั้นจะหมดไฟซะก่อน :iconnasty:

ผมเองก็ไม่คุ้นกับ จรวดและระเบิดของJASDF เหมือนกัน แต่ก็มีเครื่อง F-15J ว่าจะทำแบบไม่ติดอาวุธแทน

ช่วงนี้ได้ต่อโมอะไรบ้างไหมครับ ผมกำลังทำสี F-14A Academy 1/72 โมบล๊อคเก่าอยู่ มีดัดแปลงนิดหน่อย เพราะต้องติดกระเปาะฝึกซึ่งไม่มีมาให้ ต้องตัด และแปลงนิดนึง ก็สนุกดีเหมือนกันครับ ติดเจอปัญหาตรงที่ว่าคนสีในขวดไม่เข้ากัน เลยออกเพี้ยนๆต้องมานั่งพ่นแก้ใหม่อีกรอบ :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 11:05:30 PM โดย BOY »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 09:37:27 PM »
รอชมครับคุณ Boy ถ้ามีเวลา ทำ WIP ให้ชมด้วยยิ่งดีเลยครับ เผื่อหลายๆ คนที่สนใจ รวมทั้งผมด้วย จะได้ศึกษาเป็นแนวทางครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 11:07:58 PM »
รอชมครับคุณ Boy ถ้ามีเวลา ทำ WIP ให้ชมด้วยยิ่งดีเลยครับ เผื่อหลายๆ คนที่สนใจ รวมทั้งผมด้วย จะได้ศึกษาเป็นแนวทางครับ  :iconwish:

ถ่ายไว้บ้างเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้อัพรูป เหมือนรูป WIP จากเวบที่ฝากไว้มันไม่ขึ้นใช่ไหมครับ คุณ raya ดู WIP F-14 Hasegawa ลำเก่าผมแล้วรูปขึ้นไหมครับ จริงๆผมต่างหากที่ต้องขอชม WIP สวยๆจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนต่างหาก

ว่าแต่ช่วงนี้แอบมีโปรเจคลับอะไรไหมครับ :iconfreak:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 04:04:36 PM »
ไม่มีโปรเจคลับครับ
กำลัง DIY ชั้นวางโมเดลติดผนังครับ
ได้โอกาสที่คนที่บ้านทักว่า ชั้นวางโมเดลแน่นจะเป็นสลัมอยู่แล้ว
พูดแบบนี้ก็เข้าทางครับ  ได้มุมจัดวางใหม่ ผนังข้างเตียงนอน แบบว่าก่อนนอนก็ชื่นชมโมเดลก่อนครับ :iconnasty: