ผู้เขียน หัวข้อ: [Digimon] FRS Omegamon X-Antibody Amplified  (อ่าน 4554 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
[Digimon] FRS Omegamon X-Antibody Amplified
« เมื่อ: มกราคม 02, 2023, 08:20:41 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับ  ยังวนเวียนอยู่กับ ไลน์ Digimon เล่นทำไลน์นี้รู้สึกมีความท้าทาย ทำให้สนุกกับทำงานมากครับ

งานนี้ยัง ใช้เมทัลลิคอยู่ครับแต่ รู้สึกมีการติดขับกับการทำงานมาก เพราะทำหัว Air brush ตันไปหลายทีอยู่ + กับต้องลบๆล้างๆ เพราะสีถลอกง่ายมาก

สีที่ใช้หลักๆจะเป็น

สีขาวลำตัว  - ขาว Radizt ตาม ด้วย White peal เป็นขาวมุก
สีน้ำเงิน แขนขวา - สีเงิน ตามด้วย เคลียร์ ม่วง  จากนั้น ทับด้วย Clear Blue แล้วพ่น Peal Silver บางๆ ปิดทับ
แขนซ้าย - Silver - Clear Gold
สีเงิน - Stardust Silver ของ Radizt
แดง  -  พ่น Star Bright Gold แล้ว พ่นทับด้วย Clear Red มันจะออกแดงแบบส้มๆสว่างๆ
สีเมทัลลิคดำตามลำตัว  Gunmetal ของ Skull ผสมสีเงินลงไปนิดนึง
ปากประบอกปืน ใช้ Gunmetal ของ vallejo

สีทอง ผมใช้ 4เฉด
1. ทองลำตัว จะใช้ Royal Gold ของ Radizt
2. ทองผ้าคลุม Star Bright Gold ของไกอา
3. ทองที่แขนซ้าย ใช้ Clear Gold
4. ทองที่เป็นลวดลาย ที่ไม่ได้แยกสี ผมใช้สีน้ำของ  Citadel retributor armour (แนะนำสียี้ห้อนี้แพง แต่ใช้งานดีมากครับ)

สีเขียว เพ้นมือทั้งหมด ครับ โดยเริ่มจาก สีเงินของ vallejo แล้วทาทับด้วย Waystone Green ของ Citadel

สภาพตอนประกอบดิบ

ขอบคุณที่รับชมครับ คงหายไปสักพัก รอ MG Zeta Ver.ka ทีเดียวครับผม :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2023, 08:21:29 PM โดย nase »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
Re: [Digimon] FRS Omegamon X-Antibody Amplified
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 12:49:51 PM »
สวยไปอีกแนวเหมือนกันครับ  เหมือนดอกไม้รึกุหลาบหนามแหลม มีสดแต้มด้วยเกสรสีสรรอื่นๆ อารมณ์ผ้าคลุมนี่เหมือนแนวอาณาจักรยุคก่อนๆ :icongift:
ไม่เคยได้ดูเรื่องนี้เลย  :iconshy2:
ผ้าคลุมด้านนอกนี่ทำผมนึกไปถึง Auge จากเรื่อง L-Gaim ของ Mamoru Nagano เลย :iconlike:
มี scale model ที่ยังค้างคา ยังไม่ได้ต่อต้องทำ/ใช้สีพวก Metallic/สีเงินอยู่เหมือนกัน เห็นว่าพวกนี้ ถ้าพ่นเคลือบแล้วจะทำหมองลง แต่ยังไม่ได้ทำซักที
ไว้ลองหาสีเงิน Stardust Silver ของ Radizt และ vallejo มาลองดูบ้างละ
พวกขอบแหลมๆของตัวในเรื่องนี้ โดนลบตัดเบี่ยงให้ทู่ๆเหมือน MG/gunpla ไหมครับ หลังๆผมต่อ Candy toy ยังว่ามันแหลม/คมขึ้นกว่า MG ละ  :iconsleep:

• *
Re: [Digimon] FRS Omegamon X-Antibody Amplified
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 12:57:04 PM »
สวยไปอีกแนวเหมือนกันครับ  เหมือนดอกไม้รึกุหลาบหนามแหลม มีสดแต้มด้วยเกสรสีสรรอื่นๆ อารมณ์ผ้าคลุมนี่เหมือนแนวอาณาจักรยุคก่อนๆ :icongift:
ไม่เคยได้ดูเรื่องนี้เลย  :iconshy2:
ผ้าคลุมด้านนอกนี่ทำผมนึกไปถึง Auge จากเรื่อง L-Gaim ของ Mamoru Nagano เลย :iconlike:
มี scale model ที่ยังค้างคา ยังไม่ได้ต่อต้องทำ/ใช้สีพวก Metallic/สีเงินอยู่เหมือนกัน เห็นว่าพวกนี้ ถ้าพ่นเคลือบแล้วจะทำหมองลง แต่ยังไม่ได้ทำซักที
ไว้ลองหาสีเงิน Stardust Silver ของ Radizt และ vallejo มาลองดูบ้างละ
พวกขอบแหลมๆของตัวในเรื่องนี้ โดนลบตัดเบี่ยงให้ทู่ๆเหมือน MG/gunpla ไหมครับ หลังๆผมต่อ Candy toy ยังว่ามันแหลม/คมขึ้นกว่า MG ละ  :iconsleep:

ไลน์นี้เหมือนทำมาขายเด็กหนวดยุค 90 อะครับ 555

จริงๆสี เงินของ Radizt เกร็ดมันจะเยอะมากครับ แอร์บัช ผมตันไปหลายรอบเลยต้องเปลี่ยนหัวใช้ 0.5 แทนครับ อยู่ส่วนตัว ผมชอบ ของ Mr.Metallic มากกว่ารู้สึกเนื้อสีเนียนกว่านะครับ แต่ข้อดีคือผสมสำเร็จมาเลย  พวกเหลมๆ นี่ ก็แหลมพอสมควรครับไม่ได้ ตัดทู่ๆเหมือน พวกกันพลา ตัวนี้จุกจิกเยอะครับสนุกดีครับ

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 05:40:28 PM »
เป็นเคื่องที่ไม่เคยดูแต่เห็นคุณ nase ต่อและทำสี ออกมาดูดีทุกตัวเลย สีสรรแจ่มดี มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 06:35:55 PM »
เป็นเคื่องที่ไม่เคยดูแต่เห็นคุณ nase ต่อและทำสี ออกมาดูดีทุกตัวเลย สีสรรแจ่มดี มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

ถ้าแนะนำ เห็นส่วนใหญ่จะนิยม Dukemon กันนะครับผมเคยทำอยู่ เป็นตัว อัศวิน สีเงิน เข้าถึงง่ายครับสวยด้วยราคาไม่แรงครับ

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 07:25:49 PM »
Digimon นี่ต้องไปหาดูหาอ่านได้ที่ไหนครับ เผื่อจะมีแรงกระตุ้นให้อยากต่อ เพื่อเห็นมันนอกจอนอกกระดาษบอยGunpla ไปเปิดดูนี่เท่ห์ดีเหมือนกันนะเจ้านี่

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 08:01:04 PM »
Digimon นี่ต้องไปหาดูหาอ่านได้ที่ไหนครับ เผื่อจะมีแรงกระตุ้นให้อยากต่อ เพื่อเห็นมันนอกจอนอกกระดาษบอยGunpla ไปเปิดดูนี่เท่ห์ดีเหมือนกันนะเจ้านี่

มีใน เว็ป bilibili ครับ ภาคแนะนำ ก็ digimon adventure แล้วก็มีภาคต่อ 02  / Tri / แล้วภาคสุดท้าย Last Evolution ที่มันต่อกัน

แต่ถ้าอยากดูเลย ไม่เกี่ยวกับภาคก่อนๆแนะนำ ภาค tamers ครับ   เนื้อเรื่องแนว พจญภัยดูง่าย เหมาะดูกับทุกเพศทุกวัยครับ

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:38:36 PM »
จะลองเข้าไปดูนะครับ ว่าแต่ลองดูราคาโม ทำไมราคามันต่างกันมาก ตั้งแต่ไม่ถึงพันจนถึง2พันต้นๆเลย

ที่ว่าหายไปนาน รอ MG Zeta Gundam Ver KA.นี่ได้ PreOrder ไว้ไหมครับ เห็นว่าเลื่อนออกเดือน 4เลย ระหว่างนี้ไม่เหงาแย่เหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2023, 10:49:22 PM โดย BOY »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 12:19:10 AM »
จะลองเข้าไปดูนะครับ ว่าแต่ลองดูราคาโม ทำไมราคามันต่างกันมาก ตั้งแต่ไม่ถึงพันจนถึง2พันต้นๆเลย

ที่ว่าหายไปนาน รอ MG Zeta Gundam Ver KA.นี่ได้ PreOrder ไว้ไหมครับ เห็นว่าเลื่อนออกเดือน 4เลย ระหว่างนี้ไม่เหงาแย่เหรอ

ราคา 1000+ จะเป็น (Amplified) ครับ จะเป็นที่รีดีไซน์ออกแบบ มาใหม่ให้ดู ทันสมัยขึ้น ส่วนต่ำกว่า 1000 จะเป็น ตามใน อนิเมะครับผม Zeta ยังไม่ได้จองเลยครับว่าจะหาซื้อตามหน้าร้านเอาคิดว่าคงเหลือแน่ๆ จริงๆ แอบอยากได้ F91 ครับกำลังดูๆอยู่ด้วย

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 06:01:36 AM »
Digimon เป็นแบบนี้นี่เองผมก็ว่าแล้ว ทำไมเปิดดูผ่านๆตัวละครมันดูน่ารัก แต่ทำไม ดูโมเดลที่คุณ nase ทำออกมาแล้วมันเท่ห์กว่าก็เลยคิดว่าสงสัยตอนหลังๆเจ้สพวกตัวนี้จะออกมามั๊ง :iconlol:

MG Zeta Ver KA ตอนแรกก็เฉยๆนะครับ แต่พอดูสื่อบ่อยๆชักเริ่มหวั่นไหวเหมือนกัน ทั้งจาก Bandai webpage เอง และยิ่งเจอรูปที่เค้าต่อเสร็จแล้วนะ เท่ห์ดี แต่นี่เลื่อนไปออกเดือน 4 อีกชักเริ่มจะหมดไฟ

F91 ที่สนใจนี่ MG v2.0 เหรอครับผมก็ชอบนะ แต่ไม่ชอบที่หุ่นมันตัวเล็ก อยากให้ออกเป็น1/60 สวยๆมาเลย รวมถึงพวก Wing ด้วย ตอนนี้เลยชอบเล่นหุ่นตัวใหญ่เต็มมือเค็มไม้ อย่างพวก Nu Gundam , Sazabi , Unicorn

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 08:16:06 AM »
สวยดีครับ แต่ไม่กล้าแตกไลน์เพิ่มเลย หลังๆออกกันมาอย่างต่อเนื่อง
แอบเล็ง MG F91 MSV ที่มีปืนด้านหลังเพิ่มสองแบบเหมือนกัน เจอตัวละ  :iconhihi:
แต่ต้องเก็บงบไว้ให้ยานแม่ DENZITIGAR ของ SMP DAIDENJIN นี่ยังหาร้านสั่งที่เหมาะๆไม่ได้เลย บางร้าน Online ก็แปลกๆ เอาชื่อร้านจริงมาแต่พอเข้าดูหน้าเวปหลัก กลับไม่มีสินค้าตัวนี้ซะงั้น

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 11:58:31 AM »
…แอบเล็ง MG F91 MSV ที่มีปืนด้านหลังเพิ่มสองแบบเหมือนกัน เจอตัวละ  :iconhihi:

ตัวไหนครับ

แต่ต้องเก็บงบไว้ให้ยานแม่ DENZITIGAR ของ SMP DAIDENJIN นี่ยังหาร้านสั่งที่เหมาะๆไม่ได้เลย บางร้าน Online ก็แปลกๆ เอาชื่อร้านจริงมาแต่พอเข้าดูหน้าเวปหลัก กลับไม่มีสินค้าตัวนี้ซะงั้น

น่าสนใจ อยากได้อยู่ แต่ราคาผมว่าโหดไป ได้ตัวเล็กอีกต่างหาก เราโทรหาเลยได้ไหม พวกร้านนี่บางทีกลัวโดนหลอกเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเคยสั่งกับคนเดิมๆน่าจะไว้ใจได้ไหมครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 01:06:29 PM »
…แอบเล็ง MG F91 MSV ที่มีปืนด้านหลังเพิ่มสองแบบเหมือนกัน เจอตัวละ  :iconhihi:
ตัวไหนครับ
J5buzk.jpg" border="0
ตัวนี้เลยครับ เดิมเห็นจาก Hobby japan เล่ม Issue ของภาคนี้เลย แต่ตัวหนังสือยังหาไม่เจอ/ไว้จะถ่ายให้ดูครับ มีหุ่นครบตัวในเรื่องเลย
J5b8WN.jpg" border="0
มีอันนี้มาด้วยครับ
ในกล่องเหมือนจะมี VSBR ปกติให้มา แต่น่าจะไม่มีโล่ห์แสง เลยทำเป็นตัวธรรมดาไม่ครบมั๊งนะครับ เผื่อสอยกล่องเดียวได้เกือบครบกันเลย โล่ห์หาจากกล่องอื่นๆ รึไม่ก้ไม่ค่อยติดอยู่ละครับ

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 02:12:49 PM »
หัวไหล่มันแปลกๆนี่เอง จริงๆไม่มีโล่ห์ผมไม่เป็นไรเลย รู้สึกว่าโล่ห์แสงมันล้าไปสำหรับผม

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 04:06:54 PM »
ชอบตรงเก็บงานได้ละเอียด และถ่ายรูปได้สวยมากเลยครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 09:18:34 AM »
จากที่ดูงานแล้วค่อยโอเคครับ แต่ยังมีจุดที่ต้องปรับปรุงหน่อย

1.งานขอบสีทอง สีเงิน ที่ใช้สีน้ำทา แนะนำให้วอชเส้นด้วยนะครับ  ขอบจะได้ดูคมขึ้น
จุดที่เลอะๆ  ให้ใช้ไม้จิ้มฟันค่อยๆขูดออกได้ครับ หรือใช้มาจิกคลีนขวดเขียวเอาคัตตอลบัตจุ่มเช็นขอบเอา  มาจิกคลีนไม่กัดสีอคริลิคสูตรทินเนอร์ครับ

2.สีทอง ผมไม่แนใจว่า การพ่นสีทองของทางคุณได้พ่นดำเป็นพ่นก่อนไหมเพราะทองยังดูไม่ค่อยเด่นและวาวเท่าที่ควรจะเป็น

3.งานควรมีการเบรกโทนสีด้วยการใช้เคลียร์ด้านและเงาปิดงานตามจุดที่แตกต่างกัน เพื่อชูให้สีเด่นขึ้นมา
อย่างในกรณีงานโอเมกาม่อนตัวนี้ถ้าเป็นสีเมทาลิคแล้ว  สีเกราะทั้งหมดควรเป็นเคลียร์เงาครับ  แล้วตามข้อต่อควรเป็นเมทาลิคด้านครับ การทำแบบนี้จะทำให้สีเมทาลิคดูเด่นขึ้นมากครับ 
งานผมจะใช้มาตราฐานตามนี้ประจำ 

4.สีขาว  จากความรู้สึกผม  สีไม่วาวมุกตามที่ควร อาจจะเพราะพ่นน้อยไปหรือไม่ผมมองไม่ชัดนะ  แต่ถ้าสีขาวผมแนะนำ Pearl Silver ของไกอาจะได้โทนที่วาวกว่า

5.ในส่วนงานสีเขียว  เข้าใจละนะว่าจุดมันเล็ก แต่ผมแนะนำอีกวิธีคือ ให้พ่นเขียวไปก่อน  แล้วเอาสติ๊กเกอร์ในกล่อง+เทปกาวแปะบังไปจะง่ายขึ้นครับ 
พอบังเสร็๗ก่อนจะพ่นสีอื่นก็ขัดเอาสีที่เลอะๆออกก่อน จะได้งานที่สวยขึ้นครับ 

Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 11:48:02 AM »
เป็นคำแนะนำที่ดีครับ หลายข้อ สามารถนำไปใช้ได้กับหลายๆงานเลย เช่นจุดสีเขียวพ่นไปก่อนแล้วนำSticker ที่แถมมาให้ติดไปและทำสีส่วนอื่นต่อไปเลย อันนี้ดี นึกไม่ถึงเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 07:07:35 PM »
จากที่ดูงานแล้วค่อยโอเคครับ แต่ยังมีจุดที่ต้องปรับปรุงหน่อย

1.งานขอบสีทอง สีเงิน ที่ใช้สีน้ำทา แนะนำให้วอชเส้นด้วยนะครับ  ขอบจะได้ดูคมขึ้น
จุดที่เลอะๆ  ให้ใช้ไม้จิ้มฟันค่อยๆขูดออกได้ครับ หรือใช้มาจิกคลีนขวดเขียวเอาคัตตอลบัตจุ่มเช็นขอบเอา  มาจิกคลีนไม่กัดสีอคริลิคสูตรทินเนอร์ครับ

2.สีทอง ผมไม่แนใจว่า การพ่นสีทองของทางคุณได้พ่นดำเป็นพ่นก่อนไหมเพราะทองยังดูไม่ค่อยเด่นและวาวเท่าที่ควรจะเป็น

3.งานควรมีการเบรกโทนสีด้วยการใช้เคลียร์ด้านและเงาปิดงานตามจุดที่แตกต่างกัน เพื่อชูให้สีเด่นขึ้นมา
อย่างในกรณีงานโอเมกาม่อนตัวนี้ถ้าเป็นสีเมทาลิคแล้ว  สีเกราะทั้งหมดควรเป็นเคลียร์เงาครับ  แล้วตามข้อต่อควรเป็นเมทาลิคด้านครับ การทำแบบนี้จะทำให้สีเมทาลิคดูเด่นขึ้นมากครับ 
งานผมจะใช้มาตราฐานตามนี้ประจำ 

4.สีขาว  จากความรู้สึกผม  สีไม่วาวมุกตามที่ควร อาจจะเพราะพ่นน้อยไปหรือไม่ผมมองไม่ชัดนะ  แต่ถ้าสีขาวผมแนะนำ Pearl Silver ของไกอาจะได้โทนที่วาวกว่า

5.ในส่วนงานสีเขียว  เข้าใจละนะว่าจุดมันเล็ก แต่ผมแนะนำอีกวิธีคือ ให้พ่นเขียวไปก่อน  แล้วเอาสติ๊กเกอร์ในกล่อง+เทปกาวแปะบังไปจะง่ายขึ้นครับ 
พอบังเสร็๗ก่อนจะพ่นสีอื่นก็ขัดเอาสีที่เลอะๆออกก่อน จะได้งานที่สวยขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับๆ :iconwish:

สี ทองกับ ขาว นี่ ผมทำเสร็จก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ว่าบางสีของสีสูตรสำเร็จที่ขาย บางทีมันแอบรู้สึกแปลกๆไม่ถูกใจ ไม่เหมือนตอนพ่นของ Gunze กับ ไกอา รู้สึกพวกนั้นจะพ่นได้เงากว่าง่ายกว่า ทั้งๆที่ผม ค่อยๆพ่นด้วยวิธีเดียวกันนะ

เดียวลองเอาคำแนะนำไป ใช้กับตัวหน้าดูครับ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ตอนนี้ สินค้า ไกอา หายากมากเลย ตั้งแต่โควิท หาร้านซื้อแทบไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2023, 12:10:09 AM โดย nase »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:16:53 PM »
เท่ห์เลยครับ ไลน์นี้แอบส่องหลายครั้งแล้ว แต่ไม่กล้าจะซื้อกลัวจะเรียกเพื่อนมาครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 06:19:22 PM »
ถ้าลองได้เริ่มแล้วมีหยุดยากแน่ครับ  :iconlol: